หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ... อพาร์ทเม้นท์หรรษา ...  (อ่าน 9210 ครั้ง)
ห้องจิ๋ว - $ น่าจะถูกลงอีกนะครับ  เหตุผล   กลิ่น  เสียง  ห้องน้ำรวม  ห้องเล็กมาก

แล้วถ้าห้องว่าง ก็น่าจะเอาส่วนที่ขาดมาหารเท่าๆกัน  ไม่เห็นด้วยกับการล้างไพ่ครับ
ถ้าบ้านที่อยู่ทุกวันนี้ใช้วิธีหารเท่าครับ ส่วนการเลือกห้องก็ตามใจ
เพราะบางคนชอบห้องเล็กนะ มันกะทัดรัดใช้ง่ายจัดง่ายดี

เป็นผม
ผมหารยาว

แล้วถ้าห้องว่าง ก็น่าจะเอาส่วนที่ขาดมาหารเท่าๆกัน  ไม่เห็นด้วยกับการล้างไพ่ครับ

... แปลว่าถ้าคุณอยู่ห้องจิ๋วแล้วห้องใหญ่ว่างต้องหารตลอด $360/3 = $130...
... ห้องกลางของเดิมจ่ายอยู่ $280 แต่ก็จ่ายเพิ่มอีกแค่ $130 (= ราว ๆ  50%) ...
... ของเดิมคุณจ่ายอยู่ $140 คุณยินดีจ่ายเพิ่มอีก $130 (= เกือบ 100%) ...
... โดยไม่รู้สึกว่าไม่แฟร์ใช่มั้ยครับ ...
...
... อืม มันอาจจะมองได้ทั้งสองแบบจริง ๆ เนอะ ...
... เพราะโจทย์เดียวกัน บางคนชอบหารยาว จ่ายเท่าใช้ไม่เท่าไม่เป็นไร ชิล ๆ ...
... บางคนชอบหารตามที่ได้ใช้งานจริง ได้นั่งฮันนี่มูนซีทก็ต้องจ่ายเยอะกว่าหน้าจอแหงนคอดู ...
...
... จริง ๆ เพิ่งจะคิดตัวอย่างที่เปรียบเทียบกันได้ง่าย ๆ ออก ...
... มันเหมือนตกลงเหมารถตู้ไปเที่ยวเชียงใหม่ แต่เพื่อนเราดันอยู่ โคราช นครสวรรค์ ลำปาง ...
... แล้วตกลงราคากันไว้ว่า เออ ตรูนั่งจากกทม.จ่ายเยอะหน่อย ที่เหลือก็ลดหลั่นกันไปตามลำดับ ...
... แต่ถึงวัน ไอ่โคราชเบี้ยว ผมก็มองว่าควรแบ่งใหม่นะ ไม่ใช่เอาโคราชมาหารยาว ...
... ไม่งั้นก็ไม่แฟร์สำหรับลำปาง ...

...

... นานาจิตตัง ...
... แต่เรื่องตังนี่ บางทีก็หาจุดตัดระหว่าง นานา ยากเหมือนกัน ...
... ฮ่า ...

... ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมเล่นสนุกจ้ะ ...

แป๊ะยิ้ม

-Living without a goal is nothing-
เป็นผมถ้ามีปัญหานักก็หารเท่ากันหมดเลย แล้วสลับห้องกันอยู่คนละวัน

อ้าว มีปัญหามากกว่าเดิมอีก กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
มึนแล่ว มึนตึ้บ
ผมตกเลขครับ
นี่มันปัญหาคล้ายๆกับที่นี่เลย

เวลาไปเช่าอพาร์ทเมนต์อยู่รวมกัน

ถ้ากลัวมีปัญหาก็ใช้ % weight ไปเลย

แต่ส่วนตัวแล้วผมว่านำมาหารเท่ากันนะ เห็นเพื่อนๆก็ทำกันอยู่
ผมว่ามันมีปัญหาเพราะ เอาความรู้สึก ไปจับนี่แหละครับ
แทนที่จะวัดพื้นที่แล้วหาร บวกกับความสะดวกที่มีห้องน้ำด้วยอะไรสักค่า (เดี๋ยวจานเอ๊ดมาหยอกจะมาให้ค่าเค)

พอเอาความรู้สึกเป็นพื้น แล้วก็เลยหามาตรฐานไม่ได้
เพราะความรู้สึกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันน่ะครับ

ไม่มีใครสงสัยชื่อกระจู๋เลยเหรอครับ
ว่ามันหรรษาตรงไหน ปวดกบาลตายชัก ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กร๊าก

ไม่มีใครสงสัยชื่อกระจู๋เลยเหรอครับ
ว่ามันหรรษาตรงไหน ปวดกบาลตายชัก ฮือๆ~

... มันเป็นหลักการตลาดครับ ...
... อพาร์ทเม้นท์หรรษา คนจะรู้สึกน่าค้นหา น่าอ่าน ว้าว! น่าสนุก เรียกลูกค้าได้ ...
... แล้วก็เข้ามามึนกันอย่างที่เห็น  มึนตึ้บ ...
... วะ ฮะ ฮ่า ...

หื่น

เป็นผมถ้ามีปัญหานักก็หารเท่ากันหมดเลย แล้วสลับห้องกันอยู่คนละวัน

... อันนี้จ๊าบ! ...
... ห้องน้ำในห้องใหญ่จะได้เลอะขี้ของทุกคนเหมือนห้องน้ำรวม ...

เกย์ออก

-Living without a goal is nothing-
คนที่จะเป็นรูมเมทกัน มันต้องเข้าใจหรือรู้จักกันในระดับหนึ่ง ไม่งั้นอยู่ไม่ยาว

ส่วนใหญ่ ก็หารค่าห้องเท่ากันหมด

แล้วแต่ใครจะไปอยู่มุมไหน

มีคนย้ายออกก็จ่ายเพิ่มขึ้น

อยู่ห้องให้มันเป็นที่พักผ่อน นั่งคิดว่าที่เราอยู่ตารางนิ้วละสามบาท ห้องนังคนนี้นั่นนี่ มันเครียดเปล่าๆครับ

ตกลงกันเลยว่าใครจะอยู่ห้องไหน ไม่ก็จับฉลาก

กินรอบวง
ตอนอยู่หอ (เคยโชว์ความรกในห้องหับฯ)
หารเท่าครับ ผมนอนห้องเล็กคนเดียว ไม่มีแอร์
อีกสองคนนอนห้องใหญ่มีเตียงมีแอร์

ถ้าคืนไหนร้อน ผมก็ออกมานอนห้องรับแขกที่มีแอร์ครับ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 [2]