หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บเงินลูกค้าอย่างไรในงานออกแบบโ  (อ่าน 5221 ครั้ง)
คือผมมีข้อสงสัยเรื่องการ เก็บเงินลูกค้าที่จ้างเราออกแบบโลโก้หรืออะไรก็ตามครับ (ในที่นี้ผมใช้ photoshop,illus ในการทำงานครับ) เมื่องานเสร็จแล้ว หากเราส่งงานไปให้ลูกค้าก่อน แล้วเกิดเขาไม่จ่ายเงินมาหละครับ (ในที่นี้ลูกค้าอยู่ ต่างจังหวัดแต่ส่งงานมาให้เราทำครับ) แต่หากเราเก็บเงินลูกค้าก่อน เขาก็จะอ้างว่าขอดูงานก่อนหรือว่าไม่ไว้ใจเรา หากเขาโอนเงินมาก่อนแล้วเราไม่ส่งงานไปให้เขาหละ เรียกว่าต่างฝ่ายต่างไม่ไว้ใจซึ่งกันและกัน (เป็นลูกค้าที่เพิ่งจะทำงานด้วยกันเป็นงานแรกครับ) หากเจอแบบนี้ ทุกท่านจะมีวิธีอย่างไรครับ ผมคิดว่าคงมีหลายท่านอาจจะมีประสพการณ์อย่างนี้มาก่อนและคงมีวิธีป้องกันทั้งฝ่ายผู้ออกแบบและผู้ว่าจ้างครับ

futurebis
ผมจะเรียกเก็บมัดจำก่อนครับ 30% ถึงจะทำงานให้ครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
แล้วสุดท้ายหละครับ ตอนที่งานเสร็จ เราส่งงานให้เขาก่อน หรือว่าให้เขาโอนเงินให้เราก่อน ต่างฝ่ายต่างไม่ไว้ใจกัน กรณีที่เพิ่งทำงานให้กันเป็นงานแรกครับ

futurebis
ส่งงานก่อนครับ

นัดเจอกันเลยครับ ยื่นหมายื่นแมวกันตรงนั้นเลย

.. What you think, you are ..
เป็นงานกราฟฟิค ส่งงานไปแบบไฟล์ jpg คาดเครดิตลงไปเลยครับ
ไม่ต้องส่งไฟล์ source จนกว่าจะได้ตัง  หมีโหด~

เครดิต korstudioXD ปาดกลางลำ opacity 70%
ตัวอักษรหนาๆเอียงขวา

เจ๋ง

ปกติเขาจะไม่ค่อยเบี้ยวกันหรอกนะครับ ทั้งคนจ้างคนทำ
เสียชื่อน่ะ แต่อาจจะมีจ่ายช้าบ้าง อ๊าง~

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
มีนะครับ มีเจ้าใหญ่ด้วย หลังขดหลังแข็งทำจนเสร็จ
แล้วก้ล้มโปรเจค ซะงั้นตังไม่จ่ายซักบาท
ทำอะไรไม่ได้นอกจากทำใจ ฮือๆ~
เครดิต korstudioXD ปาดกลางลำ opacity 70%
ตัวอักษรหนาๆเอียงขวา

เจ๋ง

เอาแบบนี้แหละครับ
กับแบบนี้รวมกัน

เป็นงานกราฟฟิค ส่งงานไปแบบไฟล์ jpg คาดเครดิตลงไปเลยครับ
ไม่ต้องส่งไฟล์ source จนกว่าจะได้ตัง  หมีโหด~

พอจ่ายครบแล้วก็เอาต้นฉบับไป
ลูกค้าจะได้มั่นใจว่างานเราเสร็จ และมีส่งแน่ๆ
ส่วนเราก็จะได้มั่นใจว่าลูกค้าจ่ายแน่ๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืม ดีครับ ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำวิธีต่างๆมา แต่กรณีผมเนี่ยสงสัยจะชวดครับ ลูกค้าโทรมา 2-3 ครั้ง หลังรู้ว่างานเสร็จ ว่าจะโอนเงินให้แต่ก็เงียบหายไปทุกครั้งดูเหมือนว่าเขาตั้งใจจะเบี้ยวเงินครับ โทรมาแจ้งที่อยู่เขาอย่างเดียวและต้องการให้เราส่งงานทั้งหมดให้ก่อน แต่ไฟล์ภาพส่วนใหญ่ยังอยู่ที่ผม ผมเคยส่งชิ้นงานที่เสร็จแล้วไปให้ดูเป็นตัวอย่างบางภาพครับ(เป็นงานแก้โลโก้ หลายพันใบครับ) เพราะว่าผมกับผู้ว่าจ้างอยู่คนละจังหวัดครับนัดเจอกันจะไม่สะดวก ก็คิดทำใจแล้วครับหากไม่โอนเงินมา ผมก็คงไม่ส่งงานให้ครับ เพราะผมไม่คิดจะโกงใครอยู่แล้วครับ ตั้งใจทำมาหากินกันจริงๆกับเส้นทางสายนี้ แม้ว่าจะเพิ่งเริ่มต้น

futurebis
เงิน มา งานไปไง  เจ๋ง

ชีวิตคนทำงานรับจ้างออกแบบก็แบบนี้แหละครับ
มันต้องโดนโกงสักครั้งสองครั้ง (ห้ามเกินแบบนังส้มนะ) ถึงจะแข็งแกร่ง
แล้วก็รู้ทางหนีทีไล่เอาตัวรอดจากพวกเหลือบสังคมเหล่านั้น

แล้ววันนึงเราก็จะกลายเป็นเหลือบซะเอง แหยะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แหม ~   ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ชีวิตแค่โดนทำร้าย สู้ต่อไปนะครับ  กรี๊ดดดดด

หน้า: [1]