หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: F0nt Intro ลองเข้ามาดู  (อ่าน 23518 ครั้ง)
จริงๆ ถ้าแก้แล้วไม่ควรเอาไป Edit โพสต์แรกนะครับ
เอามาปล่อยในโพสต์ล่าสุดจะดีกว่า คนที่เพิ่งเข้ามาอ่าน (แบบพี่) จะได้เห็นพัฒนาการ (เอ้า ชงให้หวานๆ แล้วจักรี)

แฟลชน่ารักดีครับ (ไม่เห็นภาพก่อนแก้ไข -- เอามาโพสต์ให้ดูอีกทีสิครับ)
แต่ข้อมูลผิดพลาดนิดนึงตรงที่บอกว่าเป็นเว็บแห่งแรกแห่งเดียว
เพราะไม่ได้เป็นแห่งแรกและแห่งเดียวแน่ๆ ครับ เจ๋ง

ขอโทษด้วยครับพี่แอน พอดีลบไปแล้ว แต่คราวหลังก็จะโพสไว้แถวนี้ๆ นะครับ ขอบคุณมากครับ   ไหว้

มันยังไม่ลงตัวหลายจุด นะครับ
ไอ้ ดอกศร ที่ชี้ให้คลิ๊ก ไม่ลงตัว
ไอ้ไม่ลงตัวนี่บอกยาก

เข้าใจว่า พี่น้อง (น้องนั่นแหละ)
น่าจะเก่งโปรแกรม โน่น นี่ นั่น
ตามสมควร แต่ยังไม่เข้าใจ องค์ประกอบศิลป์
ปะกิต เรียกว่า คอมโพ้สซิชั่น นั่นเอง

ผมขอบอกตรงๆ เลยนะครับว่า "ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับ Flash ซักเท่าไร" แต่เนื่องจาการแข่งขันทักษะทางวิชาการทั้งระดับเขตและภาคเขาให้ใช้ Flash ด้วยก็เลยต้องรับชะตากรรมเรียน Flash แบบงูๆ ปลาๆ โดยเกียบทั้งหมดได้มาจากหนังสือที่บอกว่ามีหลายเล่มจากหลายโพสที่แล้วนั่นแหละครับ แต่ได้ขนาดนี้เนื่องจากครูสอนในเรื่องของการ Mask ด้วยก็เลยได้แบบนี้ แต่ที่จริงทำไม่เป็นเลยย

แค่เด็กที่รักคอมพิวเตอร์คนหนึ่ง...ก็เท่านั้น
เรื่องความลงตัวมันพูดยากน่ะครับ น้องพี
ต้องใช้ประสบการณ์พอสมควรทีเดียวนะ กว่าจะจัดวางออกมาให้สะเด็ด  เจ๋ง

อย่าเพิ่งรีบทำครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆคิด ที่นี่มีคนแนะนำเยอะแยะ  ฮิ้ววว
ลองวาดลงกระดาษก่อนก็ได้เนอะ

ใช่ครับ โดยเฉพาะ Flash นี่ยากมากกกกกกก

ใช่ๆ อย่าท้อครับ ทำบ่อยๆ เอามาอวดบ่อยๆ
แล้วฝีมือจะพัฒนาโดดเด้งครับ

ครับพี่แอนนนนน แล้วคราวหลังจะเอาการ์ตูนที่เคยทำไว้เมื่อปีที่แล้วมาให้ดุครับ

แค่เด็กที่รักคอมพิวเตอร์คนหนึ่ง...ก็เท่านั้น
แก้ไขเอาก็ได้นะครับน้อง

ไม่จำเป็นต้องเบิ้ล

กร๊าก ผมเข้าใจแล้วฮะ

ลองดูเรื่องการจัดวางองค์ประกอบ แล้วก็ Typo ดูนะครับน่าจะดีขึ้น เจ๋ง
อ้อ มีพิมพ์ผิดด้วยแหละ น้องดำ

ลองดูทั้ง Theme ของเวบ f0nt ดูครับ ว่า Theme หลักมันคืออะไร จุดเด่นที่จะเอามานำเสนอหรือเป็นลูกเล่นอยู่ตรงไหน
การใช้ และการวางตัวอักษร แบบ Typo ที่ ก่อ บอกก็น่าสนใจครับ จุดที่ยากก็คือการนำเสนอเพราะมันเป็นอนิเมชั่น

จุดที่จะเอาเล่นได้ (แล้วไม่ลาว ไม่ดูโหลๆ) และน่าจะ impact คนดูที่สุด คือตรงไหน ลูกเล่นบางอัน อันไหนที่ใส่แล้วไม่เข้ากัน
หรืออันไหนใส่แล้วเข้ากันอันนี้ก็ต้องดูตามความเหมาะสมว่าเหมาะกับเว็บที่นำเสนอไหม
(ไม่ใช่ชอบอันนั้น อันนี้ก็เอามาใส่ แต่ต้องดูองค์ประกอบโดยรวมทั้งหมดด้วยครับ)

วิธีง่ายๆ ก็เปิด สองหน้าจอเทียบกันเลยครับ ว่าที่เราทำออกมา กับ ตัวเวบ original ดีไซน์มันไปกันได้ไหม หรือ ดีไซน์มันโดดไปขนาดไหน เราก็ตบๆ ตีๆ ให้มันกลับมาอยู่ในคอนเซ็ปให้ได้ครับ

หมีโหด~ สู้ๆ นะครับ เพราะเห็นดีไซน์ของน้องแล้ว ขัดใจพี่อย่างแรงครับ ... แต่ในด้านความพยายามดีแล้วครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2009, 17:05 น. โดย ต่อ » บันทึกการเข้า
เรื่องการใช้แฟลชไม่มีพี่ๆ ลุงๆ คนไหนติเลยครับ คือน้องทำเป็นอยู่แล้ว
ตอนนี้แหละถึงคราวของการพัฒนาเรื่องการออกแบบละ
พี่เข้าใจนะ เพราะเมื่อก่อนก็แบบนี้แหละ เริ่มจากโปรแกรมก่อนเหมือนกัน
เชียร์ๆ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอนเชียร์
ผม คัมปาย  ยิ้มน่ารัก

เจ๋ง พี่แอนทำตัวอย่างมาซักอันสิครับ ผมจะได้ดูเป็นกรณีศึกษาด้วยอะครับ

นี่ครับ องค์ประกอบภาพและเสียงที่พี่แอนทำมา

http://f0nt.com/temp/

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กร๊าก อ๊ะ.. แฟลชนั่นมัน..

ยิ้มเหี้ยมเกรียม แหม temp มากี่ปีแล้วก็ไม่รู้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ค่อนข้างไม่ชอบ ตั้งแต่แนวคิดการทำ รูปแบบ และหลายอย่าง

หนึ่ง แนวความคิดในการทำ คือ ทำทำไม มีความจำเป็นอะไรที่ต้องมี intro ของเว็บ
มันเหมือนว่าทำโดยไม่ได้คิดถึงตัวเว็บ จะว่าทำฝึกฝีมือก็ไม่เข้าเค้าเท่าไหร่ ทำอย่างอื่นก็ได้

สอง ทางศิลปะมันไม่ได้เข้ากันกับตัวเว็บเลยแม้แต่น้อย คำว่า f0nt เนี่ยไม่ได้รู้สึกถึงเว็บนี้เลย
ที่สำคัญ ฟ้อนต์ไม่สวยเลยครับ ทั้งหมดนี้ยิ่งทำให้รู้สึกถึงความ "ทำโดยไม่ได้คิดถึงตัวเว็บ "เข้าไปใหญ่
โดยเฉพาะในตอนแรกนี่เน้นชื่อคนทำเสียเหลือเกิน

สาม ไอ้"เอาเม้าท์ไปค้างดูสิ..พี่น้อง" แล้วตัวฟ้อนต์กลายเป็นสีฟ้าแล้วสีวิ่งๆ นั่น
ไอเดียมันไม่ได้ทำให้รู้สึกอะไรเลย ไม่ตื่นเต้น ไม่สวยงาม ไม่ได้คิด ไม่ได้อะไรทั้งสิ้น

การทำอะไรออกมาสักอย่างมันต้องมีความคิดชัดเจนนะครับว่าทำไปทำไม
ต้องการสื่ออะไรกับผู้รับสาร ไม่เช่นนั้นงานที่ออกมาก็จะไม่มีอะไรเลยยย อย่างงานชิ้นนี้ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ฮือๆ~ น้องเขาทำไปเพื่อความเพลิดเพลินครับลุงๆ พี่ๆ อย่าดุนักสิ

(เหมือนกับถามว่าไอ้นี่ทำไปทำไม --- อ๋อ เพื่อความฮา)

น้องดำ น้องเค้าผูกคอตายขึ้นมาล่ะก็นะ.....
 ฮือๆ~ ลุงเป็ดมาคุอะ

ลุงเป็ดเค้าวิจารณ์อันที่เอเอามาแปะต่างหาก  น้องดำ
หน้า: 1 2 [3] 4 5