หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สัมภาษณ์กับ พุฒิ แห่งวงภูมิจิต  (อ่าน 4279 ครั้ง)

เร็วๆนี้ผมได้มีโอกาศคุยกับพี่พุฒิ(คนที่2จากซ้าย) เลยขอสัมภาษณ์คร่า่วๆเกี่ยวกับตัวอัลบั้มเลยครับ

Phil : ก่อนอื่นให้พี่แนะนำตัวเลยครับ
Put : อ๋อครับ พุฒิยศ ผลชีวินครับ ชื่อเล่นชื่อพุฒครับ นักร้องนำวงภูมิจิตครับ

Phil : เรียนอยู่ที่ไหนครับ
Put : ประถมที่โรงเรียนสวนบัวครับ มัธยมที่เทพศิรินทร์
ม. รอบแรกที่เกษตร วิศวกรรมศาตร์ภาควิชาอุตสาหการ แล้วโดนรีทายตอนปี 6 ก่อนมาเรียนที่ศรีปทุม คณะเดียวกันครับ แล้วก็ จะรับปริญญาปลายปนี้

Phil : ครับ มีสมาชิกทั้งหมด4คนอยากทราบว่า ทำไมถึงมารวมวงกันได้ครับ
Put : ตอนนั้นที่อยู่เกษตร เวลาไปดูดนตรี ทุกคนจะทำเพลงยากๆอ่ะครับ เล่นเพลงยากๆ ผมแค่อยากทำวงที่เล่นสนุกด้วย แต่ไม่เฝือด้วยครับ

Phil : แล้วสมาชิกแต่ละคนเป็นเพื่อนในช่วงมหาลัยเหรอครับ
Put : ตนแรกเป็นเพื่อนที่มหาลัยหมดเลยครับ
อยู่วิศวะ3คน แล้วกาน มือกีตาร์อยู่คณะสังคม

Phil : ครับ แล้วชื่อวงภูมิจิตมีที่มาจากอะไรครับ คิดว่าหลักๆเล่นดนตรีในแนวอะไรครับ
Put : ช่วงนั้นผมเป็นทุกที่เวลาตั้งชื่อวง จะตั้งชื่อเป็นภาษาอังกฤษครับ แล้วก็วงเวลาตั้งชื่อไทยจะตั้งแบบไม่ตั้งใจ เช่น กะลา, บางแก้ว, มะลิ ผมอยากให้มันดูขลังๆแล้วก็ พอตอนนั้นนึกถึงวงพราว เพราะช่วงอยู่ ม.6 ฟังพราวตลอดการรอผลเอ็นท์เลยครับ ก็เลย เอาวะ พราว… ภูมิจิต… ภูมิจิตละกัน

Phil : ครับ ชื่อขลังดี กระบวนการคิดเพลงแต่ละเพลงของวงเป็นยังไงครับ
Put :ผมมักจะมีเพลงคร่าวๆมาให้ทุกคนปู้ยี่ปู้ยำในห้องซ้อมครับ ผมจะมีคอร์ด เมโลดี้ และเนื้อเพลงคร่าวๆมา แล้วทุกคนก็มาแชร์ไอเดียกันในห้องซ้อม

Phil : แล้วถ้าเกิดตอนคิดเพลงแล้วไม่มีไอเดียพี่ทำยังไงเหรอครับ
Put : ก็ไม่คิดครับ ไว้ว่ากันใหม่ เป็นวงขี้เกียจครับ(ฮา)

Phil : ฮ่าๆ อัลบั้ม Found and Lost มีคอนเซปต์อัลบั้มรึเปล่าครับ
Put : ที่จริงมีครับ แต่ว่ามันไม่ได้ชัดเจนโปรเกรสสีฟขนาดนั้น แต่องค์รวมมันชัดดีครับ เหมือนชีวิตคนในเมืองใหญ่ครับ มีทั้งข่าวที่ไม่อยากฟัง เรื่องที่ไม่อยากทำ ความรักที่ไม่ค่อยดี
ครึ่งแรก มันคือ Found ครับ จนถึง Before dreams ตั้งแต่ New World Order อ่ะครับ เป็นเรื่องที่ต้องพบในชีวิตประจำวัน
ส่วนAfter dream จนจบเช้าที่ไม่ต่างไป เหมือนการสูญเสียน่ะครับ จบที่ว่า เราจะจัดการอย่างไรกับอารมณ์เหล่านี้

Phil : คิดว่าชอบเพลงไหนที่สุดในอัลบั้มครับ และอยากให้ฟังเป็นเพลงแรก
Put : เวลาศิลปินโดนคำถามว่าชอบเพลงไหนมากที่สุดมักจะตอบยากน่ะครับ เพราะว่า เราล้วนมีความทรงจำกับมันทุกเพลง ก็เลยยากหน่อย แต่ถ้าถามว่าอยากให้ฟังอะไรก็ฟังเรียงเลยครับ เพราะอยากให้ฟังเรียงกันอย่างนั้นน่ะครับ

Phil : มันจะได้ต่อกันเป็นเรื่องเลยใช่มั๊ยครับ
Put : ประมาณนั้นครับ แต่คนฟังอาจจะไปผูกเป็นเรื่องใหม่ก็ได้ครับ แล้วแต่ความทรงจำของคนฟังด้วย

Phil : ครับ ตัวอาร์ตเวิร์กอัลบั้มในแต่ละภาพนี่ไปลงมือถ่ายเองเลยรึเปล่าครับ สวยดี
Put : คือกานน่ะครับ เป็นลูกน้องของคุณชำนิ ทิพมณี เลยให้เขาถ่าย

Phil : ถามนอกเรื่องนะครับ วงโปรดของพี่วงอะไรครับ
Put : โห เยอะนะ เยอะมากว่ะ

Phil : (ฮา) งั้นเอาที่ฟังบ่อยสุด
Put : The Verve, Oasis, Coldplay, โมเดิร์นดอก, มาโนช พุฒตาล

Phil : โอ ผมก็ชอบเหมือนกัน สุดยอดๆ
Put : พราว, ครับ, The Beatles, แซนวิซ วาซาบิ, the smiths, Joy division

Phil : เยอะนะเนี่ย
ต่อเลย คิดว่าอยากให้วงภูมิจิตเล่นคอนเสิร์ตกับวงไหน หรือไปเล่นเปิดวงอะไรรึเปล่าครับ
Put : ข้างต้นทั้งหมดเลยครับ ที่จริงเยอะครับใครให้เราเล่นเปิดให้เราก็อยากเล่นเปิดให้หมดครับ

Phil : ครับ วงพี่เห็นว่ามีแสดงสดบ่อยๆ ช่วงนี้ก็ยังมีอยู่ใช่มั๊ยครับ
Put : เดือนหน้ามือกีตาร์บวชครับ คงลดลงครับเริ่มทำอัลบั้มใหม่ครับ

Phil : อ๋อ บวชยาวเลยรึเปล่าครับ
Put : 1เดือนครับ

Phil : ตอนนี้กำลังทำอัลบั้มใหม่ อยากทราบว่าได้ประมาณกี่%แล้วครับ
Put : ยังไม่เริ่มอัดเลยน่ะ แต่เดโมคราวๆมี 7เพลงแล้ว

Phil : คาดว่าอัลบั้มหน้ามีทั้งหมดกี่เพลงครับ
Put : 10-17 เพลงครับ แล้วแต่

Phil : มาถึงคำถามสุดท้ายแล้วนะครับ อยากฝากบอกอะไรกับผู้ฟังรึเปล่าครับ
Put : มีลมหายใจที่ดีครับ

Phil : เอ้อ ลืมถาม คาดว่าอัลบั้มใหม่จะวางแผงเมื่อไรครับ
Put : เมื่อเสร็จครับ

Phil : ตอบตรงใจดีจริงครับ
งั้นจบสัมภาษณ์เท่านี้ละกันครับ ขอให้ขายดีนะครับ
Put : ขอบคุณครับ

สัมภาษณ์โดย Phil_wc เมื่อวันที่ 22/5/09

---------------------------------------------------------

ปล.รู้สึกพี่แกตอบได้ตรงดีจริงๆ

ใครเคยฟังวงนี้มั่ง
แนะนำให้ฟังครับ เพลงดี คอนเซปต์เยี่ยม

มีให้ลองเพลงแรก
http://media.imeem.com/m/22tyDvmHMApoomjit-new-world-order/

------------------------------

เพิ่มเติม

ศิลปิน: ภูมิจิต Poomjit
อัลบัม : found and lost
ปีที่ออก : 2008
ค่ายเพลง : TATA Studio

รายชื่อเพลง :
01 New World Order
02 รอผล...
03 น้ำตาช้าง
04 มากมายก่ายกอง
05 เมฆสีรุ้ง
06 Before Dreams,After Dreams
07 ไม่เป็นดั่งฝัน
08 รักคือความทุกข์ สุขคือนิพพาน
09 อัตวินิบาตกรรม
10 ทุกวันนั้น
11 เช้าที่ไม่ต่างไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2009, 23:55 น. โดย phil_wc(ฟิว) » บันทึกการเข้า

ชื่อกระจู๋ไม่ครบครับ สงสัยจะยาวเกิน
(ขอย้ายมาห้องศิลป์นะครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เพลงแปลกดี ชอบซาวด์ เจ๋งๆ  กรี๊ดดดดด
เนื้อเพลงแนวเกินไปคนส่วนใหญ่คงฟังยากสักนิด  (แต่ผมชอบนะ)  เจ๋ง

ดนตรี  ชอบมาก  หยี

http://www.myspace.com/poomjit

เพลงอื่นๆเข้าฟังผ่านมายเสปชครับ เจ๋ง

:25:เพลงเจ๋งอ้ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ชอบเพลง รอผล...เอนท์ ~~ สะท้านมาก ฮี่ๆ

ปัญญาจงทิ่มแทง แสดงฤทธา
หน้า: [1]