หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูป มิ.ย.52 - ในรอยเงา  (อ่าน 48307 ครั้ง)
สวัสดีครับ ขอตั้งโจทย์เดือนนี้นะครับ
เดือนนี้อยากจะให้มีเรื่องเกี่ยวกับแสง ซึ่งสิ่งที่มาคู่กับแสงคือ "เงา"
โจทย์เดือนนี้ เลยอยากให้ท่านผู้มีเกียรติทั้งหลายลองคิดเล่นๆภายใต้โจทย์ที่ว่า

"ในรอยเงา"

เกิดอะไรขึ้นภายใต้รอยเงานั้น....เชิญร่วมสนุกกันได้ ณ บัดนาว ครับ  ยิ้มน่ารัก

ธรรมเนียมง่ายๆ เหมือนเดิมเลยครับ

1.
เมื่ออ่านโจทย์ประจำเดือนแล้ว อยากให้ตั้งใจถ่ายให้ออกมาได้ตามโจทย์
ไม่ใช่การเผอิญมีภาพนี้เก็บไว้อยู่แล้ว
หรือเผอิญเพิ่งถ่ายแล้วเห็นว่ามันเข้ากับโจทย์ เลยเอามาแปะ

2.
อยากให้ตั้งชื่อภาพ พร้อมแนวคิดหรือนำเสนออะไรอีกหน่อย
ให้รู้ว่าต้องการสื่ออะไร จะชัดเจนหรือพร่ามัวก็ไม่ว่า

3.
ทุกคนสามารถวิจารณ์ได้อย่างตรงไปตรงมา
อย่าคิดว่าตัวเองไม่มีภูมิในการวิจารณ์ครับ
เพราะทุกมุมมองของทุกคนมันมีความน่าสนใจในแต่ละมุมอยู่แล้ว

4.
ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เป็นภาพที่ผ่านการตกแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
ไม่ว่าจะเป็นการปรับแสงสีหรือครอปตัดส่วนเกินทิ้ง
หรือถ้าจำเป็นต้องทำก็ให้ใส่รายละเอียดไว้ด้วยนะ
การรีทัชเก่งเป็นคนละเรื่องกับการถ่ายภาพดีนะครับ (เรามีจู๋ของคนชอบแต่งภาพอยู่แล้ว)
แน่นอนว่าบางทีภาพที่สวยอาจจะไม่ใช่ภาพที่สมบูรณ์ในองค์ประกอบหรือการจัดแสงสีก็ได้
แต่มันคือเรื่องราวที่อาศัยอยู่ในภาพ ตามโจทย์ที่ตั้งมาในแต่ละเดือน
แต่จะหมายถึงความสมบูรณ์ทางด้านภาพก็ไม่ผิดนะ ขอเพียงนำเสนอมาจ้ะ

5.
ทุกคนสามารถตั้งโจทย์ประจำเดือนได้นะ หรือถ้าอยากฝึกฝีมือก็อย่าอาย.. มาสนุกกัน

6.
เดือนนี้ จะเริ่มมีของรางวัลเข้ามาหลอกล่อ มากระตุ้นต่อมขยันกัน
โดยของรางวัลเดือนนี้ โทษฐานที่เกี่ยวกะแสงๆเงาๆ เราเลยจะมอบซีดี nikon school + ebook เรื่องเกี่ยวกะแฟลช(แว้บๆ) + คลิปเกี่ยวกะการจัดแสง (ทั้งธรรมชาติและแฟลช)อีกจำนวนนึง + 50 เทคนิคฟตช.

กรรมการ...ขออนุญาตใช้ชุดเดิมจากการประกวดครั้งที่แล้ว ได้แก่ อู๋ พี่แอน พี่ณต และผมเอง ..... แต่....เราไม่ได้ห้ามกรรมการส่งงานเข้ามาร่วมสนุกนะครับ
ฉะนั้น ก็เต็มที่นะครับ หมดเขต สิ้นเดือนนี้เวลาเที่ยงคืนครับ

โจทย์เดือนที่ผ่านมามีดังนี้
เม.ย. 51 - แพตเทิร์น
พ.ค. 51 - สะท้อน
มิ.ย. 51 - สมมาตร
ก.ค. 51 - เมื่อตอนนั้น ฉัน..
ส.ค. 51 - ตรง..ข้าม
ก.ย. 51 - ยิ้ม
ต.ค. 51 - ยามเช้า
พ.ย. 51 - เหงา
ธ.ค. 51 - แสง
ม.ค. 52 - รัก
ก.พ. 52 - หวาน
มี.ค. 52 - ดวงตะวัน
เม.ย. 52 - มุมมอง
พ.ค. 52  - ความสุข

โห  ฮือๆ~ ว่าความสุขยากแล้วนะ
ขอภาพตัวอย่างเป็นไกด์ไลน์หน่อยดิเด้ย
เดือนนี้กะเล่นเต็มที่เลยนะเนี่ย
ความสุขยังไม่มีปัญญส่งเลย  ฮือๆ~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ยากไปมั๊ยเนี้ย  ฮือๆ~

.
.
.

ขอยกตัวอย่างรูปจากเชียงใหม่นะเจ๊า

จะมาเป็นแนวจัดองค์ประกอบงามๆ

หรือแนวมีความหมาย แบบหนึ่งภาพ พันบรรยายก็ได้ครับ

ถ้ามีความหมายอะไรแฝงอยู่ บรรยายมาสักนิดก็ดีครับ อย่างภาพนี้คือภาพถ่ายของเด็กๆมูลนิธิเกื้อฝัน ซึ่งเงาจากไม้ระแนงตรงนั้นมันตีความได้ว่า เงาที่เป็นซี่ๆนั้นแทนค่าเท่ากับกรงขังอนาคต ที่ค่อยๆเลื่อนหายไปตามกาลเวลา ....หรือ อาจจะตีความว่่า เงา ไม่ใช่พื้นที่ negative เสมอไป...อะไรทำนองนั้นนะครับ
โหย ในโลกไซเบอร์เค้ามียังงี้กันด้วย  เกย์ออก
น่าสน ๆ
อยากเห็นรูปจากพี่ทอยดอยตุงมากๆ  ยิ้มน่ารัก อย่าลืมส่งนะฮะ
้อ้อรูปที่เล่นเงาชิมิ
ถ้ามีกล้องจะกดมาส่งครับ  ฮือๆ~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
รู้สึกว่าความสุข คนตั้งโจทย์เองยังไม่ส่งเลย  ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
แล้วบักเต้ยจะสยองในความแตกละเอียดของรูป กร๊าก จัดให้คับบบ

ผ่านเอาเงาตัวเองมาแปะก่อน น้องดำ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เหมือนจะเคยเห็นนิยายภาพชื่อ "ในรอยกาม" ใช่ๆๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นั่นแหละ แรงบันดาลใจ  หื่น
ยังนึกสถานที่ตามโจทย์ไม่ออกเลย  เศร้า

คงต้องรอให้ไปเจอแล้วโอ๊ะ  นี่ล่ะคำตอบ  ฮิ้ววว

ตายห่านแล้ว รูปโตนสวยเว้ย โวย

สื่อความหมายดีด้วยนะ
เงา ในเงาสะท้อนในน้ำอีกที  เจ๋ง

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9