หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุ้นลงทุน  (อ่าน 232678 ครั้ง)

+ ขอบคุณมากค่าา  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ผมพอได้ยินมาว่า

"หุ้นขึ้นทองตก หุ้นตกทองขึ้น"

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
อยากฟังจากผู้รู้น่ะครับ เรียนทฤษฎีมันก็ไม่พอ

(เรียนเศรษฐศาสตร์เหมือนกัน  หยี)

ตัวคนเดียว :]
ช่วงนี้เล่นกองทุน SCBSFF กับ SCBSET เล่นครับ
วันก่อนที่อยู่ดีๆ ตลาดหุ้นร่วงกราวรูดเล่นเอาใจหายแว๊บเลยเหมือนกัน

ยอด 5000 บาทแรก ลงไปได้ 4 วัน ปันผลกลับมา 360 กว่าบาท ฮิ้ววว
ส่วนตอนนี้ก็อย่างที่เห็นครับ
5000 บาทหลังนี่พลาด T_T ตอนนี้คงได้เห็นตลาดหุ้น 600 จุดในเร็ววัน
คิดว่าไอ้พวกนี้คงได้ขึ้นมาโขเหมือนกัน
แต่คงไม่ลงเพิ่มแล้ว ให้ไอ้พวกนี้เป็นค่าลองวิชาไปก็พอ

เกย์ออก ขอบคุณค่ะ เสียวมากเสียวน้อย เลือกกันเอง  หื่น

เดี๋ยวกองทุนตราสารหนี้ SCBSFF ขอให้ครบเดือนจะมาสรุปใจความให้ฟังครับ
อีก 10 วัน กรี๊ดดดดด

ตอนนี้ของเอ กองทุนรวมตราสารหนี้ TSB ตกระนาวครับ  กร๊าก

ดันไปซื้อจังหวะไม่ดี ก่อนรัฐประกาสปล่อยเงินเข้าระบบอีกกี่ล้านไม่รู้ ลดลงฮวบ

ตอนนี้ก็รอมันขึ้นแล้วค่อยเปลี่ยนไปเป็นตราสารมุน ไม่ก็ซื้อหุ้นไปเลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กรี๊ดดดดด กิ๊ดๆ สนใจซื้อทองค่ะ
ไม่ได้มีเงินมากมายแต่อยากแบ่งเงินบางส่วนซื้อมาเก็บไว้
ยังไงระยะยาวมันก็จะขึ้นใช่หรือเปล่าคะ
แล้วควรรอให้ทองบาทละเท่าไหร่ถึงซื้อดี  อ๊าง~

ของข้าพเจ้า ขอเริ่มต้นด้วยการใช้หนี้ให้หมดก่อนนะ
แล้วค่อยมาลงทุน ฮือๆ~

สนใจ SCB ของพี่ไอซ์แหละ
ทุนไม่เยอะก็ได้้ กรี๊ดดดดด

เหตุผลอย่างหนึ่งที่นักธุรกิจชอบเงินกู้มากกว่าใช้เงินกู

เนื่องจาก เขาสามารถเอาเงินกู้ ไปหาผลตอบแทนได้มากกว่า ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้กับเงินกู้ ส่วนเงินกู ก็ยังสามารถเอาไปหาผลตอบแทนได้อีก

เช่น ถ้ากู้ดอกร้อยละ 6 แต่สามารถหาผลตอบแทนได้มากกว่าร้อยละ 6 ก็กู้ดีกว่า

แล้วอย่างนี้จะใช้เงินกู ทำไม

"Don't be afraid to take a big step if one is indicated; you can't cross a chasm in two small jumps"

ชอบประโยคข้างบน อะ แปลเอาเองกันนัครับ ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2009, 01:01 น. โดย :†:Ϊη ģŎđ шε Ţѓűśţ :†: » บันทึกการเข้า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
อ๊ะ เรื่องกองทุนตราสารหนี้น่าสนใจ   กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ใครที่สนใจลงทุนในลักษณะเดียวกับ SCBSFF คือสามารถซื้อขายได้ทุกวันทำการ ให้ผลตอบแทนกว่าฝากธนาคาร ลอง sEaRch ดู ใช้ Keyword ว่า

Money Market Fund  นะครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เหตุผลอย่างหนึ่งที่นักธุรกิจชอบเงินกู้มากกว่าใช้เงินกู

เนื่องจาก เขาสามารถเอาเงินกู้ ไปหาผลตอบแทนได้มากกว่า ดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายให้กับเงินกู้ ส่วนเงินกู ก็ยังสามารถเอาไปหาผลตอบแทนได้อีก

เช่น ถ้ากู้ดอกร้อยละ 6 แต่สามารถหาผลตอบแทนได้มากกว่าร้อยละ 6 ก็กู้ดีกว่า

แล้วอย่างนี้จะใช้เงินกู ทำไม

สงสัยครับ คือถ้าเค้ามีเงินกูที่สามารถเอามาใช้ได้ ก็ใช้เงินกูไม่ดีกว่าเหรอครับ งง
จะได้ผลประโยชน์เต็มๆ ไปต้องไปเสียดอกเงินกู้

เขาก็สามารถเอาเงินกูไปทำอย่างอื่นได้ผลประโยชน์เพิ่มอีกเต็มๆ ไงครับ

ยกตัวอย่างเช่น
มีเงินเจ็ดล้าน
สร้างบ้านเจ็ดล้าน

ก็เลยกู้ธนาคาร เจ็ดล้าน ดอกเบี้ย ห้า เปอร์เซ็นต์
เอาเงินสดในมือเจ็ดล้าน ไปซื้อหุ้นกู้ของธนาคาร (สมมุติๆ) ได้ดอกเบี้ย 6 เปอร์เซ็นต์

สร้างบ้านได้กำไร หนึ่งเปอร์เซ็นต์นะครับ หรือถ้า ได้ไม่ถึงห้าเปอร์เซ็นต์ ก็เหมือน ลดดอกได้ไปในตัว
แถมมีเงินสดในมืออีก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โอ้วว... โวย ล้ำลึก

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 44