หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนเล่น Wordpress  (อ่าน 595935 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด

เริ่มอยากเปลี่ยนกล่องคอมเมนต์จาก disqus เป็นเฟซบุ๊กละ

แบบนี้ก็สวยดี น้อยแต่มาก ชอบ มีคอมเม้นต์แล้วเด้งไปลง facebook ให้ด้วย

กำลังหาว่าจะเอาตัวไหนมาเปลี่ยนดี
มี plugin ตัวไหนแนะนำบ้างครับ ไหว้

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ไปเอาโค้ดมาจากเฟซบุ๊กเลยครับง่ายสุด
แทนค่าโค้ดกล่องนี้ลงในไฟล์ comment ในตีมเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้แว้ว หยี

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เบิ้ลฮะ

ที่ได้นี่เพราะใช้ plugin ไม่ได้เอาไปแทนในไฟล์ comment อะไรหรอก
คำถามต่อมาคือ เวลาเราโพสต์ลงเฟซบุ๊กแล้วตรงลิงค์ที่แสดงในเฟซบุ๊กมันไม่มีเนื้อหา (ตามรูป) ทำไงดีครับ อู้ย..

ลองกูเกิลเรื่องนี้ดูครับ

โค้ด:
<meta property="og:description" content="ข้อความที่อยากให้ขึ้น ถ้าเป็น Wordpress ก็ลองหาใส่ code ที่ไว้แสดง excerpt หรือคำอธิบายย่อในหน้านั้นๆ ก็ได้จ้ะ" />  

ใส่ไว้ตรง title ในแต่ละหน้า
ลองดูหน้าโพสต์เดี่ยวๆ ของฟอนต์หรือเฟลก็ก็อปมาได้นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใส่ไว้ใน title ในแต่ละหน้านี่หมายถึง...

ถ้าเพิ่ม post ใหม่ใน wordpress แต่ละครั้ง ก็ต้องเอาโค้ดพวกนี้ไปใส่เหรอครับ หรือว่าเอาลงไว้ในไฟล์ไหน
โอย งง หาอ่านจากที่ไหนก็ไม่กระจ่าง ฮือๆๆ

ใส่ใน header.php แล้วให้ระบบมันดึงออกมาเองครับ

ผมใช้แบบนี้อยู่
<meta property="og:description" content="<?php echo strip_tags(get_the_excerpt($post->ID)); ?>" />

ปลื้ม

Reading Learning & Sharing
อ๋อ เจอที่ใส่ละ เป็นพระคุณยิ่ง เดี๋ยวลองก่อนฮะ น่าจะโอเคละ เจ๋ง

ขุด

เจอเว็บสอน WordPress อย่างละเอียดทุกขั้นตอนมาครับ
เหมาะมากสำหรับมือใหม่ อัปเดตทันสมัยอยู่เสมอ
มีทั้งแบบอ่านออนไลน์และแบบโหลดลงเครื่องไปอ่านออฟไลน์เลย

http://easywpguide.com/

(เดี๋ยวเอาไปแปะหน้าแรกด้วย)

มีเรื่องขอความช่วยเหลือค่ะ ฮือๆ~
คือ เดือนอัปเดต วพ เป็น 3.6 แล้ว
ปกติตีมมันจะมี slider หน้าเว็บ ซึ่งถ้าไม่ล็อกอินก็ไม่มีปัญหาอะไร
http://faceblog.in.th

ทีนี้ถ้าล็อกอินปุ๊บ ไอ้ก้อนสไลด์หน้าแรกมันเจ๊งอะค่ะ
อาการจะเป็นงี้

คือไอ้ส่วน Admin Bar มันจะหายไปแว้บนึงก่อน แล้วโผล่มา แล้วสไลเดอร์ก็เจ๊งแบบนี้

ทีนี้จะรบกวนถามหน่อยค่ะว่าควรแก้ไงดี ฮือๆ~ เดือนเดาว่าเพราะใช้ปลั๊กอินพวกซ่อน Admin Bar (เคยใช้พวก Adminiser อะไรทำนองนั้น แต่ลบปลั๊กอินแล้วนะ แต่มันก็ยังเป็นอ้ะ)

ก็เลยนึกไม่ออกแล้วว่าแก้ไงดี ฮ่าๆ ฮือๆ มีใครพอจะแนะแนวทางได้มั่งมั้ยคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ลองดู javascript รึยังครับว่า error หรือเปล่า

(ตัวอย่างโครม) กด F12 แล้วไปที่แทป resources
เลือกโฟลเดอร์ Frames > index.php > Scripts

แล้วดูว่ามีกลมๆ แดงๆ หลังรายชื่อไฟล์ js มั้ย ถ้ามีมันจะบอกครับว่า error อะไร (ซึ่งสามารถนำไปวินิจฉัยต่อได้)

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ลืมบอกว่าแก้ได้แล้ว ไหว้ ขอบคุณพี่บิ๊กค่ะ
เหมือนไฟล์แอดมินจะมีปัญหา เลยไปเอาเวอร์ชั่นเก่ามาใส่ไปก่อนจ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขอถามครับมีplugin ตัวไหนที่สามารถดึงโพสจาก facebook ไปที่ wordpress มั่งไหมครับ   เหมือนเวลาที่เราโพสใน facebook แล้วไปขึ้นใน โพสของ wordpress อะครับ  ลองหาๆดูมีแต่จาก  wordpress ไป facebookครับ

ขอถามครับมีplugin ตัวไหนที่สามารถดึงโพสจาก facebook ไปที่ wordpress มั่งไหมครับ   เหมือนเวลาที่เราโพสใน facebook แล้วไปขึ้นใน โพสของ wordpress อะครับ  ลองหาๆดูมีแต่จาก  wordpress ไป facebookครับ

เห็นว่ามันเจนโค้ดให้ได้เลยนะครับ อยู่ทีว่าเราอยากได้อะไรจากเฟซบุ้คไปwordpress
https://developers.facebook.com/tools/
หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106