หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเรื่อง ปุ่มใน flash 8 ด้วยคร้าบ  (อ่าน 16666 ครั้ง)
ช่วยด้วยคร้าบบบ

คือตอนนี้กำลังจะสร้างที่คล้ายๆ กับ e learning คือ สร้างเนื้อเรื่อง 10 ซีน

แล้วซีนที่ 11 เป็น หน้าที่มีปุ่มให้เลือกเนื้อเรื่อง   เช่น มีปุ่มลิ้งไปยัง ซีน  15  16 17 18 งี้อ่ะครับ

ต้องใส่โค้ดอะไรหรอ?

คือ ผมทำลิ้งไปเวป ได้  แต่ลิ้งไปยังซีน ต่อไปไม่เป็นอ่า

ใส่ gotoandplay  scence 15 ไรก็ไม่ได้อ่ะครับ

ช่วยตอบทีนะครับ

ลองกูเกิ้ลมาให้อ่านครับ

http://bubbleball.exteen.com/20051202/scene
http://www.actionscript.org/forums/showthread.php3?s=&threadid=22496

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ว้าว เร็วจัง จะลองดูนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

ได้ไม่ได้ ยังไง จะมาให้ช่วยอีกทีนะครับ

*-* ไปอ่านมาแล้ว

แต่ก็ยังไม่ได้อยู่ดีอ่ะครับ คือเค้าไม่ได้สอน เหมือนที่ผมจะทำอ่า

แล้วจะทำแบบไหนอะครับ ให้มันกระโดดไป scene นู้นนี่เฉยๆ ก้น่าจะแบบนั้นพิมพ์ syntax ไม่ถูกรึเปล่า

ก็ คงคล้ายแบบที่ คุณ เบล บอกอ่ะครับ

คือ ตอนนี้ทำปุ่มไว้ที่ ซีน 11  จะให้มันกดแล้วไปซีนที่ 16 18 ไรงี้อ่ะครับ

ต้องใช้ตัวไหนหรือว่า โค้ดอะไรหรอครับ?  ผมหาใน action แล้วก้ะไม่มี

เลยนึกว่าต้องใช้ gotoandplay  แต่พอใช้แล้วก็ไม่ได้อ่ะครับ

เอาโค้ดที่เขียนมาให้ดูหน่อยครับ เผื่อจะตอบได้ตรงกว่า

-*- จิโดนว่า มั้ยหว่า คือผมก็มือใหม่อ่ะเนอะ

ปุ่มนี้ผมจะลิ้งไปหน้า 18 ที่มีเนื้อหานะครับ

gotoAndPlay(scene 18);

แค่นี้อ่า -*- หน้าอื่นก็เปลี่ยนซีนได้

แต่พอสร้างปุ่มก้ะ แน่นิ่งเลยครับ   

ใส่ "" ด้วยนะครับ  น้องดำ

gotoAndPlay("ชื่อ Scene ",เฟรมไม่ใส่ก็ได้);

TwT มันขึ้นเป็นตัวเขียวแล้ว นึกว่าพอมีหวัง

แต่พอถึงฉากนั้น ดันไม่หยุดให้ซะงั้น

เราต้องสร้างตัว stop ไว้ที่ เฟรม แรกเลยมั้ยครับ?

คือบอกไม่ถูก เด๋วลอง เอาไฟล์ swf ให้ดูนะครับ ถึงตอนที่มีตัวกาตูน

แล้วมีปุ่มให้กดอ่ะครับ แล้วมันก้ะขาวเลย -*-

ลองเอาไฟล์มาให้ดูเลยดีกว่าครับ
(พยายามใช้ภาษาไทยให้ถูกเพื่อเป็นการให้เกียรติสถานที่นะจ๊ะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นี่อ่าครับ

ทำไมอัพแล้วไม่ขึ้นหว่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2009, 00:48 น. โดย masara » บันทึกการเข้า

กำลัง แงะ ข้อมูล โปรด รอ......

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

แอ๊ะ เอา swf มาผมดู code ให้ไม่ได้นะครับว่าผิดตรงไหน  ง่ะ

ถ้ายังไงเอาเป็น fla เลยจะได้แนะนำให้ถูกครับ

ปล. ทำไมชื่อคุ้นๆ
พี่ปิงป่าวคับ  งง งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2009, 01:02 น. โดย ~ZephyR~ » บันทึกการเข้า

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
อันนี้ .fla part1

หน้า: [1] 2 3