หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคิดราคาเว็บไซต์  (อ่าน 44238 ครั้ง)
ปกติคิดราคาเว็บไซต์กันยังไงครับอย่างแยกออกมา นอกจากนี้ถ้างานเว็บคนละนามสกุลอย่าง flash คิดเพิ่มไหม ?

เว็บดีไซน์
เว็บดีไซน์+บอร์ด (คิดเพิ่มไหม)
เว็บดีไซน์+บอร์ด+ฐานข้อมูล

ไม่ได้แตะนานลืมราคาไปแล้ว ไม่รู้ปรับราคากันยังไงมั่ง  โห

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
ผมคิดแยกย่อยเป็นส่วนๆ หมดเลยเริ่มตั้งแต่ขอบข่าย

ดีไซน์นี่ก็แยกเป็นส่วนๆ ไปเลยต้องการหัวสวยขนาดไหนตีราคาไป
- หัวเป็น jpg ก็ราคานึง ทำ flash อีกราคา  ความยากง่ายอีกก็ว่ากันไป

เมนูซ้าย เมนูขวา ต้องการให้ปรับเปลี่ยนได้มากแค่ไหน
-การทำเป็นไดนามิค ให้ปรับเปลี่ยนได้ขนาดไหน เพิ่ม ลบ อะไรได้

ความละเอียดของฐานข้อมูล(ความยากในการออกแบบ)
-การเก็บข้อมูลจากผู้ใช้ สมุดเยี่ยม อะไรๆ ก็ว่าไป

ฟังก์ชั่นเสริมพวก webboard gallery อะไรๆ ก็ว่ากันไป

รวมๆ แล้วยากง่ายแค่ไหน  ใช้เวลาเท่าไหร่ก็ตีๆ ราคาไป

ทั้งหมดนี้คือได้ข้อมูลมาเราคำนวณราคาเองแล้วบอกเค้าไปทีเดียว
ไม่ต้องไปแยกย่อยให้เค้าฟัง  เพราะมันโคตรยุ่งยาก(กับเรา)

ถึงเวลาปรับเปลี่ยนแก้ไขอะไรเพิ่ม อะไรลดจะได้คิดเงินง่าย

นั่นแหละๆ

สรุปง่ายๆ คือคิดราคาตามฟังก์ชันการใช้งานและดีไซน์ครับ
ยิ่งเยอะยิ่งแพง

อ้อ ดูโหงวเฮ้งลูกค้าด้วยว่าเรื่องมากแค่ไหน ถ้าม้ากมากก็แพ้งแพง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เกศคิดราคาตามโหงวเฮ้งลูกค้าก่อนเลย  อืมมมมห์

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
เกศคิดราคาตามโหงวเฮ้งลูกค้าก่อนเลย  อืมมมมห์

เจ๋ง งานไหนลูกค้าหน้าตาดี จะได้ราคาดีตามหน้าตาป่าวจ๊ะ

หื่นถ้าลูกค้าหน้าตาดี มาแบ่งกันชิมด้วย

ส่วนพี่แอน...ถ้าลูกค้าไม่เรื่องมากเลย ทำให้ฟรีใช่ป่าวคะ  กรี๊ดดดดด
ถ้าทำให้ปาล์มฟรีละก็ กรี๊ดดดดด

ตูตายแน่ หน้าแตก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บางคนเหมือนจะเรื่องมาก  แต่บุคลิคดีคุยกันเรื่องรู้ก็โอเคนะ  ปลื้ม

เว็บดีไซน์ + บอร์ด + ฐานข้อมูล ผมคิด 25000 ครับ (แต่เว็บ Flash นะ)
มีข้อแม้ว่า ถ้าขอมากกว่าที่ตกลงไว้ ก็ต้องเพิ่มเงินไรงี้ครับ

(ที่จริงถามพี่โบว์ง่ายกว่า  (เหงื่อแตกพลั่ก))

คิดไม่เป็นเลยครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เข้ามาเก็บข้อมูล  อ๊าง~

Today you , Tomorrow me.

มาแอบบอกว่าให้คุยสโคปแต่ละจุดให้ดี  รวมทั้งเรื่องการแก้ด้วย  ไม่งั้นบานแน่ๆ น้องดำ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
รับจ้างทำเว็บส่วนใหญ่ใช้ CMS หรือพวกบอร์ดสำเร็จรูปกันแล้วนำมาปรับให้ตรงตาม spec ลูกค้ารึเปล่าครับ

หรือว่าด้นใหม่กันยกครัวเลย  งง

อยากรู้ส่วนตัวเพราะตอนนี้อยากลองทำหาเงินเลี้ยงตัวเองมั่ง  แป๊ะยิ้ม

.. What you think, you are ..
แล้วแต่ลูกค้า  แล้วแต่งานครับ 
บางคนบางงานก็ใช้ CMS ไม่ได้

และ CMS มันก็มีให้เลือกใช้หลายตัว
แต่ละงานผมก็ใช้ไม่เหมือนกันนะ

จะเป็น joomla หรือ phpnuke ก็แล้วแต่งานไป  ปลื้ม

ผมรับลง joomla ให้ 500 เอง  กร๊าก

เอาเป็นค่าขนมน่ะ แค่ลงกะหาตัวเสริม เทมเพลตมาให้ครบที่สั่ง

นอกนั้นไปจัดการเอง

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog

แค่นี้ก็ใช้ทำมาหากินได้แล้วเหรอเนี่ย โห

งบน้อย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10