หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 33

ผู้เขียน หัวข้อ: จาก "หมอผ่าผิด" สู่ ภาพงานเลี้ยงส่ง  (อ่าน 113476 ครั้ง)
ปุกจะผอมแล้ว เย้ กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ทราบแล้วค่ะ ว่าคุณหมอผ่าพลาดยังไง

ใช้รูปหมอแมวอธิบายแล้วกัน

คือถุงน้ำดี มนุษย์ทั่วไปน่ะนะ
มันก็คือ ส่วนสีเขียวเข้ม ที่คล้ายๆ ถั่วอยู่ใต้ตับ
แต่ของปุก ปรากฏว่า มันไม่เหมือนชาวบ้านเขา
คือ ไอ้ถุงน้ำดี มันดันติดกับตับเลย
ท่อไม่มีขั้ว แปะติดเหมือนแม่เหล็กเลย

ทีนี้พอคุณหมอเอากล้องส่องเข้าไปปั๊บ
ก็แหงกเลย หาไม่เจอ จะตัดส่วนไหน
เพราะบางคนท่อน้ำดีที่ต่อจากตับมาเนี่ย มันจะหนา
พอๆกับ common bile duct ซึ่งก็คือส่วนสีชมพูอ่อน
ในภาพเขียนภาษามนุษย์ต่างดาวกำกับไว้ยาวๆนั่นแหละ
พอคุณหมอตัดฉับเข้าไปปั๊บ
แล้วก็ตัดส่วนสีเขียวที่มีเลข 2 กำกับเข้าไปด้วย
ความผิดพลาดนี้สามารถซ่อมแซมได้เป็นสองวิธี

หนึ่งคือ ใช้หลอดยางนิ่มๆ มาเชื่อมตรงส่วนที่ขาดไป
วิธีนี้ไม่ต้องเปิดหน้าท้อง และอวัยวะทุกอย่างเหมือนเดิม
ผลเสียมหันต์คือ ในอนาคตต้องผ่าอีกแน่ๆ
เพราะท่อนี้มันไม่แข็งแรง อาจมีไขมันมาอุดตันอีกครั้ง

คุณหมอปรึกษาหมอใหญ่ ก็เลยตัดสินใจใช้วิธีที่สอง
ที่เจ็บตัวกว่ามาก แต่ระยะยาวได้ผลดี
ก็คือ ตัดลำไส้เล็กมาเลย 1 เมตร!!!
แล้วเอามาเชื่อมตรงท่อน้ำดี
แล้วลำไส้เล็กส่วนที่เหลือ ก็เอาไปต่อกับกะเพาะอาหาร
กลายเป็นยกเครื่องใหม่เลยล่ะ

วิธีนี้ข้อดีคือ จะผอมลงเรื่อยๆ เพราะ ระบบดูดซึมจากลำไส้เล็ก
หายไปครึ่งนึง คนเรามี 6 แต่เราเหลือแค่ 3 เมตร
ต่อไปก้ไม่สามารถซ่ากับเกดลดาได้อีก
เพราะเราย้ายจากสายแข็งกลายเป็นสายขิงไปเสียแล้ว
ระบบย่อยอาหารจะทำงานได้ดีขึ้น ลำไส้ใหญ่ก็จะไม่ขี้เกียจ
ยิ่งถ้าเดิน หรือ ออกกำลังช่วยด้วยแล้ว ร่างกายจะเฟิร์มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
แต่ก็ต้องเลือกกินดีๆด้วยนะ

เราอาจจะพยายามหาข้อดี จากความผิดพลาดครั้งนี้มากไปหน่อย
แต่ก็ยังดีกว่าโทษกันไปโทษกันมา
แล้วสุดท้าย เราก็เครียดเอง ประสาทเสียเอง ว่ามะ

ปล หมอไม่คิดเงินค่ารักษาวันนี้อีกแล้วล่ะ
แถมอธิบายให้ฟังตั้งเป็นชั่วโมงเลย น่ารักมากๆ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2009, 17:56 น. โดย กาปุกเอง » บันทึกการเข้า
แต่เอ็งก็จะเป็นคู่แข็งชั้นนะ  ในเรื่องการเข้าห้องน้ำ

เห็นว่าลำไส้มันสั้นแล้ว    หยี

เลวยั้นเงา
 กร๊าก นัทก็ตัดมาเหรอ
ตอนนี้ เรากิน สิบนาที ปวดอึเลยนะเว้ย

ปล พรุ่งนี้นัดกินเอมเค ตอนเย็นไม่เกินทุ่มนึง ใครว่าง ลงทะเบียนด่วน
กำเนิดคู่แข่งเจ๊นัท อู้ย..

ฮือๆ~
น่ากลัวจังเลย..

แต่ถ้าตัดลำไส้แล้วผอม มาเอาแอ้ไปตัดด้วยอีกคนได้มะ..  อ๊าง~

ช่วงนี้ระมัดระวังตัวมากๆ นะจ๊า จะได้หายไวๆ

เจ๊ปุกจะเป็นนางแบบ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
อย่าบอกนะว่าเจ๊นัทก็ลำไส้ไม่ถึง 3 เมตร  อ๊าง~

หายไว ๆ นะพี่ปุก ส่วนเรื่อง mk ที่ไหนอ่าคะ?  กรี๊ดดดดด
ฮือๆ~
น่ากลัวจังเลย..

แต่ถ้าตัดลำไส้แล้วผอม มาเอาแอ้ไปตัดด้วยอีกคนได้มะ..  อ๊าง~

ช่วงนี้ระมัดระวังตัวมากๆ นะจ๊า จะได้หายไวๆ

ลองตัดเล่นๆดูไหม
สนุกดีนะ  กร๊าก

ชั้นจะผอมไหมนังอุ้ย  กร๊าก
อย่างมากก็คงไม่อืด
พรุ่งนี้เอมเคบ่ๆๆ

ปล เอมเค ก็คงไปได้ไกลสุดแค่
โลตัสวังหิน ฮือๆ~ โทษทีนะ ไปไกลๆยังไม่ไหว

เอ็มเคเหรอ กรี๊ดดดดด

เอาไงดี อยากกินชุดผัก อยากกินชุดเห็ด อยากกินชุดเป็ด แต่กลัวหัวเหม็น หื่น

งบน้อย
อ่านเรื่องพี่ปุกแล้ว
แล้ว
แล้ว
พี่ปุกเท่มาก  ฮือๆ~

กับคำพูดที่ให้กำลังใจหมอ
กับการคิดในเชิงบวก
กับการที่ไม่มองอะไรที่พลาดหรือผ่านมาแล้วให้เรายิ่งเจ็บขึ้น  เจ๋ง

หยี  ดูก่อนน๊าว์ น้องเพิ่งมาอยู่ด้วย จัดห้องยังไม่เสร็จ 

เลวยั้นเงา
ค่อยๆอ่านทั้งหมด... (พร้อมความระทึก)
ดีใจนะคะ.. ที่พี่ปุกไม่เครียดกับสิ่งที่เกิดขึ้น
นอกจากจะสามารถมองเหตุกาณ์อย่างเข้าอกเ้ข้าใจ
แล้วยังมองเรื่องนี้ใันในแง่ดีได้ด้วย... ยิ้มน่ารัก

ยังไงขอให้พี่ปุกหายเร็วๆเที่ยวได้ไวๆนะคะ

เกย์ออก *หมัวะๆ*

// อยากไปเจอพี่ปุกที่เอ็มเคมากๆเลยค่ะ
แต่อรฝึกงานแถวหอหารค้า เลิกงาน 6 โมง
จะไปทันไหมคะนั่น คือไม่รู้มันไกลกันไหมน่ะค่ะ

อันบัน ♥
หายไว ๆ เน้อพี่ปุก
เผื่อพรุ่งนี้ผมจะไปขอแจม (เกาะป้าหน่อยไป) ปลื้ม

หายไวๆนะจ๊ะ  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 33