หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดข้ามเมฆ หรือผมคิดไปเอง  (อ่าน 5652 ครั้ง)
วันหนึ่งผมได้เปิดทีวีดูก็เปิดไปเรื่อยๆ ไม่รู้จะดูอะไรดีพอดีเปิดไปเจอกับรายการทีวีหนึ่งที่ชื่อว่า

" คิดข้ามเมฆ "

ผมได้เห็นไตเติ้ลเข้ารายการซึ่งทำเป็นอนิเมชั่น แล้วได้รู้สึกเอะใจบางอย่าง
เนื่องจากคล้ายกับ งานโมชั่นกราฟฟิก ของสตูดิโอหนึ่งที่ผมชื่นชอบ

ผมได้ลองเปิดงานที่สตูดิโอนั่นทำ ผลปรากฎว่า มีความคล้ายคลึงกันในระดับหนึ่ง
ถ้าจะหรี่ๆ ตาก็พอให้ผ่านๆไปได้ (รึปล่าว) แต่ผมว่าถ้าเจ้าของผลงานมาดูแล้วคงจะไม่สบอารมณ์เป็นแน่แท้

คิดข้ามเมฆ

http://www.tvburabha.com/tvb/playoldprogram/programold_kkm090314hi.asp

(อาจจะเล็กไปหน่อยช่วยอดทนดูหน่อยครับ)

และ

Remind Me

http://www.youtube.com/watch?v=1Xhdy9zBEws

หลังจากดูรายการจบผมเห็นว่ารายการนี้เป็นรายการที่ดีรายการหนึ่งทีเดียว ชื่นชอบในเนื้อหาของรายการ
สนันสนุนให้นักศึกษามีความคิดสร้างสรรค์ในการใช้งานจริง ฝึกการทำงานเป็นทีม บลา บลา บลา
หากแต่ว่าตัวรายการดันจะตกม้าตายซะเอง มันยังไงๆ อยู่นะครับ

ลองดูตอนเปิดรายการ กับ Remind Me ช่วง 0:35

หรือว่าผมคิดไปเองครับ
ดูทุกอย่างในชีวิต มันเดินเป็นระบบไปหมดเลย  กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด ชีวิตมนุษย์เงินเดือน

เข้ามาให้กำลังใจที่รัก  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ผมว่าเรื่องเวลามันน้อยไปนะสำหรับงานแต่ละงาน

ต้องอดหลับอดนอนทำงาน งานมันเลยไม่โดนสักเท่าไหร่

มันก็มีดีแค่ตั้งโจทย์แหละ ถ้าไม่มีโจทย์ก็ไม่มีอะไรน่าสนใจ

น่าจะให้เวลาน้องๆเค้าหน่อย ทำเหมือนกะลังปั่นโปรเจคกัน

เห็นแล้วเหนื่อยแทน กับคิดถึงอดีตเวลาจะส่งงาน
ผมว่าคงได้แรงบันดาลใจในการทำมานั่นแหละครับ
จะว่าเหมือนมันก็เหมือน จะว่าไม่เหมือนเลยมันก็ไม่เหมือน

บางทีก็ต้องทำใจนั่นแหละครับ เพราะคนในแวดวงเดียวกัน มันก็ผ่านหูผ่านตามาเหมือนๆกัน
ตัว Remind me นี้ ผมเองก็ชอบอยู่ เคยเซฟเก็บไว้และคิดอยากทำอะไร
ในทางเดียวกันกับแบบนี้อยู่เหมือนกัน  กร๊าก เพราะดูแล้วมันเจ๋งมาก อยากเจ๋งแบบนี้บ้างจัง

การที่เค้าจะเอามาใช้ ก็คงอาจจะในทำนองเดียว
กับที่ผมเองก็เคยคิดอยากทำแบบนี้บ้างเหมือนกันแหละ

เราก็จำไว้เป็นตัวอย่างแหละครับ ว่าต่อไปเวลาเราทำงาน
เราก็อย่าให้เกิดเหตุทำนองนี้แค่นั้นเอง ถ้าทุกอย่างมาจากตัวเราเองนะ ฮิ้ววว

แตุ่้ถ้าบางครั้ง เราเกิดเลือกที่จะไม่ลอกไม่ได้ล่ะ ....  ยิ้มน่ารัก

ในงานแวดวงสถาปัตย์นี่ตัวดีเลยนะครับ ลูกค้าจิ้มๆเอาแบบนี้ตามหนังสือเป็นเล่มๆเลย ขอเป๊ะๆ ไม่ต้องมาออกแบบใหม่
แค่เอามาประกอบกันเข้าเฉยๆก็มี งานนี้คนในวงการเดียวกันผ่านมาเห็นก็ อ้าวไอนี่ เล่นง่ายเนอะ ลอกมาเห็นๆ
และคนซวยตกอยู่ที่คนทำแบบนั่นเอง

นานาจิตตังนะครับ เพราะของบางอย่างก็มีหลายมุมให้มอง
ถ้าตัวรายการมันดีอยู่แล้ว องค์ประกอบอื่นๆที่มันจะทำให้อารมณ์เสียไปมั่ง ก็มองข้ามๆไปบ้างเถอะครับ
โลกนี้ หมุนด้วยเงิน เยอะเกินไปอยู่แล้วในตอนนี้

เค้าว่า การลอกเป็นการเรียนรู้ที่เร็วและดีที่สุด (เหรอ)  ฮิ้ววว

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เห็นด้วยครับเวลาทำงานจริงนี่ เถียงสู้คนจ่ายตังไม่ได้ทุกที  กร๊าก

ในงานแวดวงสถาปัตย์นี่ตัวดีเลยนะครับ ลูกค้าจิ้มๆเอาแบบนี้ตามหนังสือเป็นเล่มๆเลย ขอเป๊ะๆ ไม่ต้องมาออกแบบใหม่
แค่เอามาประกอบกันเข้าเฉยๆก็มี งานนี้คนในวงการเดียวกันผ่านมาเห็นก็ อ้าวไอนี่ เล่นง่ายเนอะ ลอกมาเห็นๆ
และคนซวยตกอยู่ที่คนทำแบบนั่นเอง

อูยยยย โดนนน  ฮือๆ~

ส้มเคยจะตีกับบริษัทโฆษณาอีกเจ้าเลยนะ ว่าคาบงานไปยังไม่พอ เสือกลอกงานตูไปทำอีก

สรุป ลูกค้าบอกให้เอางานให้ออกมาแบบนี้ แต่ทำถูกกว่านี้โดยมีไกด์งาน (ไอ้แบบที่บริษัทส้มเสนอไป)

เลยกลายเป็นว่าถูกกว่าเพราะไม่คิดค่าแบบ ..  โวย โวย โวย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
แกต้องเปลี่ยนระบบการทำงาน นะกระเทย
ไม่ก็ตบมันไปเลย หมีโหด~

อันนี้ โทษระบบการแข่งขัน และ ความไร้จรรยาบรรณของลูกค้าเถอะส้ม

เคยเจอมาทั้งแบบที่ ลูกค้าเอางานออกแบบขั้นต้นเราไปให้คนอื่นทำต่อ เพราะเค้าคิดถูกกว่า
โดยให้เหตุผลดับทางเราว่า ไม่ชอบแบบเรา ... (แต่จริงๆคือ ไม่ชอบราคาเรามากกว่า)

และเจอทั้งแบบที่ บริษัทอื่นเข้าไปคุยกับตัวลูกค้าเลยว่า ฉันทำแบบนี้ต่อให้ได้นะ ในราคาที่ถูกกว่ามาก
ทำได้เหมือนกันเลย ซึ่งลูกค้าก็เลยไปหาคนนั้นแทน เพราะงานมันถูก แล้วก็จะมาคุยกับเราในแบบข้อแรก
เีรียกได้ว่า ตัดราคากันเห็นๆ

ในเมืองไทย แนวความคิดเรื่อง ค่าความคิด ค่าบริการ และค่าวิชาชีพ ยังเข้าไม่ถึงกลุ่มคนอีกมาก โดยเฉพาะคนมีอายุหน่อย
คนเราไม่ค่อยเห็นความสำคัญของ ค่าของสมอง

คุณแค่วาดรูปไปมาในกระดาษ เก็บเงินค่าออกแบบซะแพงเลย
ดูอย่างไอคนใหม่นี้ซิ เค้าทำเค้ายังไม่คิดค่าออกแบบฉันสักนิดเลย  ฮิ้ววว
กลายเป็นเราหน้าเงินไป ไอคนมาตัดงานเป็นเทพบุตร ไม่คิดเงินแพง

ยิ่งช่วงเศรษฐกิจไม่ดี คนยิ่งดิ้นรนและขาดมารยาท และ สามัญสำนึกมากขึ้นเรื่อยๆนะครับ
นับวันยิ่งเห้นคนเอารัดเอาเปรียบกันมากขึ้นเรื่อยๆ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เรียนตั้งห้าปี เงือนไม่ถึงครึ่งค่าเทอม อืมมมมห์

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ผมก็ดูครับ
ชอบทุกตอน
โดยเฉพาะ
ไข่ปิ้ง เซนทลันเวิล
สุดยอดไปเลย (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

B.[_].N.
หน้า: [1]