หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรถไฟ ห้ามถ่ายภาพ  (อ่าน 16242 ครั้ง)
คือถ้าผมแบกกล้องไปคนเดียว กับเลนส์อีกตัวสองตัว
ยังถ่ายได้ใช่มั้ยครับ งง

ได้ครับ แต่ขึ้นกับสถานที่ด้วยนะว่าให้ถ่ายหรือเปล่า อย่างบนรถไฟฟ้า บางสถานีผมวางขาตั้งกล้องถ่าย ไม่โดนอะไรเลยยามมาดูเล่นด้วย
บางที่ก็ปรี่มาดุเลย เก็บแทบไม่ทัน  ง่ะ  ก็เลยไปอ่านกฏของเค้าดูก็ประมาณสวนรถไฟแหละครับ

แต่กระแส ณ ตอนนี้ผมว่า ถ้ากล้องตัวเขื่องๆ ไม่ใช่คอมแพค แล้วเลนส์ยาวเกินครึ่งข้อศอกนี่น่าจะอยู่ในข่ายหมดแหละครับ ที่เหลือก็ไปลุ้นเอากับผู้ดูแลพื้นที่เอาละครับ
เอาให้ชัวร์ก็ถามเลยครับว่าถ่ายได้ไหม ผมถ่ายเล่นไม่ได้ถ่ายเชิงพาณิชย์
ห้ามก็เก็บกล้อง แต่ถ้าอนุญาติก็ไม่ใช่วางไฟร่ม ขาตั้ง แฟรชแยกสามตัวไรงี้นะครับ โดนยามต่อยไม่รู้ด้วย (ดูสถานที่และกาละเทศะนิดนึงครับ)
กรณีที่ใช้ถ่ายทำ ภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว พวกงานโฆษณากับภาพยนตร์ คอนเฟิร์มตามเก้อว่าต้องทำเรื่องไปที่หน่อยงานที่เกี่ยวข้องและเสียค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว แม้จะใช้เวลาถ่ายแค่สิบนาทีหรือครึ่งชั่วโมงก็ต้องทำเรื่องเป็นเอกสาร ....แต่พวกกรุ๊ปหรือทริปถ่ายรูปบางทริปนี่โดยมากก็จะเป็นลักษณะนัดกันไปเอง ถึงเจตนาไม่ได้คิดจะรบกวนคนอื่น แต่ด้วยความที่รวมกันเป็นคนหมู่มากแล้ว มันก็ไปรบกวนชาวบ้านเขาไม่น้อยไปกว่าพวกกรุ๊ปทัวร์อาม่า-อาแป๊ะเลยนะ

บางทริปนี่แห่กันไปเป็นสิบๆไปยึดบางบริเวณถ่ายรูป ถ่ายจบก็ย้ายกองแห่กันไปบริเวณอื่นอีก แถมย้ายบริเวณกันแบบไม่มีกำหนดการณ์ คาดเดาอะไรไม่ได้ ต่างจากกองถ่ายที่เขาไปขอใช้สถานที่แบบเป็นทางการที่เขาจะกำหนดและดู loacation มาเลยว่าจะใช้บริเวณนี้ถ่ายทำกี่นาที-กี่โมง มันจะกำหนดเวลาได้ 

.....เข้าใจว่าทุกคนอยากจะได้ภาพสวยๆ แต่คนที่เขามาเที่ยวแต่ละคนเขาก็อยากมาพักผ่อนในสถานที่เดียวกัน ต้องถามกลับเหมือนแหล่ะว่าการที่เราไปยึดพื้นที่ถ่ายรูปมันเป็นการริดรอนสิทธิ์หรือสร้างความรำคาญให้กับคนอื่นๆด้วยรึเปล่า อย่างการไปจัดฉาก ห้ามคนเดินผ่านแบบจุกจิกจู้จี้ พวกที่ทำแบบนี้นี่น่าประนาม ที่สำคัญทำให้คนชอบถ่ายรูปคนอื่นๆที่เขาชอบเดินเล่น-ถ่ายภาพแบบสงบๆ ซวยอดถ่ายรูปไปด้วย

สถานที่บางแห่งในต่างประเทศ ถ้าเขาเห็นเราถือกล้อง จะเก็บตั๋วค่าเข้าอีกประเภท (เสียเงินเพิ่ม) แต่บ้านเราไม่ค่อยเห็นจะเก็บอะไรตรงนี้ จริงๆสถานที่บางแห่งของเราน่าจะทำเหมือนกัน ทำตั๋วเป็นสติกเกอร์ติดเสื้อ

- บัตรธรรมดา เข้าฟรี
- บัตรสำหรับคนที่พกกล้องติดตัวมาถ่ายรูป (ไม่มีอุปกรณ์อะไรมาก) เสียตังค์นิดหน่อย
- บัตรสำหรับคน-ทีมงานที่มาถ่ายทำภาพนิ่ง-ภาพยนตร์ (พวกทริปถ่ายรูปน่าจะรวมไปในกลุ่มนี้ด้วย) เสียตังค์มากหน่อยเพราะไปรบกวนคนอื่นๆ แล้วต้องชี้แจงกฎระัเบียบต่างๆ เช่น จะใช้สถานที่บริเวณไหน เริ่มกี่โมง เสร็จกี่โมง

ถ้าทำแบบนี้น่าจะดีนะ แต่คงยาก
งั้นไปถ่ายรูปเล่นที่สวนสัตว์ดุสิตแทน (^^)
อันนี้ได้แน่ๆ

:)
มันก็ไม่ใช่สวนสาธารณะแล้วสิ ฮิ้ววว

ตัวคนเดียว :]
มันก็ไม่ใช่สวนสาธารณะแล้วสิ ฮิ้ววว

ตอนนี้คงเป็นสวนสาธารณะจริงๆ แล้วครับ

จากเมื่อก่อนที่เป็นสวนพอทเทรตแห่งชาติ  น้องดำ
ตอนนี้เขาย้ายสำนักงานไปที่ สุสานรถไฟบางซื่อแล้วค้าบ  กร๊าก ดูใน มตพ มีอื้อเลย

ตรงไหนอ้ะ สวยไหม กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นั่งใต้ดินสุดสายที่บางซื่อ เจอเลยครับ มีรางรถไฟ โบกี้เก่าๆ มีทุ่งดอกหญ้าประมาณนั้นครับ (อิอิ)

เคยแต่ขับรถเข้าไปแถวนั้นแต่ไม่รู้ว่าใช่เปล่า
มันร้างๆ วังเวงๆ อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่ลองขับไปดูใหม่นะครับ คงไม่วังเวงแล้ว กร๊าก

ใช่ครับ  หมีโหด~

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
มาถ่ายที่ศาลายามั้ยล่า  ช่วงนี้กำลังปรับเปลี่ยนภูมิทัศน์  ยังสวยอยู่ (คาดว่านานๆไปก็จะโทรมเหมือนเดิม)

ตอนนี้ปิดเทอมด้วย  เสาร์อาทิตย์นี่  เงียบมาก  เดินเล่นถ่ายไปเรื่อยๆได้นะ  แต่อย่าเข้าไปในอาคารพวกสนง.ก็แล้วกัน   ฮิ้ววว

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
สวนรถไฟ อนุญาตให้ถ่ายรูปแล้ว เผื่อใครยังไม่ทราบ

Today you , Tomorrow me.
เย่  นะนะ

ขอบคุณมากครับพี่โอ้ิเอ้ + เจ๋ง

ตัวคนเดียว :]
โอ้ว จำได้ว่าเคยโดนยามห้ามทีนึงตอนโปรอู๋ไปถ่ายแถวๆ สวนใต้สะพานพระรามแปดแฮะ

หน้า: 1 [2] 3