หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเก่งภาษา..ทำไงดี -*-  (อ่าน 33534 ครั้ง)
เข้ามาลงชื่อครับ กรี๊ดดดดด

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ถ้าอยากได้เร็วๆผมว่าน่าจะไปอยู่ต่างประเทศสักพักนะครับ
เพราะจะได้รู้ว่าเขาพูดกันยังไง ไปโรงเรียนห้องอินเตอร์เนชั่นแนล
จะได้เร็วมาก ผมก็เคยไปเรียน ปีเดียวพูดเก่งแล้ว แต่อย่างลืม หาคนการันตีให้ด้วยนะครับ

รวมกันเราอยู่ หมาหมู่เรารอด

เรียก ผม ว่า "หมวด" ก็ได้ครับ
ออกตังให้หน่อยสิคะ กำลังอยากไป
ภาษามันก็ไม่ยากหรอก เห็นสี่ขวบก็พูดกันเป็นทุกคนนี่ครับ
ภาษาใครภาษามันน่ะนะ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เด็กๆ ผมเรียนภาษาอังกฤษจากเกมส์ครับ

ม.ต้นมันมีเกมส์ออกมาชื่อว่า " Final Fantasy 7 "

ด้วยความที่มันเป็นเกมส์ RPG มีเนื้อเรื่องมากมายแล้วอารมณ์อยากรู้เรื่องเพื่อจะได้อินกะเกม

" พวกแม่งคุยห่าอะไรกันวะ"

เวลาเล่นเลยจะมีพจนานุกรมวางข้างเสมอเพื่อจะได้รู้เรื่อง และเพิ่มอรรถรสในการเล่นเกม์ ฮิ้ววว

พัฒนาการก็มีขึ้นมาเรื่อยๆ ตามภาคของเกมส์ 7 8 9 10 12 (11ไม่มีปัญญาหามาเล่น หมีโหด~ )

ภาคหลังๆดีขึ้นเล่นฉลุย

แต่สุดท้ายแล้วการเล่นเกมส์ก็ยังเป็นแค่ส่วนหนึ่งกระบวนการ คืออ่านกับฟัง

จะขาด พูดกับเขียน

ก็พูดกับเกมส์ดูซิครับ  น้องดำ

ผมกินเหล้ากับฝรั่งครับ ได้เยอะเลยเรื่องพูด  เจ๋ง

เคยกินเหล้ากะคนไทยแล้วได้ภาษาด้วย ใครน้า  คริคริ
ไล่อ่านมาทุกคนเลยครับ เพราะอยากรู้ว่าทุกคนมีมุมมองในการศึกษายังไงบ้าง
ส่วนตัวแล้วก็จบอิ๊งมาโดยตรงครับ บอกได้เลยว่าสื่อสาร/พูด/เขียนได้สบาย

แต่มันก็มีผิดอยู่วันยังค่ำ

ผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร อาศัยหาโอกาสเข้าหาฝรั่งบ่อยๆ
คุยบ่อยๆ ในช่วงเรียนมหาลัย จนเคยมีคนฝรั่งถามว่า นี่ไปอยู่เมืองนอกมาหรือเปล่า
ผมก็บอกว่าไม่ มันก็ไม่เชื่อกัน (อยากไปใจจะขาดดิ้นอยู่แล้ว เอือม)

เข้าใจพี่ส้มเลยอ่ะ เวลาสื่อสารกับชาวอะไรก็ตามที่ภาษาพ่อแม่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ
สำเนียงมันแบบว่าสุดจะเล่นเกมส์เลย ต้องเดาให้ออกว่ามันกำลังจะพูดอะไร
เดาผิด เราผิดอีก ฮือๆ~
เคยไปทำล่ามให้นศ.ป.โท สวีเดนอยู่เดือนนึง แม่เจ้า... อาทิตย์แรกผมควายมากๆ มันพูดอะไรไม่รู้ แต่เค้าก็ยืนยันว่าพูดภาษาอังกฤษกัน ฮือๆ~
ไหนจะศัพท์แสงเฉพาะทางระดับ ป.โท ทริปนั้นผมไม่คิดว่าตัวเองได้ทำงานล่ามเลยครับ ไปเรียนภาษาเพิ่มซะมากกว่า น้องดำ

เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นครับ ว่าประดิดประดอยภาษาไปให้ชาวอื่นๆที่ไม่ใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันพูดนั้น รังแต่จะทำให้งงกันเปล่าๆ
เผลอๆ เราใช้คำผิด ความหมายผิดไปซะงั้น
ดังนั้นเวลาเขียนคอลัมน์ หรือเขียนอะไรก็แล้วแต่ ผมจะพยายามเขียนอะไรที่มันซิมเปิ้ลๆไว้ก่อนอะครับ มีคอมเพลกซ์บ้างให้ดูมีรสชาติ

อย่ากระนั้นเลย
จะเก่งภาษามาจากไหน ยังต้องให้เจ้าของภาษาตรวจทานเพื่อความถูกต้องอยู่แล้ว
เห็นมาจังๆจากอาจารย์ที่ม.เลยครับ อาจารย์ไทยเค้ายังต้องให้เชคภาษากับอาจารย์ต่างชาติเลย

ปล. เรื่องดูหนังนั้น ช่วงนี้ผมชอบเปิดซับไตเติ้ลภาษาไทยอะครับ เพราะอย่างรู้ว่าเค้าแปลประโยคนั้นๆกันยังไง เคยเปิดซับอิ๊งอยุ่ระยะนึง มันก็ดีนะ ได้เห็นรูปประโยค ...แต่บอกตรงๆเลยครับ     ไม่รู้เรื่องอ่ะ พอหลุดปุ็๊บ แม่มหลุดหมดเลย กว่าจะแกะได้ มันไปประโยคใหม่กันแล้ว อี๋~

ปอ. อย่าอายที่จะผิดครับ เพราะว่าผิดเป็นครู เดี๋ยวมันต้องมีคนแก้ให้  ทีนี้แหละ..ต้องหัดและจำ
ปฮ. พี่ส้ม มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะแจร๊ะ หยี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2009, 10:23 น. โดย ตอ » บันทึกการเข้า

DiggityDaw aka วัวโหดด

งั้นมาช่วยแปล แผนมาเก็ตติ้งสกีโดมหน่อยได้ม่า  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เอาดิ เดี๋ยวช่วยดูให้

สัญญาว่าจะไม่ทำให้แย่ลงนะ แหยะ แหยะ แหยะ

งั้นมาช่วยแปล แผนมาเก็ตติ้งสกีโดมหน่อยได้ม่า  กรี๊ดดดดด

มันเล่นสกีได้จิงๆป่ะพี่ หรือว่าแค่ชื่อ อยากรู้นะ
นี่ไปเที่ยวตุรกีมา
ก็คุยรู้เรื่องนะส่วนใหญ่
แต่ที่ไม่รู้เรื่องอยู่คำนึงคือ

"เทวฟ"
(ออกเสียงพยางค์เดียว)

ห้ะ?

"เทวฟฟฟ"
"วัน-ทู"

อ๋ออออออออ
ทะเว้วฟ์

น้องดำ

<3.
ถ้าเป็นผู้ชายจะแนะนำ ว่า..

ไปจีบสาวฝรั่ง เลยครับ

จะทำให้ เรามี motivate ในการเรียนรู้ภา่ษาเพิ่มขึ้นมาก

มีข้อมูลยืนยัน จากสถาบัน King's Collage ด้วยนะ

(ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน แอบอ้างไกลหน่อยนะคะ)

อันนี้คอนเฟิร์มว่า จริง !

เพื่อนพี่ ไปหัวหินกับเพื่อนมันกันสองหนุ่ม เจอสาวฝรั่งสองสาว คุยกันทั้งคืน
แล้วสาวคนหนึ่งกลับบ้านไป อีกสาวค้างกับเพื่อนของเพื่อนพี่
ส่วนเพื่อนพี่นอนโซฟาหน้าห้องคนเดียว
เพราะไม่เก่งภาษาอังกฤษเนี่ยแหละ (ทั้งๆ ที่มันหล่อกว่าเยอะเลย)

ตอนนี้ตั้งใจเรียนเพิ่มอย่างยิ่ง มีจ้างอาจงอาจารย์มาสอนด้วย
 กร๊าก

กร๊าก
 กร๊าก กร๊าก

มีกรณีศึกษาพร้อม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8