หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ทรัพยากรที่มีค่าที่สุดในโลก :)  (อ่าน 6204 ครั้ง)
ณ สถานที่แห่งหนึ่ง ซึ่งวันนี้เป็นวันที่ ทหารอากาศมาฝึกซ้อมการบิน เพื่อจะได้พร้อมเวลาที่มีสงครามเกิดขึ้น

การฝึกซ้อมดำเนินต่อไป จนกระทั่งมีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้นนักบินคนหนึ่งไม่สามารถควบคุมเครื่องได้ เครื่องเกิดการขัดข้อง นักบินเห็นท่าไม่ดีจึงดีดตัวออกมาจากเครื่อง และลงมาอย่างปลอดภัย แต่ว่าเครื่องบินพังทั้งลำ
ทุกคนที่อยู่ในสนาม วิ่งมา คำแรกที่เขาได้ยินคือ "จอนคุณเป็นอะไรไหม" "บาดเจ็บตรงใหนรึเปล่า" คุณเดินไหวไหม" ทุกคนวิ่งมาหาเขาพร้อมทั้งพาเขาไปห้องพยาบาล เมื่อเขารู้สึกดีขึ้นแล้ว นายทหารก็เรียกเขาเข้าพบ คำพูดแรกก็คือ "คุณเป็นอะไรรึเปล่าจอน"
จอนงงเล็กน้อย แล้วพูดว่า"ผมไม่เป็นไรหรอก แต่เครื่องบินละเป็นอะไรไหม"
นายทหาร : คุณไม่ต้องไปเสียดายหรอกตอนนี้มันเป็นเศษเหล็กไปแล้ว
จอน : ผมจะต้องชดใช้ใช่ไหมครับ แล้วเครื่องบินราคาเท่าไร
นายทหาร : เครื่องบินนะหรือ ลำละ 1 ล้านดอลล่า
จอน : ตายละเงินเดือนของผมทั้งชีวิตจะใช้มันได้ไหม ผมจะทำอย่างไรดี
นายทหาร : คุณไม่ต้องซีเรียส รัฐจะซื้อเครื่องบินลำใหม่มาให้ชดใช้ เครื่องบินมันคงเก่าแล้วละ มันจึงเสีย
จอน : ผมหูฝาดไปรึเปล่า ตอนแรกผมกลุ้มใจมากๆ ผมคิดว่าทั้งชีวิตนี้ผมก็ชดใช้ ค่าเสียหายไม่หมด ตอนแรกผมคิดว่าผมจะไม่ดีดตัว แล้วก็ตายไปกับเครื่องบิน
นายทหาร : จอนผมรู้สึกแย่จริงๆ ตอบคำถามผมสัก2-3ข้อได้ไหม
จอน : ครับผม
นายทหาร : ตอนนี้คุณอายุเท่าไร
จอน : 30ครับท่าน
นายทหาร : จอนแล้วคุณ เรียนชั้น ประถม กี่ปี
จอน : 6ปีครับ
นายทหาร : คุณเรียนชั้นมัธยมกี่ปี
จอน : ผมเรียน6ปีครับ
นายทหาร : คุณอยู่ในค่ายทหารมากี่ปีแล้ว
จอน : 11ปีครับท่าน
นายทหาร : คุณมีคนที่รักคุณไหม ใครบ้าง
จอน : ผมมีพ่อแม่ ภรรยา ลูกอีก2คน ครับ
นายทหาร : ฟังที่ผมพูดให้ดีนะจอน... กว่าที่ผมและ กองทัพ จะได้ทหารดีๆ ซื่อสัตย์ เสียสละ แบบคุณ ต้องใช้เวลานานถึง30ปี ใน30ปีนี้ ต้องเสียเวลาเรียนรู้กว่า 23ปี มันไม่ใช่เวลาน้อยๆเลยนะ และมันก็ไม่ใช่ง่ายๆที่จะได้ คนแบบคุณเข้ามาในกองทัพ ต้องใช้เงินและเวลากว่าเท่าไรถึงจะผลิต"คนแบบคุณ" ขึ้นมาสักคน ถ้าคุณตายไปพร้อมกับเครื่องบิน ทางกองทัพ ใช้เวลา1วันในการซื้อเครื่องบินใหม่ แต่ต้องใช้เวลา30ปีกว่าจะได้คนแบบคุณ คนดีๆอย่างคุณ เงินเท่าไรก็แทนไม่ได้ ตอบคำถามผมข้อสุดท้ายนะ วัตถุมันมีครอบครัวไหมจอน
จอน : .......
นายทหาร : แต่คุณยังมีคนที่ต้องรับผิดชอบ เขาจะอยู่อย่างไรถ้าไม่มีคุณ ?
และลูกๆของคุณต้องการพ่อเพื่อครอบครัวที่อบอุ่น ให้เขาเติบโตมาเป็นคนที่ดีแบบคุณ
จอน : ....
นายทหาร : จอนจำคำพูดผมไว้นะ "ทรัพยากรณ์ที่มีค่าที่สุดในโลกคือคนดี ซึ่งไม่มีอะไรมาแทนได้อีก แม้เงินเท่าไรก็แทนไม่ได้"

----- จบ  เรื่องจริงของประเทศแห่งหนึ่ง -------
 ปลื้ม   ปลื้ม   ปลื้ม   ปลื้ม 

:))))))) ialwaysmile.
ทหารแก่... ไม่เคยตายจ้ะ จ๊วบ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대

หม้อ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
รังถึง กรี๊ดดดดด

ซึ้ง โวย

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
โธ่ จอนจัด ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ฮือๆ~

งบน้อย
เราหิวจัด
ซึ้ง มีค่ามากที่สุด
ถ้าในนั้นมีซาละเปา
หรือฮะเก๋า ก็ยังดี

กินกันให้มีแรงฝึกบิน
ฝึกทรัพยากร ไปกำจัดทรัพยากร
แล้ว.. มันเกี่ยวกะ"รังถึง"มาก ยังไงวุ้ย
อ่อ บินไปถล่มรังมันเลยมั้ย กามิกาเซ่
วัดยากเหมือนกันนะ ว่าอะไรมีค่ามากที่สุด แก่ใคร ในเวลาไหน
หมดรัก หมดค่า หมดหมา หมดใจ .. ไร้วงโคจร  เศร้า
นั่นไง รัสเซียถึงส่งหมาขึ้นไปโคจรนอกโลกได้เป็นชาติแรก
ไลก้าจึงเป็นทรัพยากรที่มีค่ามากที่สุดนอกโลก
ใช่ไหมล่ะ  แจ่มมาก  ฮี่ๆ

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ธาตุเหมือนคน
คนเหมือนธาตุ
ขนาดไม่เท่ากัน
จุดเดือดต่างกัน

ธาตุบางอย่างมีเกลื่อนกลาด
ธาตุบางอย่างหายาก
กำนมกำนันคงเหมือนยาธาตุ
ถึงจะหาไม่ยาก แต่ขาดไม่ได้
ไม่ค่อยได้ใช้ แต่จำเป็น

อ่านแล้วอยากท้องเสียจริงๆ ให้ตายเถอะ  กรี๊ดดดดด
กามิกาเซ่  ??

ทรัพยากรที่มีค่ามาที่สุดยังไงก็คน

แต่ ณ เวลาสงคราม

ทรัพยากรที่มีค่ามาที่สุดยังไงก็คน  แต่สิ่งที่คนให้ความสำคัญมากกว่าชีวิตของตน คือประเทศและ องค์พระจักรพรรดิ เขายอมตายเพื่อประเทศ  เพื่อองค์ฺพระจักรพรรดิ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
วันนั้นดูช่อง History มีพูดถึงกามิกาเซ่

มีภาพด้วย แบบว่าบินเฉียดเรื่อรบไปนิดเดียว แล้วก็พุ่งลงทะเลไป

เค้าบอกว่า เป้นยุธวิธีที่ได้ผลดีมากในช่วงสงคราม

เครื่องบินไม่กี่ลำ แลกกับเรือรบสหรัฐหลายสิบลำ
กามิกาเซ่

MV รักฉันเรียกว่าเธอ Kamikaze

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ยอมตาย หื่น

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)

บินมาลงที่เอเลย  หื่น

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2