หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากใช้ kerning จะเอาออกอย่างไรครับ?  (อ่าน 5147 ครั้ง)
ที่มาของปัญหา

ผมได้ทำการออกแบบฟ้อนท์ชุดหนึ่ง โดยดาวโหลดนายพลเทมเพลทมาใช้ แต่ฟ้อนท์ที่ผมออกแบบนั้นเป็นสัญลักษณ์พิเศษที่ใช้กับงานๆ หนึ่ง
มิใช่ภาษาไทย หรือภาษาใดๆ ผมทำการออกแบบโดนแทนที่สัญลักษณ์ที่ผมออกแบบใหม่ไปยังตำแหน่งของอักษรไทยตัวเดิม

เช่น แทนที่ ก ด้วย & (สมมติ & คือสัญลักษณ์ใหม่ที่ผมออกแบบ) เป็นต้น ซึ่งนอกจากจะแทนสัญลักษณ์ใหม่ไปยังพนัญชนะไทยหลายๆ ตัว
แล้ว ยังจะต้องแทนที่สัญลักษณ์ใหม่นี้ไปยังสระบางตัวของภาษาไทยด้วย เช่น แทนที่สระอี ด้วยตัว X เป็นต้น

แต่ในนายพลเทมเพลทนั้น เหมือนจะมีสคริปกำหนดเอาไว้ว่า ถ้าสระอีตามหลัง ก.ไก่ แล้วจะต้องเยื้องหน้า เยื้องหลังอะไรทำนองนั้น ซึ่ง
สัญลักษณ์แบบใหม่ที่ผมออกแบบไม่ต้องการเช่นนั้น ต้องการเพียงแค่ให้มันตามหลัง ก.ไก่ เฉยๆ ธรรมดาๆ เท่านั้นเอง

ดังนั้น จึงมีวิธีใดบ้างครับที่จะล้างบางเจ้าสคริปอันนี้ เหมือนกับว่าผมจะพิมพ์ "กิ" แต่ไม่ให้สระ อิ มันไปอยู่บน ก.ไก่ ต้องการให้มันมาอยู่ตาม
หลัง ก.ไก่ เฉยๆ ก็พอ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ภาพประกอบ : อยากให้พิมพ์สระที่อยู่บนอยู่ล่างแล้วออกมาเป็นแบบนี้ครับ

เทมเพลทนายพลไม่ได้มีสคริปต์ที่สั่งให้ สระบน และ วรรณยุกต์ ขี่บนตัวอักษรข้างหน้านะครับ
จริงๆ แล้วที่มันขี่กันนี่เพราะ
ความกว้างของตัวอักษรที่เป็นวรรณยุกต์เป็น 0 แล้วตัววรรณยุกต์เยื้องไปข้างหน้า

แน่นอนครับ
วิธีแก้คือปรับความกว้างของตัวอักษรที่เป็นวรรณยุกต์ให้ไม่เป็น 0

แต่หากไปพิมพ์ใน Microsoft Word แล้ว
อย่างไรๆ มันก็ยังจะขี่กันอยู่ดีครับ
เพราะ Microsoft Word มันฉลาดไปหน่อย

(ดูกระจู๋ไหนประกอบนะ  มึนตึ้บ)
อ้อ ..อย่างนี้นี่เอง  ง่ะ

เพราะว่าผมได้ทำการแก้ไข ระยะหน้า ระยะหลังให้กับสระบนสระล่างทั้งหลายหมดแล้ว แต่ทำไมเวลาพิมพ์มันก็ยังขึ้นมาขี่กันอยู่ดี เป็นเพราะผมไปทดลองพิมพ์ใน word นั่นเอง ทั้งๆ ที่ผมได้ทดลองพิมพ์ในโปรแกรม fontlab แล้วมันก็ไม่ขึ้นไปขี่กันนี่นา ...

แต่ว่าใน notepad มันก็เป็นนะครับ อีกประการหนึ่งก็คือในนายพลเทมเพลทนั้นมันมีสระลอยบนล่างหลายตำแหน่งมาก มันเหมือนกันหรือเปล่าครับ ต้องแก้หมดทุกตัวไหม ขอบคุณครับ
จะบอกว่าเหมือนกันก็ไม่เชิงนะครับ
ลองดูที่นี่
แล้วเลื่อนๆ ลงมาหน่อย

http://www.f0nt.com/readme/fontlab/

แอบอ้าง
สีแดง : คือสระ วรรณยุกต์แบบไม่หลบอะไรเลย (ตำแหน่งปกติ เช่นคำว่า อิ)
น้ำเงิน : คือสระ วรรณยุกต์ที่หลบหาง ป ปลา ฝ ฝา และ ฟ ฟัน (เช่นคำว่า ปี่ --ลองสังเกตดีๆ จะเห็นสระอีมันหลบซ้ายไปหน่อยนึง)
ฟ้า : คือวรรณยุกต์ตำแหน่งสูง เพื่อหลบสระอิอีอึอื ฯลฯ (เช่นไม้เอกของคำว่า พี่)
ม่วง : คือวรรณยุกต์ที่เยื้องขึ้นไปข้างบนเพื่อลบสระจำพวกสระอิอีอึอือและไม้หันอากาศ รวมทั้งเยื้องไปด้านซ้ายเพื่อหลบหาง
เขียว : คือสระ อุ อู และพินทุที่หลบหางตัว ฎ และ ฏ (เช่นคำว่า กระฎุมภี -- ฟอนต์ที่เห็นในเว็บนี่ไม่ได้ทำหลบเอาไว้เลยมองไม่เห็นครับ)
เคยทำให้ไว้นานแล้วนะครับ ใครจะทำ font  แนวสัญลักษณ์ให้ใช้ตัวนี้ครับ
พิมพ์ในเวิร์ดสระวรรณยุกต์ก็จะไม่ขี่กัน (มั้ง  ฮือๆ~) ลองดู ๆ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12365.msg892248.html#msg892248

font ตัวนี้ใช้ฟีเจอร์+สคริปท์นอกตำราครับ Adobe กับ Ms ต้นตำรับ งงละกัน  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เคยทำให้ไว้นานแล้วนะครับ ใครจะทำ font  แนวสัญลักษณ์ให้ใช้ตัวนี้ครับ
พิมพ์ในเวิร์ดสระวรรณยุกต์ก็จะไม่ขี่กัน (มั้ง  ฮือๆ~) ลองดู ๆ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12365.msg892248.html#msg892248

font ตัวนี้ใช้ฟีเจอร์+สคริปท์นอกตำราครับ Adobe กับ Ms ต้นตำรับ งงละกัน  ฮิ้ววว
:33:ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]