หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยค่ะ ด่วนมากกกก  (อ่าน 10156 ครั้ง)
คือตอนนี้ทำโปรเจคเกี่ยวกับแฟลช 8 อยู่น่ะค่ะ แล้วมันมีปัญหาทีว่า ไฟล์แฟลช .fla มันมีขนาดใหญ่มาก ประมาณ 1GB แล้วต้องการ export ไฟล์เป็น .exe นะค่ะ ปัญหาคือมันเออเร่อ ไม่สามารถ export ไฟล์ได้ มีวิธีแก้ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

^_______________________________________________^

—1% น้อยนิด แต่มีค่ามาก —
Export เป็นไฟล์ swf ก่อนครับ แล้ว เปิดไฟล์ swf ตัวนั้นเล่น จากนั้นไปที่  File > Creat Project 

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
โอ้ว ทำอะไรทำไมมันใหญ่จังครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็น .swf ก็ไม่ได้ค่ะ  ฮือๆ~ มันก็เออเร่อเหมือนกัน

ทีแรกลอง export ไฟล์ ตอนไฟล์ .fla ประมาณ 200 MB ไม่มีปัญหานะคะ แต่ตอนนี้ พอไฟล์มันใหญ่ขึ้นปัญหามันมา ........งงค่ะ

งานที่ทำคือเอาไฟล์วีดีโอลงไปด้วยนะค่ะ ไฟล์มันเลยใหญ่

>__________________________________<"

โอย ลำบากแทน (เหงื่อแตกพลั่ก)

ก่อนอื่นลอง เลือกใน Library แล้ว Clear all unused items ออกให้หมด
แล้ว Save as ไฟล์ .fla เป็นชื่อใหม่ตัวนึงนะครับ
ไม่ใช้การก็อปปี้นะ เพราะการ Save as (หรือ save and compact) มันจะลดขนาดไฟล์ได้

แต่ทั้งหมดนี้ก็ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ แค่ทำให้ไฟล์ต้นฉบับมันกระชับขึ้น เผื่อฟลุกทำได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยค่ะ เดี๋ยวขอลองก่อนนะคะ

^__________________________________^

สงสัยจะเป็นเพราะไฟล์วีดีโอละครับ ว่าแต่เอาเข้าแบบไหนครับ แนะนำให้เอาเข้าแบบโหลด flv นะครับ คือทำไฟล์vdo ให้เป็น flv 
(ในแฟลช 8 มันมีโปรแกรม เอนโค้ดติดมาให้ลองทำดูครับ)

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 อู้ย.. รวมไฟล์วีดีโอเข้าไปในงานเลยรึเปล่าครับมันถึงใหญ่ขนาดนั้น

เอาไฟล์วิดีโอเข้าเป็น .flv แล้วค่ะ

ใช่ค่ะ เอาไฟล์วีดีโอรวมไปในงานเลยค่ะ

หน้ามึน หน้ามึน หน้ามึน หน้ามึน

โห ปกติถ้าแทรกไฟล์วีดีโอจะใช้วิธีดึงไฟล์ flv จากข้างนอกเข้ามาแสดงผลเอาจะดีกว่าน่ะครับ ไม่งั้นไฟล์มันจะพัง

แก้ไขทันมั้ยครับเนี่ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2009, 00:45 น. โดย เบล » บันทึกการเข้า

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

หมายถึงยังไงคะ ไม่เข้าใจค่ะ ตอนเรา import ไฟล์เข้ามาหรอคะ???? งง

ถ้าเรา import ไฟล์เข้ามาแบบนั้น มัน export ไฟล์ เป็น .exe แล้ววิดีโอมันไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

*เข้าใจถูกมั๊ยคะ งงๆ อยู่ค่ะ

คือถ้าเป็นไฟล์วีดีโอ ในงานนี่เป็นงานแนวนำเสนอรึ CAI ครับ  ถ้ามีไฟล์วีดีโอเยอะๆจะไม่ฝังลงไปในไฟล์อะครับ

ตอนนี้ใช้วีธีใหนเล่นไฟล์วีดีโออยู่อะครับใช้ พวก component FLVplayback รึเปล่าครับ

แบบลาก component มาวางแล้วก็ใส่ path ไฟล์วีดีโอลงไป ไม่จำเป็นต้อง import วีดีโอเข้ามาอะครับดึงวีดีโอจากข้างนอก

งานจะเบาลงมากเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

พูดให้ง่ายอีกทีครับ

ปกติการเอาวีดีโอใส่ลงใน fla มันจะใหญ่ และหนักมากกกกกกกกกกก
การ Export ออกมาจึงต้องใช้ Ram มหาศาลครับ

เค้าจึงใช้วิธีการ โหลดไฟล์ FLV จากข้างนอก fla แทน
วิธีที่ง่ายที่สุดโดยไม่ต้องเขียนโค้ด คือการใช้ Component ครับ

กด Ctrl+F7 จะเปิดหน้าต่าง Component แล้วก็หาตัวที่มีชื่อว่า FLVPlayback
แล้วลากมาวางบน Stage

จากนั้นให้เปิดหน้าต่าง Parameters หรือ Component Inspector ครับ
(แนะนำ Parameters ครับ เพราะถ้าเป็น CS 3 มันจะมีให้ตรงด้านล่างใกล้ Properties แล้วก็ดูไม่วุ่นวายด้วย)
(เลือกเอาจากเมนู Window > เอานะครับ)

ที่ source หรือชื่อที่มันคล้ายๆ ความหมายคล้ายๆ แบบนี้
ก็ Browse หาไฟล์ flv ที่ต้องการได้เลยครับ จบ..

ไฟล์จะเล็กลงเยอะเลย
(ถ้าใช้วิธีนี้ ต้องเอาวีดีโอออกจาก Library ด้วยนะครับ)

(แจ๋ว แจ๋ว) ละเอียดจังงัฟ

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ   เข้าใจละคะ

แต่ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เลย  ฮือๆ~

หน้า: [1] 2