หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: font ใน f0nt.com เคยมีการเรียกเก็บค่าลิขสิท  (อ่าน 5396 ครั้ง)
font ใน f0nt.com เคยมีการเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์มั้ยครับ

เนื่องจากเว็บที่ผมทำอยู่จำเป็นต้องใช้ฟอนต์ลายมือ

ผมเสนอที่ทำงานว่าให้ใช้ฟอนต์จาก f0nt.com ดีมั้ย ฟรีด้วย (^^')

แต่มีเพื่อนที่ทำงานแย้งขึ้นมาว่า เค้าเคยโดนเก็บค่าลิขสิทธิ์จาก f0nt.com

เป็นงานจำนวน 30,000 บาท ซึ่งจริงๆผมเข้าใจมาตลอดว่า f0nt.com ไม่คิดค่าลิขสิทธิ์

เพราะผมก็ติดตามผลงานของที่นี่รวมไปถึง iannnnn.com(แบบเงียบๆ)มานาน

ได้ความรู้ไปประกอบอาชีพก็เยอะ ( แอนอร่อยนี่ใช้บ่อยมาก ^^)

จึงอยากถามว่าฟอนต์ที่นี่เสียค่าลิขสิทธ์มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ปล.ฟอนต์ที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นของพี่ layiji ครับ
แอบอ้าง
แต่มีเพื่อนที่ทำงานแย้งขึ้นมาว่า เค้าเคยโดนเก็บค่าลิขสิทธิ์จาก f0nt.com

เป็นงานจำนวน 30,000 บาท

ตรงนี้น่าสนใจนะ
เขาเคยโดนเก็บจริงไหม
ลองถามให้แน่ชัด ได้ไหมครับ
ผมอยากรู้เหมือนกัน

ส่วนฟอนต์ของที่นี่ แอนบอกว่า

โปรดทราบ | เว็บแห่งนี้ จัดทำขึ้นเพื่อเผยแพร่แบบอักษรไทย ที่ผมและเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์ ได้สร้างสรรค์ไว้
ผลงานทุกชิ้นที่ปรากฏ เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์เอง ซึ่งผ่านการอนุญาตเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
เราจึงอนุญาตให้นำไปใช้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด
เพื่อขอเป็นอีกหนึ่งแรงขับเคลื่อนเล็กๆ ให้กับวงการออกแบบกราฟิกร่วมสมัยของไทย ได้มีความเป็นไทยอย่างโตวันโตคืน
ทั้งนี้ เรายินดีรับเผยแพร่ผลงานแบบอักษรไทยทำเองจากทุกท่าน ..โอเคไหม

เดี่ยวรอแอนมาตอบอีกทีนะคะ
แต่ที่ผ่านมาทางฟอนต์ไม่เคยเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์นะคะ
ถ้ามีการเรียกเก็บจริง ทางฟอนต์น่าจะโดนแอบอ้างจากมิจฉาชีพแล้วค่ะ อู้ย..

โดนใครแอบอ้างเปล่าครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เพื่อนที่ทำงานจ่ายไหมครับ
ถ้าจ่ายนี่  อู้ย.. โอ้ว  ไม่รู้โดนไปกี่รายแล้วด้วยสิ

พอจะรู้ได้ไหมครับว่าใครเป็นคนเรียกเก็บ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
30,000.-  อู้ย..

น่าจะมีหลักฐานนะฮะ คนที่โดนเรียกเก็บไปเนี่ย
ว้าย !! เพิ่งเห็นว่าเป็นฟอนต์ผมด้วย

ต่อไป เลย์อิจิ อัศจรรย์ โหลดครั้งละสามหมื่น  กร๊าก กร๊าก
รวยแย่เลย  ไม่ล่ะ

ปล. ไม่เคยได้ตังค์จากการทำฟอนต์เลยครับ  เพราะเราทำกันเพื่อความสนุกจริงๆ
ถ้าเก็บตังค์แล้วมันจะไม่หนุกน่ะสิ

ปอ. มานึกดูอีกทีอาจจะมีการสับสนระหว่างกระทู้ที่คุยเรื่องลิขสิทธิ์ของเจ้าอื่นหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2009, 12:04 น. โดย Layiji F. Franchaton » บันทึกการเข้า

แหม ถ้าเป็นรายการตอบคำถามทางโทรศัพท์ของ อ.วีระ
แกคงด่าสวนเลยนะครับว่าเพื่อนคุณมั่วแล้ว กร๊าก

แต่จริงๆ ก็อยากรู้จักเพื่อนคนนั้นเหมือนกันครับ
เผื่อผมจะรวยมั่ง ได้ตังค์ด้วยนี่นะ หื่น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่อ๋าบอกว่า ปีที่แล้วพี่เลย์แอบไปเก็บตังเพื่อแต่งงานน่ะ หมีโหด~

เอาน่ะ ถือว่าช่วยๆกัน

โวย โว้ยไม่ใช่และ ไอ้นี่เองตัวปล่อยข่าวลือ  เอือม

อ๊าง~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

ส่วนฟอนต์ของที่นี่ แอนบอกว่า

โปรดทราบ | เว็บแห่งนี้ จัดทำขึ้นเพื่อเผยแพร่แบบอักษรไทย ที่ผมและเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์ ได้สร้างสรรค์ไว้
ผลงานทุกชิ้นที่ปรากฏ เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์เอง ซึ่งผ่านการอนุญาตเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
เราจึงอนุญาตให้นำไปใช้โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด
เพื่อขอเป็นอีกหนึ่งแรงขับเคลื่อนเล็กๆ ให้กับวงการออกแบบกราฟิกร่วมสมัยของไทย ได้มีความเป็นไทยอย่างโตวันโตคืน
ทั้งนี้ เรายินดีรับเผยแพร่ผลงานแบบอักษรไทยทำเองจากทุกท่าน ..โอเคไหม

่ข้อความนี้สงสัยว่า เอาไปใช้ได้เลย ฟรีๆ โดยไม่ต้องขอเจ้าของฟ้อนก่อน ใช่หรือป่าว แม้จะเป็นเชิงพาณิชย์  งง

แล้วฟ้อน js , db นี่ใช้เชิงพาณิชย์ฟรีหรือป่าวครับ
่ข้อความนี้สงสัยว่า เอาไปใช้ได้เลย ฟรีๆ โดยไม่ต้องขอเจ้าของฟ้อนก่อน ใช่หรือป่าว แม้จะเป็นเชิงพาณิชย์  งง

แล้วฟ้อน js , db นี่ใช้เชิงพาณิชย์ฟรีหรือป่าวครับ

ขอก่อนก็ยินดีครับ  ฮี่...

แต่ js น่าจะฟรี
ส่วน db เก็บเงินครับ

CASE1
เพื่อนของพี่แจ็คพอตอาจโดนมิจฉาชีพเล่นงาน

CASE2
เกิดสับสนระหว่าง pslfont.com กับ f0nt.com
หน้า: [1]