หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ font unicode กับ Illus CS2 แต่สระยังลอย???  (อ่าน 4391 ครั้ง)
ใช้ฟอนต์ 10 ตัว ของ TEP ชุดแรกครับ ทำไมมันยังสระลอยอยู่   อี๋~ อี๋~ อี๋~ อี๋~  (แต่ UPC -font  กับ ฟอนต์แห่งชาติ สระก็ไม่ลอยนะ  * * *)   

ตัวนี้ไม่ลอย

สังเกตุได้จาก font ที่อยู่ใต้บรรทัดนี้ลงไป ถ้าเป็นฟอนท์ไทย สระยังลอยอยู่    แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว
... ไม่มีใครตอบได้เลยเหรอเนี่ยยยยยย   อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก อ้วก
...
ที่สระมันไม่ลอย
ไม่ใช่เพราะเป็นฟอนต์ Unicode นะครับ
แต่เป็นเพราะมี OpenType อยู่

ดังนั้น
จึงไม่แปลกอะไรที่ฟอนต์ Unicode ที่ไม่มี OpenType ฝังอยู่
เมื่อพิมพ์ใน Illustrator CS2 แล้วสระจะลอย

ยิ้มน่ารัก

อันนี้ขอติงนะครับ
อย่าใจร้อนแบบนั้นสิ
หน้า: [1]