หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศผลกระกวดในบ้าน 1  (อ่าน 22363 ครั้ง)
ถ่ายมาแล้วลืมครับ ที่ออฟฟิศใหม่
ย้ายกลับมาอยู่แบบโฮมออฟฟิศครับ เนื่องจากไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเช่าออฟฟิศบนตึกอยู่
(เป็นเอเจนซี่เฮ้าท์ทำงานส่งบริษัทแม่อีกที เลยไม่ได้ต้อนรับลูกค้า)

Future V.2

สำหรับคำว่า Future ในรูป
หมายถึงให้ทั้ง อนาคตที่เป็นปัจจุบันอยู่ ณ ตอนนี้
และสามารถหมายถึงอนาคตที่เติบโตมากกว่านี้ครับ

ป.ล. รูปถ่ายตอนไฟดับทั้งออฟฟิศครับ เร่ง iso ไป 800 กันเลยทีเดียว เจตนาให้เอียงนิดๆ ครับ ไหว้
ภาพนี้ให้อารมณ์ "พุ่งไปข้างหน้า" ได้ดีครับ แต่ยังขาดตัวเสริมว่า พุ่งไปไหน เพื่ออะไร มันยังไม่ชัดเจนครับ มีเส้นนำสายตาชัดเจน

ความสวยงาม : 2/5
เนื้อหา : 2/5
การจัดองค์ประกอบ : 3/5
7 คะแนน

"อนาคตและความหวัง"

ความหวังมักจะมาพร้อมกับอนาคตเสมอ และมันจะกลายร่างไปทันทีที่เวลานั้นกลายเป็นปัจจุบัน...จะกลายเป็นผิดหวัง หรือ สมหวัง อันนี้บอกไม่ได้
...เพราะมันขึ้นอยู่กับอนาคตจริงๆ

อู๋ตัดสินรูปวันที่ 20
วันนั้นคงจะรู้แล้วละว่าผิดหวังหรือสมหวัง  ยิ้มน่ารัก

ถ่ายด้วยกล้อง G9 ย่อ+ชาร์ป
รูปนี้เนื้อหาได้ไปเต็มๆเลยฮะ ดูปุ้บก็เดาออก การจัดแสงก็ทำได้ดีครับ ชัดเจนมาก  ปกเทปด้านข้างออกจะเกะกะไปหน่อย

เนื้อหา : 4/5
9 คะแนน

อนาคตคือการก้าวเดินไปข้างหน้าอย่างไม่มีการถอยหลังกลับ

หมดมุขแว้ว  ฮือๆ~
มุขนี้มันเจ๋งแหะ ดูแล้วเหมือนเราได้ก้าวตามเลย แต่ก็นะ ยังธรรมดาไปหน่อยชาร์ป เหมือนก๋วยเตี๋ยวมีแต่เส้น ยังขาดถั่วงอกกับลูกชิ้น ที่จะทำให้มันสมบรูณ์

ความสวยงาม : 1/5
เนื้อหา : 3/5
การจัดองค์ประกอบ : 2/5
6 คะแนน

ส่งด้วยครับๆ ฮือๆ~

ชื่อภาพ: อนาคต?
ภาพนี้ดูรันทดสุดๆเลย บอกแล้วว่าแรงงงงงง  แต่  มันยังสื่อไม่ได้ชัดเจนนะครับ ขาดไปหน่อย ได้อารมณ์มาละ จังหวะก็ยังขาดไป(คนข้างบน)

6 คะแนน

ชื่อภาพ : อนาคตของเราสองครองคู่กันนิรันดร จะไม่ไปผุดไปเกิดที่ไหนอีกแล้ว

ขออภัยจริงๆ นะครับถ้าชื่อภาพยาวเกินไำป  ไหว้
มองไม่เห็นโจทย์เลยเต่า เทคนิคดี จัดองค์ประกอบดี แต่ตีความหมายได้อย่างอื่น แฝด? เพราะเราคู่กัน? ก็ว่ากันไป

เนื้อหา : 1/5
6 คะแนน

แอบอ้างจาก: dekzar

นี่คืออนาคตของผมครับ

หวังปฎิทินไม่รู้จะได้ป่าว

ตามเดิมครับกล้องไม่มี แต่ใจรัก กร๊าก

by N73

dekzar@hotmail.com

รูปนี้เข้าใจความหมายที่อยากสื่อครับ แต่ถ้าดูจริงๆรูปก็ไม่ได้สื่ออะไรมาก บูมรับพี่บัณฑิตธรรมดา ยังไม่ได้พูดถึงอนาคตที่แน่นอนครับ

ความสวยงาม : 2/5 (ให้เพราะใช้มือถือถ่าย)
6 คะแนน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2009, 23:14 น. โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

ขอบคุณงัฟ  ไหว้

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
คะแนนสูสีกันมาก  มีพี่เต้ยคะแนนนำโด่งเป็นจ่าฝูง  อ๊าง~

รอคณะกรรมการอีกสองท่าน ไม่แน่อาจมีพลิกล็อก เกย์ออก

(รีบเลื่อนลงมาอย่างรวดเร็ว ยังไม่อ่านๆ)

เดี๋ยวมาให้คะแนนมั่งนะครับ
ขอดาวน์โหลดภาพมาเก็บไว้ดูก่อน
จะได้ดูว่าภาพไหนโดน โดยไม่ต้องดูชื่อคนถ่าย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เย่ๆๆๆ กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
 กรี๊ดดดดด รอดูผล

ตัวคนเดียว :]
นี่ประกวดกันจริงจังเหรอครับเนี่ย  ฮือๆ~
อะไรเต่า  กร๊าก

ก็ตอนเนั้นเห็นจู๋มันร้างๆ คนส่งกันน้อยก็เลยเข้ามาช่วยฮา  หยี
เต่าบอกงี้
กรรมการเสียใจแย่  กร๊าก

ตัดสินกันเลยละกันนะครับ โดยกรรมการแอน (ใครยัดใต้โต๊ะให้ตูมาตัดสินวะ)

ลองโหลดภาพลงเครื่องมาแล้วให้คะแนนในใจ (ก่อนโหลดตูอ่านชื่อภาพและรายละเอียดแล้วนะ)
คงไม่ได้มีมาตรฐานเป็นทางการอย่างจานอู๋นะครับ
แต่คงเอาแค่ถูกใจเข้าว่าเท่านั้นพอ กรุณาถือสาได้ตามใจชอบ

คะแนนเต็ม 10 คะแนน

สำหรับในการประกวดครั้งแรกนี้ ภาพนี้เอาไปเลย 9 แต้มครับ
คือพอเห็นคำว่า "อนาคต" ปั๊บ แล้วมองภาพนี้ปั๊บ เออ มันอนาคตว่ะ
ดูในนี้ก็ไม่รู้หรอกว่ามันอะไรยังไง ถ่ายออฟฟิศแล้วมันอนาคตตรงไหนวะ (งั้นเอาออกแต้มนึง)
แต่ด้วยความหลังทางคติด้านวิทยาศาสตร์เอย หนังไซไฟเอย
มันเอื้อให้ภาพนี้แหละสะกดคำว่า "อนาคต" ออกมาได้ชัดเจนมาก ถึงจะไม่รู้ว่าไหนวะอนาคตก็ตาม
คะแนน: 7
อันนี้ก็เช่นกัน เช่นเดียวกันกับภาพแรกคือเห็นปั๊บ (หยุดพินิจแป๊บนึง) แล้วก็สรุปในใจ
รองเท้าที่พาเราพุ่งไปข้างหน้ามันพาเราไปสู่อนาคตนี่เนาะ เออ มีความหมายหน่อยนึง
แต่แล้วไงล่ะ พุ่งไปไหน ข้างหน้ามันตันนี่นา งั้นไหนล่ะอนาคต
คงเป็นเพราะบริเวณที่ถ่ายมามันมีอะไรที่ท่าทางจะรบกวนทำให้ความหมายของภาพเปลี่ยนไป
ก็เลยตัดสินใจไม่ถ่ายไปโดนตรงนั้นซะ (จริงๆ ถ้าหมุนกล้องหรือเปลี่ยนมุมอีกหน่อยอาจจะสมบูรณ์ก็ได้)
เอาไป 6 คะแนนครับ
อันนี้ชอบเลยนะ มันเป็นภาพที่ดูนาน และมีอะไรให้ดูเยอะ ความหมายเยอะ
ตรงข้ามกับสไตล์ฟาสต์ฟู้ดในสองภาพแรกที่สื่อความแบบตรงเด๊ะเลย ไม่ต้องคิดเกินเสี้ยววินาที
นั่นทำให้ภาพนี้มีสิ่งรบกวนและพาเราออกนอกเรื่องเต็มไปหมดเลย (เช่นไอ้กรอบสีน้ำเงินนั่นมีมาทำไม)
แต่ด้วยความละมุนละไมของภาพ (ลองดูนะครับ ภาพนี้ละมุนมากๆ) ทั้งการจัดฉากเอยอะไรเอย
มันทำให้เรามองข้ามจุดสะดุดที่เห็นในภาพไปได้หน่อยนึง
ข้อสังเกต
- วินโดวส์ยังไม่อัปเดตนะครับ มันขึ้นโล่สีเหลืองเห็นมะ
- คุยกะคุณคู่หมั้นอยู่เหรอ เกย์ออก
คะแนน: 7

ถึงแต่ละภาพจะไม่ได้สังเกตเท่าไหร่ว่าใครเป็นคนถ่าย เว้นแต่เห็นลายเซ็นในภาพ
แต่อันนี้เห็นแล้วพอเดาออกเลยว่าคนถ่ายคืออีเต่า (เดาไม่ได้ก็ไปบวชเสียสักพรรษา)
ความเห็นต่อภาพนี้คือ "อะไรของเอ็งวะ"หมีโหด~                                กร๊าก
เอางี้ครับ คือถ้าตั้งใจจะส่งโจทย์อนาคตโดยมาในแนวฮา
ก็อาจจะมีวิธีพรีเซนต์อื่นอีกนิดที่ดูมันสะเทือนใจกว่านี้ครับ
(คำว่าสะเทือนใจไม่ได้แปลว่าต้องเศร้า แต่หมายถึงมันสะดุดใจ)
คะแนน: 3
ปกติส่วนตัวจะชอบภาพที่เปิดให้คิดอะไรได้หลายทาง
โดยมีหนึ่งทางที่ตรงใจผู้ถ่ายอยากสื่อนักหนา ซึ่งทางนี้แหละจะแหลมคมที่สุด
เผอิญว่าทางนี้มันมีตัวอักษรมาช่วยบิ๊วแล้ว เลยทำเป็นไม่เห็นตัวอักษรนั้น และตั้งคำถามว่า มันใช่หรือเปล่า
คำตอบคือมันยังไม่เป๊ะครับ .. คือถ้าภาพนี้ไปอยู่ในโจทย์ที่เหมาะสมกับมันละก็ จะเหมาะเหม็งมาก
แต่โจทย์ "อนาคต" นี่ยังต้องหาทางอื่นอีกที่สละสลวยกว่านี้ แม้จะต้องการสื่อความหมายแบบเดียวกันก็ตาม นะครับ
(แต่ก็ยังชอบความสะอึกที่เห็นภาพนี้แวบแรกเหมือนกัน)
คะแนน: 5.79743035
อันสุดท้ายนี้ก็มีปัญหาในการสื่อสารเหมือนกับบางภาพด้านบน
คือมีโจทย์ มีหลักชัยไว้ในใจแล้ว และถ้านำเสนอได้ดีปั๊บมันจะเข้าท่าทันที
เผอิญว่าอันนี้พอดูภาพแล้วต้องย้อนกลับไปดูว่าเอ๊ะ กระบวนความคิดมันคืออะไรหว่า
อ้อ "อนาคตของผม" นี่เอง .. สรุปก็คือยังสื่อสารออกมาไม่มีมิติที่น่าสนใจพอครับ
คะแนน: 4 (เยอะกว่าอีเต่า)

พอนึกออกไหมครับว่าการส่งผลงานเข้าประกวดโดยมีโจทย์กำกับนั้น
จะต้องมีอะไรบางอย่างที่เป็นสูตรอยู่นิดๆ
แต่ถ้าต้องการแหกสูตร มันก็จะมีสูตรในการแหกสูตรอีกที น้องดำ

สำหรับการประกวดในงวดแรกนี้ยังไม่มีงานไหนถูกใจ "ที่สุด" ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แหมคะแนน 5.79743035
เข้าสมการอะไรมาครับเนี่ย  กร๊าก

ผมได้คะแนนเป็นจำนวนเต็มอ่ะ
ไม่ยุติธรรมเอาซะเลย  ชิ
ปัดขึ้นให้แล้วนะ
ไม่งั้นจะเป็น 1+31/2 น้องดำ

อุ๊ไม่เป๋ดีกว่า ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4 5