หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเก่งภาษา..ทำไงดี -*-  (อ่าน 33523 ครั้ง)
ถามว่า ถ้าไปเรียนภาษาที่เมืองนอกนี่จะได้ผลมากขนาดไหนคะ  หมีโหด~

ไปเรียนที่เมืองนอกนี่
แล้วแต่คนนะครับ

ถ้าไปเรียนอย่างเดียว
พอถึงหอ เจอแต่คนไทย มีแต่เพื่อนคนไทย
ซื้อของร้านคนไทย ก็ไม่ได้ประโยชน์

แต่ถ้าไปเรียนแล้ว อยู่กับฝรั่ง
มีเพื่อนต่างชาติ แบบนั้นถึงจะได้ภาษากลับมาครับ

ขอบคุณมากค่าาา ไล่ตาม +แทบไม่ทัน  กรี๊ดดดดด

ประชุมกับฝรั่งธรรมดาไม่เท่าไหร่ เจอฝรั่งที่เป็นเซลส์ พูดไฟแล่บ ยังกะมันแรปโปรดักส์  หมีโหด~

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เรียนกันมาเยอะแยะ แต่ไม่ได้ใช้พูด
มันคอยจะลืมหมดเนอะคะ  ฮือๆ~

Las Noches Rubicundior
ถูกต้องค่ะ..

ภาษาอังกฤษต้องพรแสวงจริงๆ

ปล. เคยรู้จักพี่คนที่มีตำแหน่งประมาณว่าเป็นคนเทรนนิ่งเรื่องภาษาในฮาร์ดร็อค

จบรามฯ ไม่เคยไปต่างประเทศ แกบอกว่าแค่ชอบภาษาอังกฤษ นั่งอ่าน ฟัง พูด ฝึกตัวเองเสมอๆ

เค้าบอกมาแค่นี้ ก็สะเทือนใจ  ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
แต่สังเกตเห็นชาวต่างชาติ ที่ไม่ใช่คนอังกฤษ
เค้าใช้ภาษาอังกฤษกันเก่งๆ ทั้งนั้นเลยนะ
แบบเรียนรู้กันเร็วไรงี้อะค่ะ

ทุกวันนี้ใช้วิธีที่พี่แอ้บอกคือ ดูหนังกับฟังเพลง (แต่เดี๋ยวนี้ฟังเพลง กระเดียดไปทางเกาหลี กัีบไทยลูกทุ่งมากกว่า   กร๊าก)

ขอบคุณนุ้งเต่านะจ๊ะ   กรี๊ดดดดด

เลวยั้นเงา
สำคัญคือต้องใช้ประจำค่ะ
สำหรับภาษาประสบการณ์จริงจะสอนเราได้ดีที่สุด  เจ๋ง
พูดไปเลย พูดบ่อยๆ ผิดถูกช่างมัน ถ้าพูดผิดเดี๋ยวเขาก็บอกเราเองว่าผิด

เหมือนฝรั่งหัดพูดไทย เวลาเขาเรียงคำผิดๆถูกๆ เราก็สอนเขา ฝรั่งเขาก็อยากให้เราได้ภาษาเขาเหมือนกัน

ที่สำคัญต้องพูดเยอะๆ ฟังเยอะๆ จำศัพท์ให้ไ้ด้มากๆ หลักไวยกรณ์อะไรนั่นเอาไว้ทีหลัง จำศัพท์ได้

เดี๋ยวค่อยไปดูถึงระดับไวยกรณ์

เหมือนแบบ

I go to market last night หรือ

I went to market last night

ถึงจะผิด เขาก็เข้าใจอยู่ดี  ไหว้

where there's a will there's a way
อังกฤษกับการใช้งานผมว่ามันมี 2 ระดับ
ระดับใช้ในการสื่อสารได้ กับ ระดับใช้ในระดับวิชาการ หรือ ระดับอ้างอิง

ถ้าแค่ระดับการสื่อสาร ผมว่าไม่ต้องไปเรียนหรือเข้าคอร์สก็ได้นะครับ
เพียงแต่หาโอกาสในการใข้งานให้ได้มากที่สุด ทั้งการพูด ฟัง อ่าน และ เขียน
อันนี้ตัวอย่างง่ายๆ แม่ค้าขายของในที่ที่ฝรั่งเยอะๆ ไนท์บาซาร์ ซอยนานา หรือสีลม เป็นต้น
แกไม่รู้หรอกว่าเขียนยังไง แต่แกก็ขายของฝรั่งได้เป็นกอบเป็นกำ เพราะแกใช้ทุกวัน
และฝรั่งก็เข้าใจแก

คนครึ่งค่อนโลก ก็เป็นอังกฤษในลักษณะนี้เยอะนะครับ
ลูกค้าผมหลายคน คุยกับผมเป็นภาษาอังกฤษได้ แต่ให้เค้าเขียน เค้าเขียนไม่ได้เลยครับ

ถ้าในระดับวิชาการ หรือ ใช้ในการอ้างอิง หรือทำธุรกรรม
อันนี้ควรไปเรียนสัก คอร์ส สองคอร์สครับ สำหรับคนใช้งานจริงจัง (ต้องเป็นคอร์สสำหรับการทำธุรกิจหรือใช้งานในลักษณะนี้ด้วยนะครับ)
เพราะในเรื่องของการเขียน แบบฟอร์ม และ แกรมม่า มันค่อนข้างเข้าใจยาก และต้องอาศัยคนเคยใช้งาน
ในการแนะนำค่อนข้างมากครับ

คนเรากลัวภาษาอังกฤษ เพราะเราถูกสอนมาตั้งแต่เด็กว่า ถ้าผิดแกรมมาแล้ว มันจะไม่รู้เรื่อง
ซึ่ง คนเกินครึ่ง ไม่รู้แกรมม่าเท่าเราเลยครับ ผมยังไม่ค่อยได้เห็นฝรั่งพูดตามเทนส์เลยสักเท่าไหร่
ไอโก ไอโก ตลอด ไม่ว่าจะวันนี้ พรุ่งนี้ มะรืนนี้ เมื่อวาน ปีที่แล้ว ชาติที่แล้ว ก็ยัง ไอโก เหมือนเดิม

ยังคิดอยากหาเวลาไปเรียนคอร์สธุรกิจอยู่เหมือนกันครับ เพราะดูแล้วน่าจะได้ใช้มากขึ้นในเวลาอันใกล้นี้

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
พูดไปเลย พูดบ่อยๆ ผิดถูกช่างมัน ถ้าพูดผิดเดี๋ยวเขาก็บอกเราเองว่าผิด

เหมือนฝรั่งหัดพูดไทย เวลาเขาเรียงคำผิดๆถูกๆ เราก็สอนเขา ฝรั่งเขาก็อยากให้เราได้ภาษาเขาเหมือนกัน

ที่สำคัญต้องพูดเยอะๆ ฟังเยอะๆ จำศัพท์ให้ไ้ด้มากๆ หลักไวยกรณ์อะไรนั่นเอาไว้ทีหลัง จำศัพท์ได้

เดี๋ยวค่อยไปดูถึงระดับไวยกรณ์

เหมือนแบบ

I go to market last night หรือ

I went to market last night

ถึงจะผิด เขาก็เข้าใจอยู่ดี  ไหว้

นี่เลย โดนใจค่ะ
เมื่อก่อนแอ้คอยแต่จะคิดว่ามันถูกไวยากรณ์ไหม
ไม่ทันกินอะค่ะ ตอนนี้ยิงๆ ไปก่อนเลย ยังไงเขาก็น่าจะเข้าใจได้ประมาณ 60-70% อยู่แล้ว
อีกอย่าง จากประสบการณ์ทำงานกับฝรั่งหลายชาติ แล้วแต่คนด้วยนะคะ
บางคนก็ไม่ใส่ใจจะฟัง พูดให้ตายยังไงมันก็ทำเป็นไม่รู้เรื่อง (กรณีไปทวงงาน)
บางคนตั้งใจฟังเรา พูดแต่คำนามสี่ห้าคำ เขายังเข้าใจเลยว่าเราจะสื่ออะไร.. (กรณีจะจ่ายเงินเขา)

เพื่อนแอ้บอกต้องหน้าด้านไว้ก่อน..  ฮือๆ~
ยากนะ.. หน้าบางอะ

ปล. เคยเจอไกด์ชาวบ๊าน..ชาวบ้านที่เขาสก พูดภาษาอังกฤษซะปรื๋อเลย
แอบฟังฝรั่งถามเขาว่าทำไมภาษาดีจัง เขาบอกว่า ก็พูดกับนักท่องเที่ยวอย่างพวกคุณนี่แหละ..
อึ้งค่ะอึ้ง.. (หล่อเข้มด้วยอะ)

ที่อยู่ในวงเล็บ  หื่น

ไปเรียนเมืองนอก ถ้าจะเอาแบบธรรมชาติ
ต้องอยู่กับคนชาตินั้นๆถึงจะได้ผลอะ

ถ้าไปเรียนแล้วอยู่กับคนไทย ก็ต้องฝึกเองเยอะๆ
ก็ได้เหมือนกัน ถ้าหวังพึ่งธรรมชาติก็ไม่ไหว

มีเพื่อนไปแลกเปลี่ยนที่เมกาคนนึง ก่อนไปก็เก่งอยู่แล้ว
พอไปอยู่ พูดภาษาวัยรุ่นเป็นเลยทีเดียว
ไปอ่านเจอนัลในไฮไฟว์มันไม่ค่อยรู้เรื่อง
แบบว่าภาษาวัยรุ่นน่ะ  ง่ะ

<3.
ขอเบิ้ล
เมื่อคืนดูรายการตาสว่าง
มีเด็กคนนึงน่าจะประมาณ ๒ขวบ
คุณพ่อคุยกับลูกเป็นภาษาอังกฤษ คุณแม่คุยภาษาไทย
(แต่ทั้งคู่เป็นคนไทยนะ)
ได้ผลอะ
แบบเวลาลูกไปคุยกับพ่อ ก็คุยเป็นภาษาอังกฤษ
คุยกับแม่เป็นภาษาไทย

คุณพ่อบอกว่าตอนนี้กำลังหัดภาษาจีน  ไอ้มืดหมี

<3.
เข้ามาลงชื่อด้วยคน

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
กร๊าก ตอบช้าไป ..โดนตัดหน้าซะแล้วต๋อย

อ๊าง~

ออกตัวไว้ก่อนว่าภาษาอังกฤษอรไม่ได้ดีมาก อยู่กลางๆ
แต่อรเรียนมาหลายภาษา แล้วก็พอจับจุดอะไรได้นิดๆว่า
เรื่องภาษาจะได้ไม่ได้อรว่าหลักๆมันมาจากการใช้งานล่ะ
ตอนไปแลกเปลี่ยนที่เบลเยี่ยมโดยไม่มีพื้นฐานภาษาดัชท์
อรใช้เวลา 3 เดือนก็ ฟัง พูดได้แล้ว อ่านกับเขียนมาช้ากว่า
ในขณะที่ฝรั่งเศสเรียนใช้เวลาเกือบปีถึงจะได้เท่าภาษาดัชท์

เหตุผลคือโอกาสใช้ภาษาฝรั่งเศส (ณ ขณะนั้น) มันน้อยกว่า

มาตอนนี้ได้แต่ภาษาอังกฤษ เพราะไอสองภาษาข้างบนนั้น
มันเป็นภาษาที่ไม่ได้มีโอกาสใช้ เก่งแค่ไหนไม่ซ้อมก็ลืม..

อันนี้คือเล่าเกริ่นๆ หมีโหด~

ประเด็นคือ.. ปรับสกิลให้เข้ากับชีวิตประจำวันได้ก็เป็นดี อย่างที่หลายคนว่า

อยากฟังเก่งก็ฟังให้เยอะ ...ดูหนังไ่ม่มีซับ ฟังเพลงแล้วพยายามฟังเนื้อ
อยากพูดเก่งพูดให้เยอะ ...พูดกับตัวเองหน้ากระจก คุยเยอะๆ แปลอังกฤษเป็นอังกฤษ
อยากอ่านเก่งอ่านให้เยอะ ...อ่านนิยาย อ่านการ์ตูน ชอบแนงไหนก็หาอ่าน
อยากเขียนเก่งเขียนต้องให้ชิน ...เขียนไดอารี่ เข้ากระทู้เมืองนอก

บางครั้งอรไม่มีคนคุยอังกฤษด้วย ก็พยายามคิดเป็นภาษาอังกฤษ
ตอนไหนพูดได้ก็พูด ลองพูดๆบ่นๆเป็นภาษาอังฤษ จะทำให้คุ้นปาก
เวลาคุยก็กระดากน้อยลง ..ถ้าต้องพรีเซ้นท์ลูกค้า ก็ลองซ้อมๆก่อน
(ซ้อมด่าหรืออธิิบายลูกค้า เวลาลูกค้างี่เง่าก็เป็นอีกวิธีที่ดีนะคะ  กร๊าก)

สำคัญคืออย่าอายที่จะผิด.. จะทำให้กล้าพูดได้เยอะขึ้นเลยค่ะ
แล้วอย่าไปกังวลเรื่องสำเนียงมาก เอาที่เราพูดแล้วสบายปากค่ะ
เพราะอังกฤษแต่ล่ะที่ก็มีสำเนียงของมัน ไม่ใช่ว่าต้องบริติชถึงจะดี

ส่วนเรื่องการเรียนศัพท์เฉพาะทางก็มีวิธีตามที่พี่โอดำบอก
คือมีดิกชันนารีเฉพาะทาง ...แต่วิธีที่อรใช้เวลาต้องเรียนเร่งมากๆ
คือการหาหนังสือวิชาที่เกี่ยวข้องกับด้านนั้นที่เป็นภาษาอังกฤษมาอ่าน
อ่านแล้วออกเสียงก็ช่วยเรื่องพูดได้ ไม่รู้คำไหนก็เปิดดิกชันนารี
คำไหนลืมบ่อยก็จด เขียนอธิบายเป็นภาษาอังกฤษง่้ายๆให้จำได้
ฟังดูเหมือนยุ่งยาก.. แต่พอทำไปเรื่อยๆ เราจะอ่านเร็วขึ้น จำมากขึ้น
เปิดดิกน้อยลง แล้วก็ชินกับระบบคำของมันค่ะ

แต่อันนี้ก็วิธีแบบอรๆนะคะ
ง่ายไปยากไปก็แล้วแค่ถนัด

หวังว่าคงช่วยอะไรได้บ้างนะคะ ฮิ้ววว

อันบัน ♥

แอบอ้าง
ภาษาที่ไม่ได้มีโอกาสใช้ เก่งแค่ไหนไม่ซ้อมก็ลืม..
   กรี๊ดดดดด

ขอบคุณมากน้องอรรรรร  + แรงๆ  หยี

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8