หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศผลกระกวดในบ้าน 1  (อ่าน 22376 ครั้ง)
ดีใจกับทศนิยมที่ได้รับอย่างล้นหลาม ฮือๆ~ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2009, 00:10 น. โดย กันย์ » บันทึกการเข้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
เหลือกรรมการที่ท่านหนึ่ง

ตอนนี้พี่เต้ยลอยลำ  จะพลิกไม่พลิกก็กรรมการคนสุดท้ายนี่ล่ะ  อืมมมมห์

ใต้โต๊ะ  หื่น

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
พี่เต้ยจะโดนพี่ชาร์ปเล่นแล้ว ฮือๆ~

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ถ่ายมาแล้วลืมครับ ที่ออฟฟิศใหม่
ย้ายกลับมาอยู่แบบโฮมออฟฟิศครับ เนื่องจากไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเช่าออฟฟิศบนตึกอยู่
(เป็นเอเจนซี่เฮ้าท์ทำงานส่งบริษัทแม่อีกที เลยไม่ได้ต้อนรับลูกค้า)

Future V.2

สำหรับคำว่า Future ในรูป
หมายถึงให้ทั้ง อนาคตที่เป็นปัจจุบันอยู่ ณ ตอนนี้
และสามารถหมายถึงอนาคตที่เติบโตมากกว่านี้ครับ

ป.ล. รูปถ่ายตอนไฟดับทั้งออฟฟิศครับ เร่ง iso ไป 800 กันเลยทีเดียว เจตนาให้เอียงนิดๆ ครับ ไหว้

ปกติผมจะชอบโทนแสงแนวประมาณนี้ครับ
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบใจ แอร์กับหลอดไฟ ที่อยู่บนเพดานด้านบนเท่าไหร่
แต่ด้วยแสงที่ไล่โทนจากมืดไปยังสว่างสุดที่ปลายสายตา
ก็ทำให้องค์ประกอบรูปนี้ ค่อนข้างโดดเด่นและดูน่าสนใจ

เรื่องการสื่อความหมาย อาจยังไม่ชัดนัก
แต่ก็คงไม่มีอนาคตที่ไหนหรือของใคร
ที่มันชัดเจนนักหรอกจริงไหม
โดยรวมผมชอบนะครับ

องค์ประกอบความสวยงาม : 7/10
การสื่อความหมาย : 6/10
ความชอบส่วนตัว : 3/5
16 คะแนน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

"อนาคตและความหวัง"

ความหวังมักจะมาพร้อมกับอนาคตเสมอ และมันจะกลายร่างไปทันทีที่เวลานั้นกลายเป็นปัจจุบัน...จะกลายเป็นผิดหวัง หรือ สมหวัง อันนี้บอกไม่ได้
...เพราะมันขึ้นอยู่กับอนาคตจริงๆ

อู๋ตัดสินรูปวันที่ 20
วันนั้นคงจะรู้แล้วละว่าผิดหวังหรือสมหวัง  ยิ้มน่ารัก

ถ่ายด้วยกล้อง G9 ย่อ+ชาร์ป

รูปนี้แสงที่ตกกระทบบนล็อตเตอรี่งดงาม นุ่มนวลมากๆ
การสื่อความหมายค่อนข้างดีนะครับ ของที่วางบนหน้าจอ ไม่ว่าจะเป็นเทปหรืออะไร
สำหรับผม มันซ่อนความหมายอยู่(ไม่รู้คนถ่ายจะจงใจหรือเปล่านะครับ)
นั่นคือมันแสดงให้เห็นถึงการทำงาน แต่ก็คงไม่เพียงพอสำหรับความฝัน
ดังนั้นเราก็เลยต้องพึ่งโชคกัน

จุดที่ผมไม่ชอบของภาพนี้ คือ บนหน้าจอที่เขียน
2009 Tipa Award บนพื้นสีน้ำเงินนั่น
มันรบกวนสายตา และแย่งความเด่น
ไปจากลอตเตอรี่และกล้อง อย่างไม่น่าให้อภัย

องค์ประกอบ : 6/10
การสื่อความหมาย : 8/10
ความชอบส่วนตัว : 4/5
18 คะแนน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

อนาคตคือการก้าวเดินไปข้างหน้าอย่างไม่มีการถอยหลังกลับ

หมดมุขแว้ว  ฮือๆ~

แสงรูปนี้สวยมากๆ องค์ประกอบก็ถือว่าค่อนข้างจะสมบูรณ์
เหมือนกับรูปที่เราสามารถเอามาใช้จาก stock photo เลย
เพียงแต่ การสื่อความหมายเรื่องอนาคต อาจจะไม่ตรงนัก

สำหรับผมแล้ว มันดูว่างเปล่าเกินไปหน่อย
และไม่มีพื้นที่ให้ทิ้งสายตาออกไปไกลๆ ให้คิดจินตนาการต่อได้
เลยทำให้ภาพนี้เสียคะแนนตรงการสื่อความหมายไปอย่างน่าเสียดาย

องค์ประกอบ : 7/10
ความชอบส่วนตัว : 3/5
16 คะแนน

ส่งด้วยครับๆ ฮือๆ~

ชื่อภาพ: อนาคต?

รูปนี้ผมยอมรับว่ามันมี impact
นั่นคือสี่งที่อยู่ในภาพ มันวิ่งเข้ามากระทบใจตั้งแต่แรกเห็น
เพียงแต่ว่า พอมาพิจารณาดูละเอียดๆ
ก็พบว่าองค์ประกอบมันยังขาดๆ เกินๆ และไม่ตรงโจทย์เท่าไหร่
รวมถึงก็ไม่แน่ใจชัดเจนว่า คนแก่ที่อยู่ในรูปเท่ากำลังทำอะไร
ละหมาดอยู่ หรือเปล่า ? แล้วคนที่เดินผ่านตรงด้านบนมันก็แย่งเรื่องราวไปอีก
คือถ้าตั้งใจให้คนดูภาพเอาไปคิดต่อ มันยังไม่พอน่ะครับ มันต้องอีกนิดนึงนะ

ถ้าเปลี่ยนมุมกล้อง ซูมเข้าไปให้เห็นแค่ช่วงหัว หัวไหล่และมือ
หรือลงไปนอนถ่ายในระนาบเดียวกัน
มันน่าจะทำให้องค์ประกอบภาพนี้ดูสมบูรณ์มากขึ้น
และน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านี้ด้วย

องค์ประกอบ : 5/10
การสื่อความหมาย : 5/10
ความชอบส่วนตัว : 4/5
14 คะแนน

ชื่อภาพ : อนาคตของเราสองครองคู่กันนิรันดร จะไม่ไปผุดไปเกิดที่ไหนอีกแล้ว

ขออภัยจริงๆ นะครับถ้าชื่อภาพยาวเกินไำป  ไหว้

จุดเด่นของภาพนี้คือ การสื่อความหมายแบบมีมิติ
ที่เราสามารถตีความกันไปได้ต่างๆ นานา

เพียงแต่ ผมไม่ชอบรูปที่มันดูรกๆ เท่าไหร่
และการสื่อความหมาย ก็เลยยังดูงงๆ อยู่
ว่าตกลง มันจะบอกอะไรตูวะ

องค์ประกอบ : 4/10
การสื่อความหมาย : 5/10
ความชอบส่วนตัว : 1/5
10 คะแนน

แอบอ้างจาก: dekzar

นี่คืออนาคตของผมครับ

หวังปฎิทินไม่รู้จะได้ป่าว

ตามเดิมครับกล้องไม่มี แต่ใจรัก กร๊าก

by N73

dekzar@hotmail.com

การสื่อความหมายก็ชัดดีนะครับ ถ้ารวมคำอธิบายใต้รูปด้วย
แต่วิธีนำเสนอมันก็ยังดูธรรมดาไปนิดนึง
รวมถึง แบบที่อยู่ตรงกลาง ก็โดนโบว์ช่อดอกไม้ ? บังหน้าตา

องค์ประกอบ : 5/10
ความชอบส่วนตัว : 1/5
12 คะแนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2009, 08:07 น. โดย อภิมหาณต » บันทึกการเข้า
ไม่ได้ตามอ่าน อดส่งด้วยเลยตู  ไอ้มืดหมี

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
รวมคะแนน

vizard = 7+7+16 >>> 30

พี่เต้ย = 9+7+18 >>> 34

ชาร์ป = ุ6+6+16 >>> 28

กันย์ = 6+5.79743035+14 >>> 25.79743035

เต่า = 6+3+10 >>> 19

พี่ n73 = 4+12 >>> 16 ** พี่อู๋ไม้ได้ให้คะแนนพี่เค้าอ่ะ

พี่เต้ยชนะฮิ้วววว  หยี

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ครั้งต่อไปครับ

ฮิ้ววว

เจตนาคงเดิม
เย้ยยยยย อาศัยจังหวะไปถ่ายงานข้างนอกตัดสินไปซะแล้ว
ยังไงขอบคุณกรรมการทุกท่านสำหรับคอมเม้นต์นะครับ กะส่งฮาๆนะครับ เลยไม่ได้ตั้งใจเอาสวย เน้นเนื้อหาอย่างเดียวเลย
งั้นขออนุญาติเอารูปกระบวนการคิดก่อนหน้านี้มาลงให้ดูนะครับ

เริ่มต้นเลย ก็คิดระหว่างไปส่งภรรยาไปทำงานตอนเช้าว่า อู๋มันปิดรับสมัครวันที่ 15 (ตอนนั้นเข้าใจว่าอย่างงั้นจริงๆนะ) มันต้องเป็นอะไรที่เกี่ยวข้องกับวันที่หลังจากนั้น ประมาณว่าตัดสินไปแล้ว แต่ต้องมารออนาคตต่ออีก ประมาณนนั้นนะ มั่วๆ เลยนึกถึงหวย คืออู๋ตัดสินวันที่ 15 แต่งานตูมันจะถูกตัดสินอีกทีในวันต่อมา (จริงๆพิมพ์อะไรแบบนี้ไปแล้วด้วย แล้วมาค้นพบว่า อ่าว ตัดสิน 20 นิหว่า เลยไปแก้ใหม่)

พอไปส่งบีเสร็จ ก็เดินไปหาซื้อหวย (จริงๆไม่ได้จะซื้อเลย กะแค่ว่าไปถ่ายหวยบนแผงแค่นั้น แต่คนขายดันไม่ให้ถ่าย เลยต้องซื้อมาใบนึง)
ก็กะว่า เอาละ ได้ 1 รูป ส่งฮาๆ ดังนี้

แต่คิดอีกที มันไม่ค่อยอนาคตเลย มันเป็นแค่ object นิหว่า เลยใส่เนื้อหาเข้าไป ประมาณว่า คนทำงานกินเงินเดือนไปวันๆ นั่งรออนาคต ดังนี้

มันก็ยังดูเป็น object อยู่เลย เลยเปลี่ยนเป็นแนวตั้ง ลดความเป็น object ของใบหวยอันนั้นไป แล้วเพิ่มเนื้อหาว่ามันฝันถึงอะไรอยู่ ถ้ามันเกิดถูกขึ้นมา ก็ประมาณว่า เห็นภาพวิวสวยๆ เลยเปลี่ยนหน้าจอเป็นรูปดั้งเดิมของวินโดว์ ดังนี้

แต่คิดอีกที ไอ้พนักงานคนนั้นก็คือตูเองนิ่  ฮือๆ~ เลยเริ่มใส่ความอยากจริงๆลงไป

แล้วก็มาจบที่รูปนี้

สุดท้าย....แถมอีก 1 รูป

กระบวนการทั้งหมดก็จบลงด้วยประการฉะนี้  ไหว้
 มีโชว์กระบวนการทางความคิดด้วย ขอบคุณครับ +~

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
พี่เต้ยสุดยอด  กรี๊ดดดดด
มีโชว์กระบวนการทางความคิดด้วย ขอบคุณครับ +~

สุดยอดมาก  เจ๋ง+

ฮิ้ว... กรี๊ดดดดด

ผมชอบรูปนี้ล่ะ ดูได้ใจความที่ต้องการจะสื่อเหมือนกันนะครับ

แต่คิดอีกที มันไม่ค่อยอนาคตเลย มันเป็นแค่ object นิหว่า เลยใส่เนื้อหาเข้าไป ประมาณว่า คนทำงานกินเงินเดือนไปวันๆ นั่งรออนาคต ดังนี้

งบน้อย
ลืมให้คะแนนอีกรูป  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ใช่ๆ ชอบอันเดียวกะอุ้ยเลย เจ๋ง
(แน่นอนว่าจอวินโดวส์ข้างบนน่าจะเป็นโปรแกรมพิมพ์งานหรืออะไรแบบนี้ จะได้ดูว่าทำงานอยู่)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5