หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเก่งภาษา..ทำไงดี -*-  (อ่าน 33526 ครั้ง)

เนื่องด้วยทำงานที่เกี่ยวกับชาวต่างชาติ ทั้งทางตรงทางอ้อมมาก็หลายที

ตูโง่ ภาษามากๆ แค่สื่อสารกันรู้เรื่อง ในงานจ๊อบนั้นๆ ที่ต้องคิดเอาไว้ล่วงหน้าว่าควรมีอะไร เราก็จะคุยกับมันรู้เรื่องเอง  หมีโหด~

เรื่องคำศัพท์ก็ใช้เซนส์เอา เช่น งานไวท์ปาร์ตี้ ฝรั่ง (สำเนียงอิตาลี)ก็พูดมาสิว่ามันจะเอาอะไรมั่ง

มันพูดอะไร ไอซ์ๆ มานี่แหละ เอาล่ะสิ.. ตูก็เดาไปก่อนเลยว่า จะเอาแกะสลักน้ำแข็ง หรือมันจะเอาไดร์ไอซ์ฟะ

ทำเนียนเหมือนรู้ แล้วเดี๋ยวเราก็จะเดาศัพท์ออกเองว่ามันคืออะไร  ฮือๆ~

คราวนี้ปัญหาหลักที่ทำตูจะคลั่งตายคือ .. การทำเปเปอร์แผนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ แนววิชาการ  โวย

เนื่องจากมันมีศัพท์เฉพาะเยอะมาก เรื่องพรีเซนต์ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

แล้วทำงานกับฝรั่งน่ะ ทำไมไม่ให้ฝรั่งมันทำล่ะ ..

ก็แต่ละตัว มาจากอิตาลี สวีเดน รัสเซีย ฝรั่งเศส ฯลฯ  ไม่ใช่คนที่ใช้ภาษาอังกฤษกันโดยตรง

เลยโยนมาให้คนไทยตาดำๆ อย่างตูทำแทน  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

มีหนังสือ หรืออะไรแนะนำมั่งมั้ยคะ ทั้งน้องๆพี่ๆ เลยว่าปกติทำไงถึงเก่งการใช้ภาษาอังกฤษ กรี๊ดดดดด

ปล.ตอนนี้ตูอยากได้พวกอะกรีเม้นท์ จะได้รู้ว่าศัพท์ตัวไหนควรใช้ยังไง

มีเล่มไหนที่น่าสนใจมั่งมั้ยคะ  ไหว้

ปอ. ตูต้องอยู่กับพวกที่มั่วภาษาอังกฤษ มาจากชาติอื่นเหมือนกัน เลยยิ่งทำให้ภาษาตูยิ่งตกต่ำลงไปอีก  ฮือๆ~

ปฮ. แล้วที่วันนี้อยู่รอดมาได้ จาก กก. เท่านั้น โดยการเซิร์สหาตัวอย่างประโยคและวิธีการใช้ ทำให้การทำเปเปอร์หน้านึง

ซัดไปหลายชั่วโมง

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
จากที่ทำงานมา ก็เคยประสบปัญหาแบบส้มนี่แหละ
วันนึงเจอเจ้าของบ้าน 4 ชาติ สำเนียงและภาษาต่างกันโดยสิ้นเชิง
อิตาลี ฝรั่งเศส รัสเซีย มันก็พอแค่ถูๆไถๆ ภาษาอังกฤษมาคุยกับเราได้นิดๆหน่อยๆ
เราซึ่งภาษาอังกฤษไม่ใช่ภาษาแม่ เลยยิ่งต้องทำการบ้านหนักกว่าเดิมอีก ว่ามันจะเอาอะไรกันแน่

เรื่องการทำเปเปอร์ ผมแนะนำให้ลองหาดิคชันนารี สำหรับศัพท์งานเฉพาะในแต่ละสาขาเก็บไว้นะ
อย่างงาน สถาปัตย์ ผมก็มีดิคสำหรับงานแบบนี้โดยเฉพาะเก็บไว้ ใช้ในการทำงานเปเปอร์เหมือนกัน
เพราะบางทีผมก็ต้องทำราคา/สัญญา/พรีเซนท์ หรือถอดแบบ เป็นภาษาอังกฤษ มันก็ช่วยไ้ด้เยอะในส่วนนึงเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องการฟัง การใ้ช้งาน อันนี้แนะนำให้ใช้บ่อยๆแหละครับส้ม
อันไหนไม่รู็จริงๆ ถามมันไปเลยครับ ถามมันให้มันบ่นนิดหน่อย ดีกว่าเดาผิดแล้วเกิดเรื่องใหญ่ดีกว่านะ
ผมถามประจำเลย อันไหนที่ฟังแล้วมันแปลกๆ เพราะบางทีฝรั่งก็ใช้คำผิด บอกเราผิดๆ
แล้วพอเกิดเรื่องทีหลังมันไม่มีหลักฐาน หาว่าเราทำผิดเองนั่นแหละ

ตอนนี้โดนมอบหมายให้รับผิดชอบงานทางฝรั่งซะเกือบหมดเลย
ต้องมานั่งฟื้นฟูภาษาตั้งแต่สมัยเรียนใหม่
ผมใช้การฟังเพลง ฟังหนัง ให้มันชินกับสำเนียงแล้วก็คำศัพท์ รวมกับใช้ทุกวัน มันก็ดีขึ้นนะ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

ขอบคุณมากเลยค่ะพี่โอ   ฮือๆ~ +

ไหว้

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

ปกติใช้ http://dict.longdo.com/ หมีโหด~

จะหาศัพท์ยากๆ ที่ความหมายคล้ายกันก็ใช้เว็บนี้ http://www.merriam-webster.com/

งบน้อย
อ่อ แล้วขอแนะนำอีกอย่าง
บางทีเราอย่าใช้ศัพท์ให้มันยากมากไปนะ เวลาทำพรีเซนท์
เพราะบางทีฝรั่งที่เราร่วมงาน ก็พอรู้ศัพท์ งูๆปลาๆ
เราเขียนศัพท์แสงยากมากมาย เพราะคิดว่า เค้าน่าจะเข้าใจมากกว่าศัพท์บ้านๆที่เรามี
แต่กลายเป็น เค้างง ยิ่งกว่าเราอีก เคยพยายามหาคำสวยหรูไว้อธิบานส่วนต่างๆของงาน
สุดท้าย เค้าไม่เข้าใจเลยสักอย่าง บอกไม่เคยได้ยินสักอัน ต้องมานั่งอธิบายด้วยคำบ้านๆที่เรามีนั่นแหละ
ถึงจะอ๋อ กันทั้งหมด

ลองดูระดับของคนที่เราจะพรีเซนท์งาน หรือติดต่อด้วยนะ
ถ้าเจ้าของงาน คนระดับผู้บริหาร กรรมการผู้จัดการทั้งหลายแหล่ อันนี้น่าจะใช้คำที่ดูอลังการณ์หน่อย
แต่ถ้า อธิบายคนร่วมงาน คนทำงาน หรือช่างทั้งหลายแหล่ คำศัพท์ง่ายๆ ดีที่สุดครับผม

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
อรก็โง่ภาษามากๆ เจอฝรั่งล่ะก็ใบ้กินเลย  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
i am pop music  โวย

กาก
อ่อ แล้วขอแนะนำอีกอย่าง
บางทีเราอย่าใช้ศัพท์ให้มันยากมากไปนะ เวลาทำพรีเซนท์
เพราะบางทีฝรั่งที่เราร่วมงาน ก็พอรู้ศัพท์ งูๆปลาๆ

ใช่ครับ อย่าคิดว่าฝรั่งจะเก่งอังกฤษเสมอไป
เคยทำงานกับฝรั่งพักนึง เวลาเค้าจะเขียนจดหมายที่เป็นทางการ โยนให้พี่บัญชีที่เป็นคนไทยเขียนให้ตลอด  ง่ะ

ที่สำคัญเคยเจอไอ้เจ้านายคนนี้(คนอังกฤษ) พูดกับฝรั่งอีกคน(เมกัน) ไม่รู้เรื่อง ต้องให้เราคนไทยเป็นล่ามให้อีกที   โวย
อาจารย์ท่านนึงแนะนำเว็บนี้ให้ผมมาครับ
http://www.edict.com.hk/concordance/WWWConcappE.htm

มันคือตัวอย่างการใช้คำในประโยคที่ฝรั่งเขาเขียนกัน
สมมติอยากรู้ว่า crush ใช้ยังไงมั่ง ก็พิมพ์ลงไป แล้วเลือก corpus คือแหล่งที่จะใช้ค้น
มีจากพวกนิยาย ไทมส์(แนะนำอันนี้) มันก็จะคุ้ยมาให้ชมทั้งประโยคเลย เราก็ดูได้ว่ามันใช้กับ prep ตัวไหนมั่ง
ใช้ในความหมายอะไรมั่ง ซึ่งผมว่ามันค่อนข้าวน่าเชื่อถือกว่าคุ้ย google ธรรมดาครับ  ปลื้ม

หวังว่าจะมีประโยชน์อยู่บ้าง
โอ้ว เว็บเต่าน่าสนใจ
ลองเล่นดูแล้ว ชอบมาก

ขอบคุณครับ  ไหว้+

แบบนี้เลยที่อยากได้มานาน..  ไหว้

ปกติแอ้จะภาษาอ่อนมากเลย ยิ่งทำงานกับฝรั่งยิ่งอ่อนใหญ่
แต่อ่านกับฟังได้พอตัวนะคะ เขียนพอทน ส่วนพูดนี่ระดับพิการกันเลยทีเดียว

จะมาเกาะกระจู๋หาแทคติคดีๆ ไปใช้นะคะ

เห็นด้วยกับโอดำข้างบนๆ ว่าใช้ดูหนังฟังเพลงเนี่ยช่วยได้เยอะ
เมื่อก่อนแอ้จะติด HBO มาก ดูเรื่องเก่าซ้ำๆ อย่างน้อยๆ ทุกประโยคในเรื่องนั้น
ก็จำได้และเอามาใช้ได้ละค่ะ
 อ๊าง~

เข้ามาเกาะด้วย
อ่อนแอ ภาษาเช่นกัน
เพราะหลังๆไม่ได้ เริ่มลืมไปหมด  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไปเรียนพวกวอลล์สตรีทก็ดีนะ มีเพื่อนเรียนอยู่ (ผู้ใหญ่ก็เรียนเยอะ)
แต่มันแพงอะ เพราะเรียนกับฝรั่งเลยไง แถมมีเทคโนโลยีอะไรๆให้ใช้

<3.

ขอบคุณมากค่าาา ไล่ตาม +แทบไม่ทัน  กรี๊ดดดดด

ประชุมกับฝรั่งธรรมดาไม่เท่าไหร่ เจอฝรั่งที่เป็นเซลส์ พูดไฟแล่บ ยังกะมันแรปโปรดักส์  หมีโหด~

ถามว่า ถ้าไปเรียนภาษาที่เมืองนอกนี่จะได้ผลมากขนาดไหนคะ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8