หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: [กระจู๋รวมหัว] ฉันมีหนังสือ 1,000 เล่ม...  (อ่าน 4821 ครั้ง)
นี่กิ๊พนะคะ
พอดีเอาคอมน้องมาใช้ เลยไม่ได้ลอกออฟค่ะ

เรื่องมันมีอยู่ว่า ที่บ้านน่ะค่ะ
มีหนังสือหลายประเภทเลยค่ะ ส่วนใหญ่เป็นหนังสือเด็กและเยาวชน อ่านได้ตั้งแต่เกิดจนอายุ 21 (เท่ากิ๊พเลย ปลื้ม)

แม่บอกว่า ถ้าทิ้งให้มันฝุ่นจับแบบนี้
นานน๊านนานๆทีมันถึงจะได้ทำประโยชน์

ครั้นจะบริจาคแบบปล่อยไปเลย
ก็กลัวจะคิดถึง

มีใครพอรู้บ้างไหมคะ
ว่าที่ไหนจะรับอุปการะหนังสือดีๆ ตั้ง1,000 เล่ม
เอาไว้ให้ใครต่อใครได้อ่าน
ให้หนังสือได้ทำหน้าที่ที่ดีกว่าแค่ฝุ่นจับในตู้

ให้เด็กๆได้อ่านหนังสือดีๆแบบที่กิ๊พกะก๊อพได้อ่าน

ให้พวกมันอยู่ด้วยกันได้ทั้ง 1,000 เล่ม
เวลาพวกเราคิดถึง ก็ยังไปเยี่ยมมันได้

มีใครพอรู้อะไร ช่วยแนะนำ หรือแนะนำต่อๆไปก็ได้
อีกไม่กี่เดือนก็จะย้ายบ้านค่ะ
จะต้องตัดสินชะตากรรมพวกมันแล้ว

รบกวนหน่อยนะคะทุกท่าน จะฟอร์เวิร์ดต่อไป จะเอาไปบอกต่อ อะไรก็ได้ค่ะ
ช่วยหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ไหว้
เมื่อก่อนผมก็ทำนะ  เอาไปบริจาคให้ห้องสมุดประชาชน
พอตามดูผลแล้วไม่เวิร์ค  เพราะไม่ค่อยจะมีเด็กเข้าเท่าไหร่  ผู้ใหญ่ก็ไม่อ่านแนวนี้
ก็เลยได้เอาไปบริจาคให้โรงเรียนเก่าที่เคยเรียน  มีตีทะเบียนตรวจสอบได้
ว่าเล่มไหนอยู่ เล่มไหนหาย  แถมเวลาไปยังได้แวะเยี่ยมอาจารย์เก่าๆ ที่เคยสอนเราด้วย

ตอนนี้ ทางผมกำลังจะมีโปรเจคเกี่ยวกับหนังสือดีๆ นี่ละครับ ก็กำลังจะให้ห้องสมุดทั่วไปทำเรื่องเข้ามา แล้วก็ส่งทีมงานไปตรวจสอบห้องสมุดโรงเรียนบ้านนอกๆ เพื่อที่จะเอาหนังสือดีๆ ไปบริจาค ถ้าไงสนใจจะมาร่วมบริจาคมั้ยอ่ะครับ แต่ จะมีทีมงานตรวจสอบเนื้อหาหนังสือด้วยนะครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

โครงการของมูลนิธิกระจกเงา จับคู่ได้ตรงกับที่น้องกิ๊พมีอยู่พอดีเลยจ้ะ

ระดมหนังสือดี(มือสอง) 1,000,000 เล่ม เพื่อเปลี่ยนแปลงประเทศไทย
ผู้ประสานงานชื่อพี่จรัญ (หน้าโหดแต่ใจดีมาก)
jarun @ mirror.or.th
081-018-3004 หรือ 02-642-7991 ต่อ 16

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
โอ้โห เจ๋งมากๆ กรี๊ดดดดด
ส่วนตูเป็นคนบ้าสะสมหนังสือมาก
แต่เป็นการบ้าแบบไม่มีตังค์ซื้อนะ

แล้วก็เคยผ่านวิกฤติการณ์แม่ขนหนังสือไปทิ้งหมดแล้ว ฮือๆ~
(เสียดายสวนเด็กมากๆ สะสมตั้งกะล่มแรก ฮือๆ~)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหมือนกัน สวนเด็ก พ่อทิ้งหมด ฮือๆ~

นานๆ จะเข้ามาที
โห ไม่รู้จักเลย
เรามีแต่ขายหัวเราะ กะ มหาสนุก
แม่ชั่งกิโลขายหมด
ไม่ว่าจะการ์ตูน หรือ หนังสือดีๆ
 ฮือๆ~
โอ้โห เจ๋งมากๆ กรี๊ดดดดด
ส่วนตูเป็นคนบ้าสะสมหนังสือมาก
แต่เป็นการบ้าแบบไม่มีตังค์ซื้อนะ

แล้วก็เคยผ่านวิกฤติการณ์แม่ขนหนังสือไปทิ้งหมดแล้ว ฮือๆ~
(เสียดายสวนเด็กมากๆ สะสมตั้งกะล่มแรก ฮือๆ~)
จะบอกว่าแอนมีสวนเด็กล่ะ เป็นสมาชิกตั้งหลายปี
เมื่อก่อนชอบอ่านมากๆเลย อ่านตั้งแต่ยังเป็นเล่มใหญ่อยู่ จนมาเป็นเล่มเล็ก
เก็บเล่มเล็กไว้ในตู้เลยรอดพ้น "วิกฤติการณ์แม่ขนหนังสือไปทิ้ง" ได้
น่าจะมีเิกิน 50 เล่มนะ ผู้รักษ์หนังสือคนไหนสนใจยืมไปอ่านได้ค่ะ  ปลื้ม

เคยบริจาคหนังสือของพ่อผมให้วัดน่ะครับ เณรไม่ค่อยมีหนังสืออ่าน
แต่ถ้าเป็นของผมเองนี่ ส่วนใหญ่จะเก็บไว้หมด

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
จะบอกว่าแอนมีสวนเด็กล่ะ เป็นสมาชิกตั้งหลายปี
เมื่อก่อนชอบอ่านมากๆเลย อ่านตั้งแต่ยังเป็นเล่มใหญ่อยู่ จนมาเป็นเล่มเล็ก
เก็บเล่มเล็กไว้ในตู้เลยรอดพ้น "วิกฤติการณ์แม่ขนหนังสือไปทิ้ง" ได้
น่าจะมีเิกิน 50 เล่มนะ ผู้รักษ์หนังสือคนไหนสนใจยืมไปอ่านได้ค่ะ  ปลื้ม

กรีดร้องอย่างบ้าคลั่ง อ๊ากกกก หื่นนนนน
แอนมีตั้งกะเล่ม 1 เลยไหม
พี่คิดถึงเตรียม ชาชุมพร คนวาดการ์ตูนในตำนานผู้ล่วงลับ
เจ้าของลายมือเดียวกะมานีมานะยุคคลาสสิกอ้ะ

คุยกะพี่นิด(แฟนพี่โอ๋) ก็ได้ความว่าตอนนี้ลิขสิทธิ์การ์ตูนและต้นฉบับก็ยังอยู่
แต่เจ้าของลิขสิทธิ์ท่าทางจะไม่สนใจรื้อฟื้นวรรณกรรมภาพเหล่านั้นกลับมาใหม่แล้ว
เป็นที่น่าเสียดายไม่รู้จะเสียดายยังไงแล้ว ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เม.ย. 2009, 17:42 น. โดย ไอ้แอนนนนน » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ้าของเขามอง พวกนี้เป็นสินค้า  ฮือๆ~

เห็นหน้าร้านนายอินทร์ที่แฟชั่นฯมีกล่องรับบริจาคหนังสืออยู่ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
กรีดร้องอย่างบ้าคลั่ง อ๊ากกกก หื่นนนนน
แอยมีตั้งกะเล่ม 1 เลยไหม
พี่คิดถึงเตรียม ชาชุมพร คนวาดการ์ตูนในตำนานผู้ล่วงลับ
เจ้าของลายมือเดียวกะมานีมานะยุคคลาสสิกอ้ะ

คุยกะพี่นิด(แฟนพี่โอ๋) ก็ได้ความว่าตอนนี้ลิขสิทธิ์การ์ตูนและต้นฉบับก็ยังอยู่
แต่เจ้าของลิขสิทธิ์ท่าทางจะไม่สนใจรื้อฟื้นวรรณกรรมภาพเหล่านั้นกลับมาใหม่แล้ว
เป็นที่น่าเียดายไม่รู้จะเสียดายยังไงแล้ว ฮือๆ~
ไปคุ้ยมาแล้ว  ลันล้า

เล่มใหญ่มีตั้งแต่เล่ม 61 ล่ะ มีประมาณ 25 เล่ม แต่อาจจะไม่ต่อกันนะ
แถมพอไปเปิดดูบางเล่มก็โดนตัดแหว่งๆด้วย  ฮ่าๆ ฮือๆ
คิดว่าแอนเองคงตัดตัวการ์ตูนไปทำการบ้านอะไรซักอย่าง ฮ่าๆ ฮือๆ

ส่วนเล่มเล็กมีตั้งแต่เล่ม 91 - 162 คาดว่ามีครบทุกเล่ม และไม่แหว่ง  เจ๋ง

มูลนิธิเด็กอะ เค้าก็รับบริจาคนะ
เคยไปบริจาคบ้าง แต่ไม่ถึงขนาด ๑๐๐๐ เล่ม  ฮิ้ววว

<3.
หน้า: [1] 2