หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 ... 36

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาคมนักถ่ายภาพแห่งฟอนต์  (อ่าน 194692 ครั้ง)
 กร๊าก กร๊าก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ดีเก้าศูนย์ผม ถ่ายเป็นไฟล์ NEF(RAW) แล้วแต่งสีใน LR ครับ

แต่พอแต่งเสร็จ import แล้ว พวก contrast อะไรยังเข้มจางตามที่เราปรับนะครับ แต่ทำไมสี tint ที่ปรับใน LR มันไม่ตรงน่ะครับ (ลองเปิดดูจาก picasa แล้วก็ Photoshop)
ลองหาในกู๊กดูก็เห็นมีบอกๆ ว่าเพราะทางNikon เขากั๊กอะไรบางอย่างในโค้ดไว้อีกทีนึง ทำให้ render ออกมาได้ไม่เหมือนกัน

ใครเจอปัญหา Export ไฟล์ RAW แล้วสีเพี๊ยนแบบผมบ้างครับ
แต่งเสร็จแล้วของ แปลงไฟล์เป็น jpg ยังอะครับ  งง

ปกติผมทำใน ps camera raw แล้วเซฟเป็น jpg สีก็ปกตินะฮะ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
แสดงว่าปัญหาอยู่กับ Lightroom ผมน่ะซี่ ง่ะ
มาขอบคุณปุกครับ  ไหว้

ที่ต้องออกไปซื้อเลนส์แล้วต้องเอาไปให้คุณแม่ที่โรงแรมอีก
ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ไม่รู้จะแปะไว้ไหน ลองดูละกันครับ

http://1x.com/

รูปในเว็บเมพขิงๆ

ตามไปดูมา ชอบมากๆ มีแบ่ง หมวดหมู่ไว้ เหมาะแก่การศึกษามากๆ ^^

แสดงว่าปัญหาอยู่กับ Lightroom ผมน่ะซี่ ง่ะ

ปกติถ่ายภาพเสร็จ ก่อนส่งงานลูกค้าก็จะปรับแสงสีใน LR ตลอดนะคะ

สีที่ออกมาก็สวยใสคมชัดปกติ น่าจะอยู่ที่ Application setting ใน LR ที่ต้องปรับบางอย่างในนั้น

แต่ปกติไม่ใช่เป็นคนทำแสงสี และไม่เคยแตะโปรแกรมนี้เลย ถ่ายอย่างเดียวจริงๆ แล้วก็ทำกราฟิก  เกรียน

คงต้องลองหา setting ดูน่ะค่ะ ว่ามีอะไรที่ตั้งค่าไว้ทำให้ออกมาเป็นแบบนั้น
ดีเก้าศูนย์ผม ถ่ายเป็นไฟล์ NEF(RAW) แล้วแต่งสีใน LR ครับ

แต่พอแต่งเสร็จ import แล้ว พวก contrast อะไรยังเข้มจางตามที่เราปรับนะครับ แต่ทำไมสี tint ที่ปรับใน LR มันไม่ตรงน่ะครับ (ลองเปิดดูจาก picasa แล้วก็ Photoshop)
ลองหาในกู๊กดูก็เห็นมีบอกๆ ว่าเพราะทางNikon เขากั๊กอะไรบางอย่างในโค้ดไว้อีกทีนึง ทำให้ render ออกมาได้ไม่เหมือนกัน

ใครเจอปัญหา Export ไฟล์ RAW แล้วสีเพี๊ยนแบบผมบ้างครับ

ผมก็เจอนะครับ เลยต้อง มาใช้ NX ครับ ถึงจะโอเค

ไปค้นห้องเก็บของในบ้าน เจอ Canon EOS300 อยู่ในบ้าน
เป็นกล้องฟิล์ม เริ่มศึกษาจากอะไรดีคะ

ปกติใช้แต่ compact ถ่ายรูป

พี่ชายเป็นช่างภาพ ก็เคยพยายามจะสอน
แต่เหมือนว่ายุ่งๆ อยากหัดให้เป็น ปรับแสง วัดแสง

ว่าจะรอพี่ชายเบื่อ 5DMkII ก็กลัวจะนานไป ง่ะ
กี่ปีไม่รู้

ตอนนี้ไม่มีงบค่ะ เลยจะเอา EOS300 มาลองจับๆดู
แต่เริ่มไม่ถูก
ถ้างบน้อย + เพิ่งเริ่มแนะนำว่าอย่าจับกล้องฟิลม์เลยครับ จะหมดตัวเอาง่ายๆ  ไม่ล่ะ

ลองถ่ายจากคอมแพคดูก็ได้ครับ อย่างตอนผมยังไม่มีกล้องนี่ก็ถ่ายแต่กะคอมแพคนะ แต่ลองจัดคอมโพสจัดเปอร์จากกล้องเล็กๆ เอา เรื่องแสงช่างมันก่อนสวยไม่สวยไม่เป็นไร ถ้าเริ่มเล็งแม่นเล็งตรงแล้วจะลองฟิลม์ก็ไม่มีปัญหาครับ

เรื่องกล้องหลักๆ ที่ต้องดูมีโฟกัส ความไวแสง ค่า f (ที่เป็นค่ารูรับแสง) แล้วก็ชัตเตอร์สปีดครับ นอกนั้นผมไม่รู้แคนนอนเขาละ

ป.ล. ลองดูภาพตามเว็บกล้องหน้าที่แล้วๆมาของที่นี่ดู ชอบของใครก็จำสไตล์ไว้ครับ แล้วออกไปถ่าย ไม่เหมือนไม่เป็นไร เดี๋ยวพอใช้ SLR มันก็เข้ารูปเข้ารอยเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2010, 09:35 น. โดย กิ๊ง » บันทึกการเข้า
compact มี mode Manual มั้ยครับ  งง ถ้ามีก็ใช้คอมแพ็คไปก่อนครับ

แต่ถ้าพอมีงบ ลองจับกล้องฟิล์มเลยก็ได้ครับ ซื้อฟิิล์มเอง เอาไปล้างเอง แล้วมันจะเกิดความกดดันเอง
ว่าทำไมมันแพงจังวะ  กร๊าก

ทำให้เราคิดมากในการจะกดชัทเตอร์ทีละครั้ง ต้องศึกษาหาความรู้ (หาในเน็ตมีเยอะแยะเลยครับ)
ทำให้เรามีวินัยมากขึ้นครับ

กล้องฟิล์มนี้เอาไว้ฝึกวัดแสงอย่างเดียวเลยนะ

ถามบวบดูดิ บวบสามารถใช้กล้องฟิล์มที่เซนเซอร์วัดแสงพัง แต่วัดด้วยตาเอา เจ๋งมั้ย กร๊าก

เมื่อก่อน ถ่ายกล้อง compact ติดนิสัยรัวไม่ยั้ง
กดมันไปเรื่อยๆ กะว่าต้องได้ดีบ้างแหละน่า
ตั้งแต่หันมาเล่นกล้องฟิล์ม ถึงจะเป็นโลโม่ แต่ก็ทำให้คิดเยอะขึ้น
เดี๋ยวนี้ถ่ายรูปช้าลงแล้ว เวลาไปเที่ยวบางที่ ที่มันน่านั่งดูเฉยๆ มากกว่าถ่ายรูป
ก็จะไม่ยกกล้องขึ้นถ่ายแล้ว..

ปัจจุบันใช้ 450D + เลนส์ Kit กะ เลนส์ฟิกซ์ 1.8
กล้องโลโม่สองสามตัว (ฟิล์ม + ดิจิตอล)
และเพิ่งได้มาล่าสุด สุดๆ คือ SE Vivaz เอาไว้ Snap นี่นู่น กะถ่าย Video แล้วกัน
(จริงๆ มันคือมือถือต่างหากเล่า..)
 กรี๊ดดดดด

มาแอบบ่น

เนื่องจากใช้ pentax และรู้สึกว่าช่วงนี้มันกำลังจะหายตัวไปจากเมืองไทย หาซื้อไม่ได้ น้อยร้านที่จะมี
อืมมมม คิดว่าไม่นานนี้อาจจะเกิดการเปลี่ยนแปลงยี่ห้อกล้องที่ตัวเองใช้ล่ะ

ถ้าความอดทนมันน้อยลงหน่ะนะ  หน้ามึน

Today you , Tomorrow me.
+ค่ะ หยี

มิ้นชอบภาพขาวดำ จะลองถ่ายขาวดำดูค่ะ
ถ้างบน้อย + เพิ่งเริ่มแนะนำว่าอย่าจับกล้องฟิลม์เลยครับ จะหมดตัวเอาง่ายๆ  ไม่ล่ะ

ลองถ่ายจากคอมแพคดูก็ได้ครับ อย่างตอนผมยังไม่มีกล้องนี่ก็ถ่ายแต่กะคอมแพคนะ แต่ลองจัดคอมโพสจัดเปอร์จากกล้องเล็กๆ เอา เรื่องแสงช่างมันก่อนสวยไม่สวยไม่เป็นไร ถ้าเริ่มเล็งแม่นเล็งตรงแล้วจะลองฟิลม์ก็ไม่มีปัญหาครับ

เรื่องกล้องหลักๆ ที่ต้องดูมีโฟกัส ความไวแสง ค่า f (ที่เป็นค่ารูรับแสง) แล้วก็ชัตเตอร์สปีดครับ นอกนั้นผมไม่รู้แคนนอนเขาละ

ป.ล. ลองดูภาพตามเว็บกล้องหน้าที่แล้วๆมาของที่นี่ดู ชอบของใครก็จำสไตล์ไว้ครับ แล้วออกไปถ่าย ไม่เหมือนไม่เป็นไร เดี๋ยวพอใช้ SLR มันก็เข้ารูปเข้ารอยเองครับ
ก่อนหน้านี้ก็เคยคิดว่าฟิมล์แพงนะครับ
แต่พอเจอฟิล์มจีนแดง + ล้างแสกน อยู่ราว 100+- ก็ไม่คิดมากเลยครับ ซื้อบุหรี่ได้ซองครึ่งเอง กร๊าก
หัดกะฟิล์มก็ดีนะครับ คิดเยอะดี ผมว่าไม่ทำให้ติดนิสัยมักง่ายด้วย ถ่ายแล้วจด ถ่ายแล้วจด
ได้ทั้งจำ และความลุ้น ว่ารูปจะออกมาอย่างที่คิดรึป่าว กร๊ากกกก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 ... 36