หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: สวนรถไฟ ห้ามถ่ายภาพ  (อ่าน 13238 ครั้ง)
อ้างอิง : http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7815924/O7815924.html

คิดเห็นเช่นไรกัน  งง

Today you , Tomorrow me.
เห็นตอนแรก ก็คิดว่า โหดไปไหมเนี่ย เพราะการถ่ายภาพมันไม่ได้ทำให้ทางสวนฯ ต้องเสียเงินเพิ่ม
ถึงจะต้องไปคิดเงินเขา แต่แอ้ก็เคยไปกับกรุ๊ปสอนถ่ายภาพที่สวนรถไฟครั้งหนึ่ง (นานแล้ว)
ตอนนั้นระดับการรบกวนคนอื่นก็ยังไม่น่าจะเยอะนะคะ ยกเว้นตอนที่รุมถ่ายน้องนางแบบน่ารักๆ
แต่พอคลิกไปอ่านของที่พันทิบ เขาก็ยอมรับว่าบางครั้งก็รบกวนคนไปนอนพักผ่อนเฉยๆ
ถ้าอย่างนั้นก็อาจจะเป็นต้นเหตุที่ทำให้ทางสวนต้องออกกฎใหม่กันไป
(รวมทั้งเวลาที่พยายามจะถ่ายรูปในมุมที่ต้องแหวกต้นไม้ หรือเหยียบอะไรต่อมิอะไรเข้าไป)

สงสัยจังว่า ถ้าอีกหน่อยจะแวะไปขี่จักรยานเล่น แล้วติดกล้องไปด้วยเนี่ย
จะได้รึเปล่านะ..

คิดเหมือนความเห็น 12 กับ 15 ปนกันเลย ง่ะ

"สวนสาธารณะ" ใครก็ใช้ได้
แทนที่จะคิดว่า ถ่ายรูปรบกวนคนวิ่ง
ทำไมไม่คิดว่าคนวิ่งรบกวนคนถ่ารูป

ที่จริงก็ไม่อยากให้คิดทั้งสองแบบแหละ
เพราะคิดว่ามัน "สาธารณะ"

แค่ออกกฎถ้าทำให้.....เสียหาย โดนปรับ.....บาท

นี่ตามที่อ่านคือ ทำกิจกรรมก็ไม่ได้
เอามารับน้องในนี้ก็ไม่ได้หรอ
เข้าค่ายแล้วมาจัดอะไรทำกันสนุกๆ ก็ไม่ได้

ว่าแต่ ห้ามจริงหรอ งง

คือถ่ายเป็นจริงเป็นจัง ถ่ายหนัง
ถ่ายโฆษณา ยกไฟ ยกที่บังแดดรถยนต์ (กลมๆ เทาๆ ไม่รู้เรียกอะไร)
มาเป็นขบวน กองทัพ แบบนี้ถึงจะเสียตังหรือเปล่า

ส่วนถ่ายรูปเล่นๆ คงไม่เก็บตังมั้ง

ครับ

กินรอบวง
เมื่อประมาณต้นเดือนเมษา
มีคนเข้าไปถ่ายภาพ ถ่ายวีดิโอ ยามก็เข้ามาเตือนนะคะ ว่าไม่ให้ถ่าย
ก็ทำท่าเข้าใจๆ แต่ก็ถ่ายกันจนได้แหละค่ะ ไม่เสียตัง
จนท. ไม่พอห้าม

แต่ถ้ามีกฏออกมาจริงๆ แล้ว คงไม่ได้จริงๆ

Las Noches Rubicundior
เราก็เอาเจ้าหน้าที่มาเป็นแบบซะเลยครับ
ถือว่ามาคอยควบคุมไม่ให้คนถ่ายรบกวนผู้อื่นไปในตัว
คิดว่าถ่ายเล่นๆ กับเพื่อนกับแฟน 2-3 คนคงไม่ห้าม

แต่ประเภทมาเป็นทริป จ้างนางแบบ พริตตี้มาถ่ายคงห้ามล่ะมั้งครับ

อืมมม...
โหย  ง่ะ

คนที่ตั้งใจไปถ่ายรูปอย่างเดียวก็ไม่ได้แล้วสิเนี่ย
ทำยังกะของเอกชน

พูดถึงสวนรถไฟก็จะทำให้นึกถึงการไปถ่ายรูปกับเพื่อนๆนะคะ
เพราะทุกครั้งที่ไป วัตถุประสงค์หลักคือไปถ่ายรูปทั้งนั้นเลย

ห้ามกันแบบนี้คงไม่อยากจะไปละ
ก็ข้ามฝั่งไปถ่ายที่สวนจตุจักรไปก่อน
คือว่ามันคงเกิดจากช่างภาพบางกลุ่มที่มี จิตสำนึกแย่ๆ ครับ

เพราะเคยมีคนเห็นว่ากลุ่มที่มาถ่ายรูป บางกลุ่มทำการปิดถนน ห้ามคนออกไป ปานสวนนั้นเป็นของเขาเอง บางกลุ่มก็เอานางแบบใส่ชุดวาบหวิวมาถ่ายในสวน เด็กเล็กวิ่งไปมาใจแตกหมด หมีโหด~

คราวนี้เพื่อนผมจะพาแบบไปถ่าย ยามก็วิ่งมาห้ามใหญ่เลย นึกว่าจะเป็นแบบพวกนั้น 3cษ

เรื่องมันคงเกิดจากพวกนี้แหละครับ ปลาเน่าตัวเดียวตายทั้งบ่อ เอือม

อีกแง่ก็อาจจะเป็นเรื่องของธุรกิจด้วย ฮิ้ววว

เห็นด้วย  ชิ
ตอนก่อนแต่งงาน จะหาฉากถ่ายภาพก็ได้รู้มาว่า สรฟ เขาห้ามตามที่ว่านี่แหละครับ
จนมาเห็นในจู๋อะไรนะ ที่แปะไว้เหมือนที่พี่โอ้เอ้เอามาแปะเนี่ย
ก็เลยโอ้ว ยังงี้มันคิดตังค์นี่หว่า ไม่ได้ห้าม กร๊าก

คือก็ตามเหตุผลที่ว่านั่นแหละครับ
บางทีเห็นว่าเขาให้ใช้ฟรีหน่อยก็เอามาตักตวงผลประโยชน์ทางธุรกิจกัน
บางทีไอ้คำว่าธุรกิจมันดันสวนทางกับจริยธรรมก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ
ดังนั้นทางออกก็คือเก็บตังค์มันซะเลย

วันนี้ไปเที่ยวเมืองโบราณมา
เจ้าหน้าที่เห็นตูใส่เสื้อคู่กะโบว์แล้วก็ถือกล้องตัวที่ใช้อยู่
เขาก็รี่มาถามเลยว่าถ่ายแนวไหน
แนวไหนนี่หมายถึงยังไงครับ? - ตูถามกลับ

เขาเลยอธิบายแบบปากคอสั่นว่า ถ้าต้องมีการเปลี่ยนเสื้อผ้าแบบนี้
จะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมต่างหากด้วย ... เอ่ออ่าๆ

เลยสรุปว่าถ้าน้องตาจะมาถ่ายทูพีซที่เมืองโบราณ
ก็ให้ใส่ทูพีชตั้งแต่เดินเข้าประตูเลยนะครับ
ไม่ต้องเปลี่ยน เดี๋ยวเสียตังค์เพิ่ม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 11:01 น. โดย ... » บันทึกการเข้า
คือถ้าผมแบกกล้องไปคนเดียว กับเลนส์อีกตัวสองตัว
ยังถ่ายได้ใช่มั้ยครับ งง

ใบนี้ผมก็มีเหมือนกัน

เขาให้มาตอนไปทำเรื่องขอถ่ายโฆษณาครั้งนึงเมื่อหลายเดือนก่อน
เป็นภาพนิ่ง และเป็นไปเพื่อการค้าอย่างสมบูรณ์ โดยเอเจนซี่
เสียงตังค์แหงอยู่แล้ว (ขอใช้ที่ ขอใช้ไฟด้วย)
จะว่าไปโฆษณาทั้งหลายแหล่ก็ถ่ายที่นั่นซะเยอะ พวกผงซักฟอก
ที่มีบ้านๆบริเวณสวน หรือโฆษณาทีวีอะไรก็ตามที่มีสวน
ส่วนใหญ่ก็ถ่ายกันที่นี่ เซ็ตฉากมันกลางสวนนี่ล่ะ

แต่ถ่ายเล่นกันเองนี่ คงด้วยเหตุความวุ่นวายที่เข้าไปก่อ
โดยไม่ได้ขออนุญาตินี่ล่ะมั้งครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: [1] 2 3