หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องที่เรียนต่อค่ะ  (อ่าน 67384 ครั้ง)
ขออนุญาตขอคำปรึกษานะคะ เศร้า

คือตอนนี้ติด ป โท ของมหิดลแล้วก็ มช แล้ว
แต่ไม่รู้จะอยู่ที่ไหนดี เศร้า

ที่ มช ภาควิชาที่จะไปเรียน มีคนไปสอบ 12 คน มีเดือนเป็นผู้หญิงคนเดียว
เพื่อนที่ ม ไปสอบด้วย 2 คน ติดเหมือนกัน แต่ก็รออีกที่นึงอยู่ คือถ้าสอบอีกทุนติดมันก็คงไปนอก
ที่ มช มีสาขาที่อยากเรียน แต่ต้องอยู่คนเดียว
อยู่หอก็คงอยู่คนเดียวไม่มีคนมาแชร์ด้วย คงมีตังค์ไม่พอ เศร้า

ส่วนมหิดล ภาควิชาที่ไปสมัครมีผู้หญิงด้วย
ถ้าอยู่หอก็คงอยู่กะเพื่อนที่แถวๆ เกษตรเพราะเพื่อนติด ม เกษตร
มีเพื่อนอยู่ เพื่อนตอนไปเรียนก็คงจะมี
แต่สาขาที่จะเรียนในมหิดลมันไม่สนุกเท่าของ มช เศร้า

จริงๆ ไม่อยากถามอะไรทำนองนี้เลยค่า ดูงี่เง่าเนอะ ฮือๆ~
แต่เดือนไม่อยากบอกว่าตัวเองอยู่คนเดียวได้อ้ะ
แบบว่าถ้าไปอยู่แล้วอยู่ไม่ได้จริงๆ มันคงแย่เนอะ

ปัจจัยที่สำคัญอีกอันคือเรื่องเงินด้วย คิดว่าคงได้ทุนแหละ เงินเดือนก็เจ็ดพันนิดๆ
แต่ถ้าจ่ายค่าหอคนเดียวสามพัน กลัวว่าอยู่ไม่ได้อ้ะ
แถมเงินเดือนทุนมันไม่ได้เข้าตรงเวลาทุกเดือนด้วย ฮือๆ~

ขอคำแนะนำเรื่องค่าครองชีพด้วยก็ได้ค่ะ เท่าที่ดูค่าครองชีพเชียงใหม่ไม่สูงเนอะ
แต่ค่ารถแพ้งแพงอ้ะ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เลิกเรียนเลยเดือน
ลงทุนซื้อเรือประมงสักลำ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนอ่ะ ฮือๆ~

ซื้อเรือประมงพอที่ไหนละแอน

ผ่อนแท็กซี่เหอะเดือน  กรี๊ดดดดด

เดือนเก่งจัง นับถือ  เจ๋ง

ผมทำอะไรอยู่เนี่ย  ฮือๆ~

perfectionist
 ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ผูกอู่ตามใจคนนอนครับ  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เดือนคุยกะดารึยังอ้ะ เรื่องที่เรียน มช
เรื่องการใช้ชีวิตอยู่ การหางานพิเศษทำระหว่างเรียน
อะไรต่อมิอะไร

ประเด็นเปรียบเทียบตอนนี้มีอะไรบ้าง
- มันเรียนนานไหม ยากไหม ชอบไหม
- ใช้ชีวิตระหว่างเรียนยังไง เพื่อนฝูง วิถีชีวิตอื่นๆ
- เงินทอง รายได้พิเศษ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่าถือที่ผมบอกเป็นคำแนะนำนะ

ถ้าเป็นผม  ผมเลือก มช  ปลื้ม

ด้วยเหตุผลต่างๆ นาๆ (ของผมเอง) ผมว่า มช ดีกว่า

ถ้าเกิดปัญหาทีหลังก็ถือเป็นความท้าทายที่เราจะต้องฝ่าไป  เจ๋ง

โม่:
เราว่าเราไม่ได้เก่งนะโม่
บางทีการตัดสินใจเรียนต่อ มันอาจจะเป็นการหลีกโลกภายนอกอีกนิดนึงมั้ง
จริงๆ คือคิดว่าที่รู้อยู่ตอนนี้มันไม่พอที่จะเอาไปทำงาน เลยอยากเรียนต่ออีกนิดง่ะ

เค้าว่าคนที่เรียนไปทำงานไปได้ตังค์เยอะๆ อย่างก่อ สาม (โม่ก็ออกจะเก่งนะ)
น่าอิจฉากว่าอีก ของเรานี่เข้าทำนองความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดชัดๆ ฮือๆ~

พี่แอน:

- เรื่องเรียนต้องบังคับตัวเองให้จบใน 2 ปีให้ได้ค่ะ ไม่งั้นไม่มีทุนต่อ
ยากมั้ยก็ยากทั้ง 2 ที่แหละ คือหลักสูตรของทั้ง 2 ที่ก็น่าสนใจหมด แต่ชอบของ มช มากกว่า

- เรื่องเพื่อนก็อย่างที่บอกคือ อยู่ มช มีวี่แววหัวเดียวกระเทียมลีบมาก ฮือๆ~
เรื่องเพื่อนเรียนไม่เท่าไหร่ แต่ไม่มีเพื่อนอยู่ เพื่อนแชร์ค่าหออะไรงี้ชัวร์ๆ

ตอนนี้แอบคิดว่าอยู่กรุงเทพน่าจะอุ่นใจกว่าอะไรทำนองนี้ อ๊าง~

- เงินทอง มีเงินทุน เงินเดือนเจ็ดพัน แต่เข้าแบบ 2 เดือนเข้าที คือเข้าไม่ตรงตามเวลาค่ะ
งานพิเศษตอนนี้ไม่มีเลยค่ะ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเรียน ป โทหนักเปล่า เพราะมี coursework ต้องลงวิชาบังคับด้วย ทีสิสก็ต้องรีบทำด้วยค่า

ของมหิดลรายงานตัวต้นเดือนหน้าแล้ว ฮือๆ~

ใจต้องการไปที่ไหนล่ะ   อืมมมมห์

เลวยั้นเงา
หลังจากฟังเหตุผลแวดล้อม
มากมาย หลายประการ

กรุงเทพฯ เหอะ  หมีโหด~>
เดือนลงเรียนสาขาอะไรไว้บ้างเหรอจ้ะ

พอจะดูเวลาเรียนได้มั๊ย ว่าน่าจะว่างช่วงไหนบ้าง

เพื่อนพี่ได้ทุนเรียนเหมือนกัน เ รียนไ ปปีนึงแ ล้ว เ หลืออีกปี  มันอาศัยเป็น TA ช่วยสอน
แล้วก็มีอาจารย์ช่วยหางานให้ทำอยู่เนืองๆน่ะ

พี่ก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้วยสิ  
เอาเป็นว่า ลองปรึกษาอาจารยืที่พอจะแนะนำได้ดีไหม
รุ่นพี่ ที่เค้าเคยเรียนมา เค้าน่าจะมีประสบการณ์ และมีลู่ทางพอที่จะช่วยให้มีงานทำระหว่างเรียนได้น่ะจ้ะ

แต่เรื่องหอ เพื่อนพี่มันอยู่หอในมอ ค่าหอก้ไม่เเพง
ค่าน้ำ ค่าไฟก็รวมเหมาจ่ายกับค่าหอนั่นแหละ

ปล. เพื่อนพี่เป็นผู้ชายจ้ะ  น้องดำ
เรียนกรุงแหละ
ยังไงก็มี โบว์และแอน  ยิ้มน่ารัก

พี่ว่าเรียนที่ มช เถอะค่ะ
เพราะเดือนชอบใช่ม่า
เรียนที่ตัวเองชอบดีกว่า

ไอ้เรื่องอยู่คนเดียวเป็นไไปไม่ได้หรอก
เพื่อนน่ะมีทุกที่แหละ เดี๋ยวก็หาเพื่อนใหม่ได้เอง  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
กรุงเทพเหอะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 17