หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหนูด้วย เรื่องฟอนต์ในโลตัส  (อ่าน 22209 ครั้ง)
สรุปแล้ว หนูใช้ฟอนต์ใกล้เคียงแทน แจ้งโลตัสแล้ว เค้าก็ไม่รู้จะช่วยยังไง (ก็สาขาต่างจังหวัดอ่าน๊า เค้าก็จนปัญญาจิงๆ)
เลยได้ ฟอนต์คู้ใจ ในตระกูลตัวแม่ JS มาช่วยกู้โลก
ขอขอบคุณ JS Prapakorn
ถึงไม่เหมือน แต่ก็เกือบเหมือนล่ะว๊า   แบร่
โอ้โห โทรไปจริงๆเหรอครับ
คือฟอนต์ที่ทำให้เฉพาะหน่วยงานนี่ ผมเดาเอาว่า
เป็นสิทธิ์ของผู้ออกแบบ ร่วมกับหน่วยงานที่ว่าจ้าง

ผู้ออกแบบจะเอาไปให้เจ้าอื่น ก็ต้องขออนุญาตกับหน่วยงาน
หน่วยงานจะเอาไปให้ผู้อื่น ก็ต้องขออนุญาตผู้ออกแบบก่อน
อยู่ๆจะฝ่ายใดฝ่ายนึงจะเอาไปให้ใคร ก็คงทำไม่ได้น่ะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ย้ำว่าเขาขายครับ ขอฟรีไม่ได้หรอก
ถ้าจะเอาแบบยาวๆ อาจจะต้องนั่งฟังเลกเชอร์เรื่องทรัพย์สินทางปัญญากันหน่อยล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หาตัวคล้ายๆได้ไหม
ถ้าเราไม่ใช้ฟอนต์โลตัส เราก็ใช้ฟอนต์คาร์ฟูร์ บิ๊กซี แมคโคร แทน ก็ได้นิ

นานๆตอบที ขอยิงมุขแป้กสักดอกละกัน แป่ว แป่ว แป่ว
มันต้องจังซี้ คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่จริง เรื่องป้ายเมนูอาหาร น่าจะเป็นออแกไนซ์ มารับทำ
แต่นี่ยังไงไม่รู้ แม่ค้าที่จะเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวในฟู้ดคอร์ท มาเร่หาร้านทำป้ายเมนูเอง
เราก็จนปัญญา เค้าบอกร้านไหนก็ไม่ทำให้ น่าสงสารมากๆ ฮือๆ~ เราก็เลยรับปาก ว่าจะทำให้
เจอแบบนี้อีก ในเคสของ บริษัทอื่น เราคงแย่ นี่ดีหน่อย ว่าพอหยวนๆให้
เคยเจอ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอีกเคสนึง ระบุมาว่าให้ใช้ DB-saikrok โอ้วแม่เจ้า ไม่ล่ะ
สรุปแล้ว ให้ PSL omyim ช่วยกูโลก มาแล้ว
ขอขอบคุณ ความไม่เหมือน แต่เกือบเหมือน  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
กรณีแบบนี้ ขออย่าพบเจออีกเลย  ชิ
ใช้ psl อันนี้ยิ่งน่ากลัว  (เหงื่อแตกพลั่ก)

จริงๆ ส่วนใหญ่ ถ้ารับทำพวกนี้ แล้วเค้าระบุฟอนต์มาว่าตัวนู้นตัวนี้
คงต้องขอฟอนต์จากทางเค้ามาด้วยอะครับ ไม่งั้นก็ต้องบอกเค้าไปตามตรงว่าไม่มีฟอนต์
หรือไม่ก็เลี่ยงไปใช้ฟอนต์อื่นแทน

เหมือนก่อนหน้านี้ผมรับงานของโลตัส เค้าก็ให้ฟอนต์มานะครับ
ใช้ psl แทนดีบี โอ้ว  อู้ย..

ถ้าเป็นเพราะซื้อ psl ใช้อยู่แล้ว ก็โอเคนะครับ
แต่ถ้าไม่นี่
โอ้โห

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เตรียมเงินแสนไว้เผื่อการฟ้องร้องได้เลยครับ

โทษทีเพิ่งสมัครเป็นสาวก ยังจะเอาอยู่หรือปล่าว ถ้าเอา mail มาที่ peeraponc@hotmail.com
มีหมดเลย
ชื่อ tlpromotion ครับ
tl promotion
 ลองขอ กระทู้นี้ดูดิ๊ครับ คือได้ฟอนต์มาจากลูกค้าชื่อ TL, TL Promotion เป็น Font ของ Tesco Lotus พิมพ์ใน illustrator 10 มันเป็นตัวประหลาด แต่พิมพ์ใน microsoft word , Excel ได้ มีวิธีทำให้ illustator พิมพ์ไทยได้หรือเปล่าคะ ขอบคุณล่วงหน้าคำ
ฟอนต์นี้ไม่มีแจกครับ

แล้วก็จะแนะนำว่าถ้ามีอยู่แล้วเนี่ย
ลองไปใช้ใน CS2 หรือ 3 ดูฮะ
หน้า: 1 [2]