หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้จัก cash flow มั่งคะ?  (อ่าน 10068 ครั้ง)
สวัสดีค่ะ เรื่องมันมีอยู่ว่า

วันนี้ตอนบ่ายๆค่ะ มีเพื่อนอิ่มโทรมา แต่อิ่มหลับอยู่
แล้วก็โทรมาตั้ง 2 รอบ เป็นเพื่อนสมัยประถมค่ะ
ร้อยวัน พันปี มันไม่เคยจะโทรมาเลย จนเมื่อไม่นานนี้มันก็มาทักอิ่มใน msn ค่ะ
แล้วก็ขอเบอร์ไป อิ่มก็ให้ไปค่ะ เพราะคิดว่าขอไปเรื่องที่จะนัดรวมเพื่อนไปทานข้าวกัน

พออิ่มตื่นอิ่มก็โทรกลับค่ะ ตอนแรกก็คุยกันธรรมดา
มันก็เกริ่นว่า "ได้ข่าวว่าว่างหรอ จะชวนเล่นเกมส์ เล่นไม๊?"
อิ่มก็ถามว่า เกมส์ไร มันก็ตอบกลับมาว่า

CASH FLOW

ลืมบอกค่ะว่าเพื่อนคนนี้เรียนคณะบริหารธุรกิจ

แล้วเพื่อนอิ่มก็อธิบายมา แบบจริงจังมาก อิ่มไม่ค่อยเข้าใจอ่ะค่ะ ศัพท์แบบเฉพาะทางมาก
แต่ที่ฟังจากน้ำเสียงจริงจังมากๆเลย (จนรู้สึกเหมือนกำลังอ่านจากกระดาษให้ฟัง)

ขอเล่าถึงเนื้อหาตามแบบที่เข้าใจนะคะ

คือ เป็นเกมส์เกี่ยวกับกระแสเงิน อะไรซักอย่าง เพื่อนอิ่มสมมุติเหตุการณ์ว่า

- นาย A มีงานทำ มีเงินเดือน แต่ไม่มีทรัพย์สินเช่นพวก บ้านหรือคอนโด เป็นของตัวเอง
ถ้าวันนึง เขาเกิดไม่มีงานทำ ก็จะแปลว่า เขาก็จะขาดรายได้

- นาย B ไม่มีงานทำ แต่มีทรัพย์สิน แต่นาย B มีรายได้จากทรัพย์สินเหล่านั้น

ซึ่งเกมส์นี้จะสอนถึงการบริหารเงินที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์สูงสุด อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ

แต่เรื่องของเรื่องคือ

อิ่มรู้สึกมันแปลกๆ เหมือนเพื่อนจะมาขายของยังไงก็ไม่รู้
รู้สึกแย่ๆ คือมันพยายามมากที่จะนัดเจอเลย พรุ่งนี้ ที่ทรูคาเฟ่ สยาม
บอกว่ามีงานของพวกนี้อยู่ ซึ่งอิ่มก็ปฏิเศธไปค่ะ
มันก็นัดอีก อาทิตย์หน้า หรือ อีก 2 อาทิตย์ อะไรทำนองนี้ อยากจะนัดเจอให้ได้ อยากคุยเรื่องนี้มาก
แล้วก็บอกว่าเป็นโครงการของหลายมหาวิทยาลัยรวมกันด้วย (มีแต่ รัฐม.ดังๆ ทั้งนั้นเลย)
ก็เลยอยากรู้ว่า สรุป cash flow คืออะไร? หาในgoogle ก็มีแต่ขายของมั่ง
มีแบบอธิบายเหมือนกัน แต่อิ่มไม่เข้าใจเลยอ่ะค่ะ

แล้วการที่เพื่อนมาคุยแบบนี้ คือมันชวนเล่นจริงๆ หรือขายของคะ?
ถ้าขายของจะปฎิเสธยังไงดีคะ?
รู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
 ไหว้

ฮ่าๆ ฮือๆ

เล่นจริงๆ นะหมี เป็นเกมส์ของตระกูล richdad พ่อรวยสอนลูกน่ะ

ลอง google richdad ดู ที่พี่เคยเจอมันจะเล่นที่ เกษตร

อยากไปเล่นด้วยนะ เสียค่าใช้จ่ายอะไรยังไงรึเปล่าอะอิ่ม

แต่ของอิ่มนี้ไม่ชัวร์แหะ ว่าเปิดด้วย cash flow แล้วจบด้วย amway หรืออะไร

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
มันเป็นเกมกระดานครับ
มันจะมีแนวคิดบริหารธุรกิจแฝงไปด้วย

ส่วนใหญ่คนที่มาชวนเล่น เขาจะขาย Amway แหละครับ น้องดำ

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
เคยเล่นเป็นเกมในคอมกับเพื่อน
เลยไม่รู้ว่ามีขายของอะไรยังไงไหมน่ะค่ะ

อันบัน ♥
กลัวแบบเป็นลูกโซ่อ่ะค่ะ

แบบอิ่มไปเป็นลูกข่ายของเพื่อนอีกที แล้วทีนี้อิ่มต้องล่อลวงใครมาเล่นอีกคนไรงี้อ่ะค่ะ

ฮ่าๆ ฮือๆ
อ๋ออออ ไม่ต้องๆ

คือเกมนี้อรเคยเห็นมันมีสองรูปแบบอ่ะค่ะ
แบบแรกคือแบบในคอมอย่างที่อรบอก
แบบที่สองคือแบบเกมกระดานทอยเต๋า

เกมนี้เหมือนกระแสเริ่มมาจากหนังสือ rich dad, poor dad
โดยมีเป้าหมายให้คนเล่นรู้จักการลงทุนการใช้เงินอะไรแบบนั้นน่ะค่ะ
มีสองภาคโดยภาคแรกเน้นพวกอสังหาริมทรัพย์ ภาคสองเน้นหุ้น

ส่วนจะขายของไม่ขาย... ถ้าไม่ซื้อเค้าก็ทำอะไรไม่ได้ค่ะ
ถ้าเค้าจะขายเกมกระดานก็บอกเค้าว่ามีแบบเล่นในคอมแล้ว

น้องดำ

อันบัน ♥

ขอ  น้องดำ

อยากเล่นอีก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

เดี๋ยวไว้ก๊อบแผ่นให้นะคะ ตอนนี้แผ่นอยู่กับเพื่อน เกย์ออก

อันบัน ♥
เกมหรอกเหรอคะ.. แหะๆ นึกว่าของจริง..  อ๊าง~

รู้จักแต่ Cash Flow ที่ทำของโครงการก่อสร้างแต่ละโครงการ หรือเอามาพิจารณารวมกันทุกโครงการค่ะ
เพื่อดูทิศทางว่าต้องกู้ช่วงไหน หรือช่วงไหนควรลงทุนอะไรยังไง.. ควรเร่งแผนงานตรงไหนยังไง ฯลฯ 
สนุกอยู่นะคะ เว้นแต่ว่าคิดแล้วออกมาเป็นตัวแดงปื้ด.. อันนั้นเศร้า..  ฮือๆ~

เคยมีคนชวนพี่ไปเล่นเหมือนกันค่ะ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7761.msg984533.html#msg984533
ตอนแรกโทรมาถามว่า ว่างไหม มาเล่นเกมส์กัน ง่ายๆ ไม่ยากหรอก คล้ายๆ เกมส์เศรษฐี (โทรจิกมาก)
เนี่ยมันต้องเล่น 4 คน คนไม่ครบมาเล่นหน่อยน้าาาาาาาา
ไม่อยากไปหรอก แต่มันขับรถมารับ  กร๊าก  ง่ะ
ไปถึงจะเจอทีมงานอีก 3 คน เป็นผู้หญิง 1 ผู้ชาย 2 ( ไม่นับคนที่ถูกชักชวนมาอีก 3 กับไอ้คนชวนอีก 1 )
ผู้หญิงบอกว่าจบรั้วเหลือง-แดงมา ผู้ชายบอกว่าเรียนอยู่รั้วชมพู ส่วนอีกคนเพื่อนไอ้คนโทรชวนนั่นแล

คนชัีกชวนมาเกริ่นชวนเชื่อ ระหว่างนั่งรอเค้ากางกระดาน

" เกมส์เนี้ยสนุกมากจริงๆ นะ เลยอยากให้มาลองเล่น "
" เป็นเกมส์ที่ดี สามารถบอกอนาคตเราได้เลยนะ "
" เกมส์นี้หาเล่นยาก ไม่มีขายตามท้องตลาด บริษัทพี่(ผญ)เค้าซื้อลิขสิทธิ์มาอีกที ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว"
" เกมส์นี้แพงมาก ถ้าไปซื้อมาเล่นเองนี่ สี่ห้าพันเลย แต่อย่างที่บอกไม่มีขายแล้ว "
" ถ้าอยากเล่นอีกครั้ง ที่กรุงเทพก็มีที่ตึกช้าง เล่นครั้งละพันห้า หรือยังไงนี่หล่ะไม่แน่ใจใช่ไหมพี่(ผญ) แต่เีนี่ยเอามาให้เล่นฟรีเลยนะ "
บลา บลา บลา

อธิบายการเล่นเท่าที่จำได้ สปอยไปในตัว  ไหว้
กระดานนึงเล่น 4 คน ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงต่อเกมส์
แต่ละคนก็จะได้กระดาษ A4 ที่ระบุอาชีพ เช่น แพทย์ นักธุรกิจ โดยแต่ละอาชีพเงินเดือนไม่เท่ากัน
ซึ่งส่งผลต่อการซื้อ การกู้ยืมเงิน การซื้ออสังหาริมทรัพย์ สังหาริมทรัพย์ หุ้น ของเกมส์

เล่นเหมือนเกมส์เศรษฐี แต่ละคนจะมีหมุด อ่า เค้าเรียกว่าอะไรหล่ะ เอาเป็นว่านั่นแหละพอนึกออกเนอะ
ทอยลูกเต๋าสองลูก ได้กี่คะแนนก็จับตัวหมุดเดินในกระดาน เดินวนครบ 1 รอบจะได้รับเงินเดือนตามแต่อาชีพ
โดยแพทย์จะเงินเดือนสูงสุด ถ้าเดินตกช่องโอกาส (มีใหญ่ และเล็ก) ให้หยิบกระดาษ(วางกองไว้ริมกระดาน)มาอ่านว่าได้อะไร
แล้วให้ตัดสินใจว่าจะเอา-ไม่เอา อาทิ ซื้อหุ้น Entertainment ได้ในราคาหุ้นละ 50 บาท (ให้ตัดสินใจว่าจะซื้อไหม ซื้อเท่าไหร่กี่หุ้น)
ซื้อบ้านเช่ากี่ ตร.ว ก็ว่าไปได้ในราคาเท่านี้ๆ เล่นๆ ไป สามารถปล่อยขายให้คนอื่นได้แล้วแต่การเดินตกช่องในกระดาน
ถ้าเดินตกช่องตกงานจะหยุดเดินไป 2 รอบ ไม่ได้รายรับ (เงินเดือน)
ใครสามารถเข้าไปเดินช่องด้านในก่อน ช่องด้านในเส้นทางโรยด้วยกลีบกุหลาบมาก  กร๊าก
หรือชนะในเกมส์ก็หลุดพ้นอะไรทำนองนั้น (พอดีไม่ชนะเลยจำไม่ได้  กร๊าก)
พอหมดเวลาก็จะมาดูว่าใครมีอสังหาเยอะสุด มีหุ้นเยอะ สรุปคือมีเงินเยอะที่สุดนั่นแหละ

เค้าอธิบายต่อโดยการเปิดพาวเวอร์พอยน์ สรุปผลของการเล่นเกมส์ ว่าแต่ละคนเป็นคนจำพวกไหนใน 4 แบบ
แทนด้วยอักษรย่อภาษาอังกฤษ 4 ตัว
ประมาณว่า เป็นคนที่มีธุรกิจเป็นของตัวเองโดยไม่ต้องบริหารเอง ไปไหนก็ได้ มีวันหยุดตามใจชอบ รายได้เยอะ
เป็นคนมีธุรกิจเป็นของตัวเองแต่ทำงานหนักไปไหนไมได้ ต้่องทำงานตลอดเวลา หรือชอบเป็นลูกน้องเค้าไปวันๆ...
การอธิบายของเค้าเราจะได้ยินศัืพท์เทคนิคกรุงเทพ(อันนี้ตลก)เฉพาะพรั่งพรู ไม่ได้เรียนด้านธุรกิจมาอ่านจะเอ๋อได้   กร๊าก หมีโหด~

จะมีการเล่าประวัติคนคิดเกมส์นี้ว่าเค้าเจ๋งแค่ไหน มีรายได้ดีแ่ค่ไหน
และสุดท้ายสรุปจบว่า กลุ่มของเค้าก็กำลังทำธุรกิจเช่นกัน กลุ่มเค้าเป็นกลุ่มเพิ่งเริ่มโต ชื่อกลุ่ม....
ส่วนใหญ่จะเป็นนักศึกษาซึ่งยังเรียนอยู่ แต่บางคนได้รายได้แล้วเดือนละเป็นหมื่น (นึกสีหน้าคนพูดออกไหม  แป๊ะยิ้ม)
และไปจัดงาน ออกบู้ธ ย่านสยามอยู่บ่อยๆ โดยไปเปิดให้เล่นเกมส์นี้แล (ฟังแล้วนึกว่าจะหาคนไปขาย ไปเชียร์เกมส์  กร๊าก)

เค้าบอกว่า กลุ่มเค้าจะมีการสัมมนาพูดคุยกันบ่อยๆ แต่ไม่ได้มีสำนักงาน เพราะแต่ละคนก็มีงานประจำของตัวเองอยู่แล้ว
บางคนก็เป็นนักศึกษา เวลาสัมมนาจะเชิญคนเก่งๆ มาพูด รู้จักไหมคุณบัณฑิต อึ้งรังษี หนูดี อะไรอย่างงี้เป็นต้น
ล้วนเป็นคนที่ประสบความสำเร็จทั้งนั้น ถ้าสนใจเดี๋ยวเที่ยงวันเสาร์ที่จะถึงทีมเค้าจัดรถตู้มารับที่ ม. เสียค่าใช้จ่าย 150 บาท
เป็นค่าเข้าฟังสัมมนาเท่านั้น ค่ารถไม่คิดเลยนะ ไป-กลับ ด้วย สนใจรีบจองเลยนะ เดี๋ยวที่นั่งเต็ม  อู้ย..

พอเค้าพูดเสร็จเรียบร้อยเค้าก็ขอตัวกลับ เจ้าของห้องก็เดินไปส่ง
ก็นั่งคุยรอเจ้าของห้อง (คนที่รับมาเล่นเกมส์) ก็คุยกันว่ามันแอมเวย์ปล่าวเนี่ย  กร๊าก เพราะเค้าพูดเล่าๆ เสร็จ
เค้าก็ไม่บอกนะว่าทำธุรกิจอะไร แต่ให้ไปบอกต่อเพื่อน ชวนเพื่อนให้มาเล่นเกมส์กันเยอะๆ แต่ห้ามไม่ให้เอาเรื่องเกมส์นี้ไปเล่าต่อ
ด้วยเหตุผลว่าเดี๋ยวเพื่อนไม่สนุก เดี๋ยวรู้ก่อน เดี๋ยวผลไม่ชัวร์ ทำนองนั้น

คุยไป-คุยมา พอคนชวนมาก็ถามตรงๆ ว่าสรุปนี่ใช่แอมเวย์ไหมครับคุณ
แล้วเค้าก็ยอมรับว่า ใช่
แล้วก็บอกว่าที่ไม่บอกก่อนเพราะว่ากลัวไม่มาฟัง  หมีโหด~ แต่ได้ประโยชน์จากการเล่นเกมส์กันใช่ไหมหล่ะ ว่าแต่สนใจกันไหม!!!!!!!...
หลังจากวันนั้น ก็โทรมาแบบไม่ปกติเลยหล่ะ จิกให้ไปฟังสัมมนา  ฮือๆ~

เลยรู้ว่า มันเป็นวิธีชักชวนรูปแบบใหม่ของกลุ่มขายแอมเวย์ของเค้าหล่ะจ้ะ  ไหว้  เกย์ออก

// บอกไปว่าไม่ว่าง ที่บ้านทำแล้ว ไม่เชื่อก็วีนไปให้รู้ตัวบ้างทำนองนั้นหล่ะ
ธรรมดาไปแถ้ดแถด้วยกัน กินข้าวกัน ตอนนี้ไม่ได้คุยกับน้องคนที่ชวนแล้ว
ประโยคแรกพูดเหมือนห่วงใย แต่ประโยคต่อมาขายของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2009, 03:19 น. โดย S☼ris☼ri » บันทึกการเข้า

Las Noches Rubicundior
โอ่ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เคยมีคนมาเล่าให้ฟังว่า โดนชวนไปเล่นเกม แต่ไม่ได้ไป

ที่แท้มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  เกย์แอบ
กลายเป็นการเอาชื่อเสียงของหนังสือ Rich dad poor dad มาผูกกับแอมเวย์ซะงั้น
อธิบายเพิ่มเติมว่า.. จริงๆไอเกมนี้มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับแอมเวย์โดยตรงเท่าไหร่
เผอิญว่า.. ไอที่เฟิร์นบอกเรื่องอักษรสี่ตัวอันนั้นก็อยู่ในเรื่องเงินสี่ด้านของหนังสือ

จริงๆไอเดียในการเล่นเกมมันดีนะ.. ตัวเกมตั้งใจให้สอนเราหาวิธีหาเงินโดยไม่ต้องทำงาน
(ตรงนี้หมายถึงลงทุนเปิดอาคาร/ห้องให้เช่า ซื้อที่ดินเก็บไว้ หรือซื้อหุ้นเก็งกำไร)
แล้วก็สอนเรื่องพื้นฐานการหุ้นด้วย (ในเกมมีแค่ short / long แล้วก็ sell / buy)

สรุปคือชอบเล่นเกมนี้อ่ะ... แต่ไม่ชวนใครทำนะแอมเวย์นะ หมีโหด~

เลยรู้ว่า มันเป็นวิธีชักชวนรูปแบบใหม่ของกลุ่มขายแอมเวย์ของเค้าหล่ะจ้ะ  ไหว้  เกย์ออก

ขอบคุณเฟิร์นที่มาบอกนะ เพราะถ้าไม่รู้แล้วมีคนชวน.. อรระริกระรี้ไปเล่นเพราะอรชอบเล่นเกมนี้อยู่แล้ว  กร๊าก+

อันบัน ♥

เอก็ระริกระรี้ เออยากเล่น  กรี๊ดดดดด

มีให้เล่นที่เกษตรนะ ค่าเล่น 100 นึง แต่ต้องเล่น 101 ก่อนสองครั้งถึงจะเล่น 202ได้

ขอบคุณพี่เฟริน พี่หนูอร พี่เอค่ะ + เลย

มันเป็นเกมส์ที่คนตกเลขไม่ควรเล่นสินะ  กร๊าก กร๊าก

ฮ่าๆ ฮือๆ
เล่่นได้นะ  กร๊าก
สนุกด้วย เป็นเกมส์ที่ดีเลยแหละ
เวลาไม่เข้าใจเค้าก็จะช่วยบอกวิธีคิดไรงี้แหละ

เกมส์ดี แต่แบบเอามาให้เล่นเพื่อวัตถุประสงค์ไหน ยังไง ก็ต้องดูอีกที  กร๊าก

Las Noches Rubicundior
หน้า: [1] 2