หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะแสดงฟอนต์ที่ หน้าจอเล็กๆ  (อ่าน 1799 ครั้ง)
คือยังงี้ครับ ผมมีจอขนาด 320*240 px diag(ความกว้างจอ) 5.5" แล้วต้องการที่จะแสดงฟอนต์ให้คมชัด ตัวอักษรขนาดเล็กๆ ได้ไหมครับที่ลองทำดูมันเหมือนกับว่า ฟอนต์มันจะออกอาการ บิดๆเบี้ยวๆ บางตัวอักษรดูแล้วไม่รู้เรื่อง เลยจะขอความรู้หน่อยครับว่า ปกติเห็นในมือถือหรือ จออะไรขนาดเล็กๆมันจะดูชัดแจ๋วเลย เข้าใจอย่างหนึ่งว่าหน้าจอพวกนี้มีขนาดเล็กเลยดูชัดที่ ความละเอียดเพียงไม่มาก แต่ในกรณีของผม จอมันขนาดก็ไม่เล็กแต่ความละเอียดดูเหมือนจะน้อย ยังงี้พอจะมีทางแก้ไหมครับ

:46:ขอบคุณครับ
พวก pixel น่ะจะช่วนได้นะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าฟอนต์มันปรับ anti-alias มไ่ด้ ก็คงต้องใช้พวก pixel ที่เขาทำ hinting มาดีๆ (อย่าง Tahoma) ครับ
เพราะถ้าเป็นแบบโค้งๆ บ้าง ย้วยๆ บ้างเนี่ย มันจะไม่รอด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]