หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างสตูดิโอถ่ายภาพหน่อยค่ะ  (อ่าน 14969 ครั้ง)
ขออภัยครับที่ มาช้าไปหน่อย  จะมาบอกว่า  พี่ไม่มีสตูจ้ะ  มีแต่มิตร...........

ฮิ้ว~~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
มีแต่มัสมั่น น้องดำ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
แกงแก้วตา หอมยี่หล่า
ตุ๊ยย....
 โวย ใช่ที่ไหนละ

สตูไง ย่อมาจาก   สตูเบอรี่     เป็นผลไม้ชนิดหนึ่ง  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
นั่นมันสตอ
เอ้า มันอยู่ตระกูลเบอรี่เหรอเนี่ย  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
เป๋เข้าเรื่อง

ขยาย 2 เมตรที่ว่านี่เอาละเอียดขนาดไหนครับ
ถ้าเอาขนาดที่เห็นชัดเจนแม้จะยืนห่างแค่ฟุตนึง... คงต้องใช้กล้องฟิล์มมั้ง
เพราะกล้องดิจิตอลทุกวันนี้เวลาขยายสุดๆ มันได้ที่เมตรกว่า
(ของกล้อง full frame ที่ความละเอียด 72dpi ถ่ายที่ 24 ล้าน pixel)
ซึ่งภาพมันจะไม่คมมากนัก แต่ไม่แตก

แต่ถ้าเอาให้มองระยะสองสามเมตรแล้วโอเคก็ใช้กล้อง slr ความละเอียดซัก 12 ล้านก็พอไหวอยู่นะ

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 11:19 น. โดย ... » บันทึกการเข้า
ผมว่าส่วนหนึ่งมันอยู่ที่ปริ้นเตอร์ของอาร์ตเวิร์กด้วยหรือเปล่าครับ
ถ้าปริ้นเตอร์เครื่องใหญ่โปรๆ(อันนี้ไม่ค่อยความรู้เรื่องปริ้นเตอร์พวกไวนีลใหญ่ๆนะครับ มโนเอาเอง อ๊าง~ อ๊าง~)
ก็จะปริ้นออกมาใหญ่ได้เหมือนกัน ในขณะที่ภาพขนาดเท่าเอสี่
ไม่รู้จะว่ายังไงแฮะ

//มีครั้งนึง ผมทำงานขนาดเท่าจริงไปให้ร้านที่เค้าปริ้นต์ไวนีล แล้วเห็นเลยว่า งานที่เราทำไปนั้นถูกย่อขนาดลง สังเกตุจากค่าเกรเดี้ยนที่มากเกินไป ค่า แกสเชี่ยนเบลอ ที่สูงลิ่ว(งานถูกย่อ) วัตถุเลยเบลอเกิ๊น แหยะ ทำให้งานออกมาไม่ตรงกับความต้องการ

DiggityDaw aka วัวโหดด
ถ่ายสตูนี่จะแพงนะครับ
แต่คุณภาพเขาจะยอดเยี่ยม อาหารอร่อยอีกต่างหาก 555
ก็มีรู้จักอยู่นะครับ แต่ว่ามันแพง

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เรื่องสตูดิโอ ถ่ายภาพนี่
ท่องคำนี้ไว้เลยครับ

ราคาจะแปรผันตรงกับคุณภาพ  เจ๋ง

ราคาจะแปรผันตรงกับคุณภาพ 

ท่องแล้วครับ แล้วทำไงต่อ อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คัดตัวบรรจงเต็มบรรทัดอีกสองหน้ากระดาษครับ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
หลังจากท่องให้ขึ้นใจแล้ว
ก็นับเงินในกระเป๋าเลยครับ  คริคริ
สองพันที่ว่ามาอันนั้นนั่น เข้าข่ายถูกมากนะครับ

แล้วขยาย 2 เมตร ไม่ต้องห่วงครับ
กล้องแคนน่อน SLR อะไรทั่วไปก็ขยายพอ ไม่มีปัญหา
จะไวนิล สกรีน หรืออิงค์เจ็ต ละเอียดยังไงก็ได้หมด นึกถึงพวก
ป้ายฟิวเจอร์บอร์ดหาเสียง อันนั้น สูง 2 เมตร 40 หน้าคน
ก็ถ่ายด้วยกล้องดิจิตอล SLR ทั่วไปครับใหญ่กว่านั้นก็เป็นแบนเนอร์
เป็นบิลบอร์ด ก็ใช้ได้ครับ สัก 5 -10 เมตร ไหวหมด

เคยทำป้ายใหญ่สุดบิลบอร์ด 50 เมตร แต่อันนั้นก็ไม่ใช่กล้องทั่วไปน่ะนะ
แล้วค่าสตูก็แพงมาก ส่วนน้ำถ้าจะจ้างให้คุ้มค่า ไม่แพงมาก
ก็ดูว่าเราต้องการอะไรแค่ไหน ถ้าอยากได้เผื่อไว้มาก มันก็แพงมาก
หรือถ้าจะกะถ่ายทีเดียวเอาไว้ใช้ระยะยาว ก็แนะนำให้จ้างดีๆ(และแพง)ไปเลยครับ คุ้มกว่า
เข้าใจว่า จะเอาเพื่อเอาไปใช้ทำสื่อด้วยใช่ไหม หมายถึงเอาไป
ทำกราฟิกเป็นป้ายอะไรต่างๆ ถ้าแบบนั้น ถ้ามีคนทำดีๆ
เขาจะบอกเราเองว่า ต้องใช้อะไรแค่ไหน ต้องไปจ้างสตูแค่ไหนจึงจะคุ้ม
ให้เราคิดเอง จ้างแยกส่วน แล้วคนทำกับคนถ่ายไม่ได้คุยกันนี่
มันจะลำบากชีวิตเรามากครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
เค้าบอกว่าจะเช่าสตูดิโอ ถ้าพี่อู๋มาถ่ายเอาไหมเคอะ  เกย์ออก
มีนางแบบค่ะ ช่างภาพใครอยากมามาเลย เอาไหม  ฮิ้ววว

+ทุกคนค่ะ ยกเว้นพี่จักรี กะพี่กันย์  เอือม
หน้า: 1 [2] 3 4