หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการสร้างฟอนต์ด้วย FontCreator  (อ่าน 8175 ครั้ง)
คือมีปัญหาในการสร้างฟอนต์อะค่ะ ไม่รู้ต้องทำยังไงเพราะใช้โปรแกรมไม่เป็น

คือเราสร้างฟอนต์อักษรเบรลล์อะ แต่เอาฟอนต์ต้นแบบ(NP NaipolTemplate)มาแก้เอาอะ

แล้วพอเอาไปใช้ตัวหนังสือมันทับกันอะ วรรณยุกต์มันมาทับพยัญชนะอะค่ะ ทำไงดี ช่วยทีค่ะ

พิมพ์แล้วมันเป็นงี้อะค่ะ

ที่ถูกต้องเป็น

ผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยค่ะ
พิมพ์ใน Microsoft Office ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่
เหตุผลคือ ความฉลาด(เกินไป?)ของโปรแกรม Microsoft Office ครับ

คือ ถึงแม้ว่าเราจะกำหนดความกว้างของตัวอักษรสำหรับ วรรณยุกต์/สระบน/สระล่าง แล้วก็ตาม
Microsoft Office ก็จะปรับความกว้างให้กลายเป็น 0 เหมือนเดิม

ดังนั้นแนวทางแก้ปัญหามี 2 ทางครับ (ที่ผมคิดได้น่ะนะ)

ทางแรก เปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นที่ไม่ใช่ Microsoft Office

และทางที่สอง เทคโอเวอร์ตรงส่วนของภาษาอังกฤษ
หมายถึง แทน f ด้วย ด, แทน J ด้วย ไม้จัตวา เป็นต้น

ถ้าไม่ได้ใช้ Microsoft Office อยู่
แสดงว่าคุณไม่ได้ปรับความกว้างของ วรรณยุกต์/สระบน/สระล่าง ครับ
ให้ปรับให้ไม่เป็น 0 เสีย

ยิ้มน่ารัก
จากของเร่
แปลเป็นภาษาไทยว่า ใช้เทมเพลตอื่นที่ไม่ใช่ของนายพลได้เลยครับ
ลองทำจากฟอนต์ฝรั่ง หรือสร้างฟอนต์ใหม่มาโดยไม่ต้องไปยุ่งกะตัวภาษาไทย คือลืมมันไปได้เลย
เพราะโปรแกรมออฟฟิศจะชอบคิดว่าเราต้องจัดสระบนล่างให้ดีดไปบนหัวชาวบ้านเองครับ (ฉลาดเกิ๊น)
ดังนั้นถ้าพิมพ์ด้วยปุ่ม+ตัวอักษรภาษาอังกฤษซะ ก็หายจากอาการนี้จ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมใช้ภาษาไทยนะ  เอือม
กร๊าก เอ๊า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ใช้ template นายพลสร้าง font braille เหมือนจะเกาไม่ถูกที่คันนะครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าไม่ได้ใช้ Microsoft Office อยู่
แสดงว่าคุณไม่ได้ปรับความกว้างของ วรรณยุกต์/สระบน/สระล่าง ครับ
ให้ปรับให้ไม่เป็น 0 เสีย

(ปรับตรงไหนอะคะ...ใช้โปรแกรมยังไม่เป็นเยย ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบ)

จับมันลากออกมาครับ  ง่ะ
(ใน Font Creator ก็คล้ายๆ กับฟอนต์แล็บข้างบนนี่แหละ)

แต่ผมว่าปัญหาของคุณไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้นมั้ง
ผมพูดเผื่อๆ ไว้เท่านั้นเอง  ง่ะ

เพราะถึงแม้ว่าคุณจะปรับให้มันมีความกว้าง
พอไปพิมพ์ใน Microsoft Office (เช่น Word)
มันก็ขี่กันอยู่ดี  เอือม

ดังนั้น แนวทางแก้ปัญหาของคุณ
คือ แทนที่ตัวอักษรภาษาอังกฤษ ด้วยตัวอักษรภาษาไทยเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2009, 22:33 น. โดย zafire06 » บันทึกการเข้า
แทนไปแล้วค่ะ แต่พอพิมพ์แล้วมันไม่ขึ้นอะ

มันดีดเป็นอักษรปกติเฉยเลยอะค่ะ

T-T ทำยังไงดีคะ?
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12365.msg892248.html#msg892248

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1]