หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุ้นลงทุน  (อ่าน 232643 ครั้ง)
ทำงานอบู่ บ.โบร๊กเกอร์กว่าครึ่งปีแล้ว ยังเล่นหุ้นไม่เป็นเลย  ฮือๆ~

รู้สึกว่าจะเป็นคนเดียวใน บ. ที่ยังไม่ได้เปิดพอร์ท  ฮือๆ~ ฮือๆ~

เล่น Gold Future เล้ยยย  โวย โวย

ส้มจบโทเศรษฐาสตร์มา ตอนแรกว่าจะไปสอบเป็นโบรกเกอร์ คิดไปคิดมา มันไม่ค่อยมันส์

ปล. เพื่อนส้มเป็นโบรกเกอร์ เดือนๆนึงมันได้เฉลี่ย 3 แสน   โวย

ปอ. เล่นทองเจ๊งง่าย แต่แหม .. เล่นขำๆ กำไรดีกว่ารอดอกกว่าธนาคารนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2009, 12:30 น. โดย ส้ น ♥ » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
อยากรู้ที่ว่า "เจ๊งง่าย" เพราะอะไรคะเจ้

เพราะมันมีขึ้นลงไงจ๊ะ

แต่เล่นทอง ชาวบ้านเราๆ มันเล่นได้ง่าย สูตรน้อย ซื้อง่ายขายคล่อง

อย่างช่วงเงินที่ผันผวนมากๆ น้ำมันขึ้นๆลงๆ ก็เสี่ยงสูง

มันจะเจ้ง ..ยกตัวอย่างง่ายๆ วันนี้เราคิดว่าเราซื้อ 10k  แต่ชิบหายค่าเงินดอลมีแนวโน้มขึ้น  คนแห่มาซื้อดอลไว้เก็ง ไม่เล่นทอง

แถมราคาน้ำมันปรับลด ทองก็ราคาตกตามดีมาน แทนที่จะได้ขายได้กำไร ราคาทองปรับเหลือ 9000

อันนี้ยกตัวอย่างเจ๊ง ... ที่พอจะเห็นภาพง่ายๆ   น้องดำ

ปล. ช่วง 2 ปีก่อน ใครเล่นทอง ได้กำไรบาทละ 3000 เลยนะ

ปอ. แต่คาดว่าทองมีแต่จะดีดตัวขึ้น ถ้าไม่ได้รีบใช้เงินก็ซื้อดองเก็บไว้ก็ได้นะ

ปฮ. ช่วงนี้คนที่เคยซื้อทองเก็บไว้ แห่กันออกมาขายได้กำไรกันไปถ้วนหน้า เพราะน้ำมันขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2009, 12:40 น. โดย ส้ น ♥ » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ถามนอกเรื่อง... คุณส้มจบ เสดสาดจากที่ไหนครับ สอบยากไหม

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ขอเบิ้ล..

ช่วงนี้ไม่แนะนำให้เล่นหุ้นอย่างแรง  เพราะมันเหวี่ยงมาก

เสี่ยงสูง ผลกำไรต่ำ (กว่าที่ควรจะเป็น)

เอาไว้มาเล่นกันอีกที ตอนที่นโยบายถีบ ฉุด ภาคอสังหา ฯ เยอะๆ จะดีกว่า

อันนี้พิจารณาส่วนตัว

ตูคิดว่า ภาคอสังฯมันเป็นตัวดันเศรษฐกิจ ธุรกิจงาน เงินโดยรวม ขนาดใหญ่

ทั้งหุ้นก่อสร้าง หุ้นพลังงาน และก็พวกสถาบันการเงินอีก การที่จะเป็นเช่นนี้ได้นั้น หมายถึงการเมืองเริ่มน่าเชื่อถือด้วย

ประการ ฉะนี้แหละ ช่วงเน้นภาคอสังหา ฯ ทำไมจึงเป็นช่วงที่น่าเล่นหุ้น

ปล.โท เศรษฐศาสตร์  ม.เกษตร ฯ ค่ะ สอบเข้าไม่ยาก ง่ายๆ

ส้มเรียนไม่เก่งค่ะ ใช้เซนส์อย่างเดียว อีกอย่างมีพื้นฐานจาก ป.ตรี บริหารธุรกิจระหว่างประเทศด้วยค่ะ เลยไปเร็ว

คณะนี้ พวกวิศวะก็มาเรียนกันเยอะ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรกัน เรียนกันสนุกสนาน  เกย์แอบ

ปอ. แหมใครทำงานธนาคาร น่าจะเข้ามาคุยกันคงสนุกไม่น้อยเลยนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2009, 12:52 น. โดย ส้ น ♥ » บันทึกการเข้า

ตูนว่า ไม่ว่าจะลงทุนในอะไรมันก็ต้องมีเสี่ยง มากน้อย แล้วแต่

ขึ้นอยู่กับว่าเรามีกำหนดเพดาน กับ กั้นพื้นไว้ยังไง
ถ้าเล่นลอย ๆ หวังสูง ได้เยอะ อาจจะตกเจ็บ
เหมือนเล่นแบบมี limit มี gap ที่กำหนดเอาไว้
ลงทุนแบบพอเพียง  ลันล้า

ช่วงนี้ใครเข้ามาเล่นหุ้นก็ระวังติ๊ดนึงอย่างที่คุณส้ม ว่านั่นแหละครับ ตอนนี้ทะลุ 555 จุดไปแล้ว น่าจะสะท้อนภาพเศรษฐกิจ ช่วงห้า หกเดือนข้างหน้าไปพอสมควรแล้ว หุ้นบางตัวที่ราคาลงตามตลาดที่มัน panic ช่วงที่ผ่านมา ก็เริ่มขึ้่นมาใกล้ๆ ความเป็นจริงไปเยอะแล้ว

แต่ถ้าเข้ามาแล้วจะเล่นแนว VI ซื้อแล้วถือยาวหลักปี หน่ะ เข้ามาได่เลย ราคาต่ำกว่าพื้นฐานเพียบ ตัวที่ปันผลดีๆ ราคาต่ำๆ ยังมีอีกเยอะ
หรือถ้าจะเอาอย่างเบๆ ปลอดภัยสุดๆ ก็พวกหุ้น  Defensive ทั้งหลายแหล่ (แต่เลือกที่สภาพคล่องดีๆ หน่อย ไปเลือกหุ้นดีแต่สภาพคล่องต่ำ ก็อึดอัดเวลาจะขายเหมือนกัน)

หรือถ้าใครคิดว่าจะเอาความเสี่ยงน้อยๆ  แต่อยากได้ผลตอบแทนมากกว่า ใส่ตุ่มฝังดิน หรือฝากธนาคาร พวกกองทุนรวมอสังหาก็น่าเล่น หลายตัวปันผลรายไตรมาส บางตัวปันผลปีละเกือบบาท หรือว่า 11%

หรือถ้าอยากจะเอาเสี่ยงน้อยลงไปอีก ตอนนี้ที่เห็นๆ ไปฝากกัน ก็ SCBSFF นั่นแหละครับ ผลตอบแทนรายวัน

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม

+ ขอบคุณค่า  กรี๊ดดดดด

ใครสนใจการลงทุนพวกหุ้น ตราสารหนี้ ตราสารทุน (มีอะไรบ้างก็ไม่รู้) ลองศึกษาข้อมูลก่อนก็ดีครับ

http://www.tsi-thailand.org/

มีหลายหลักสูตรที่่อบรมฟรี

การลงทุนในตลาดหุ้น เป็นการลงทุนเพียงแบบเดียวที่ให้ผลตอบแทนชนะเงินเฟ้อนะ
( ลงทุนนะ ไม่ใช่ไปเก็งกำไร พวก daytrade)

ตอนนี้ผมสนใจ day trade พอมีแหล่งข้อมูลให้ศึกษามั้ยครับ และสถานการณ์ตอนนี้เหมาะที่จะเข้าไปรึเปล่าครับ

ที่สนใจ day trade เนื่องจากการทำงานปัจจุบัน สามารถนั่งดูหน้าจอหุ้นได้ทั้งวันครับ (แต่ความรู้แทบจะเป็นศูนย์)
โธ่ ลุง

มีโอกาสมากกว่าชาวบ้านเค้าตั้งเยอะเลยนะเนี่ย

ดีเลย ไหนๆก็นั่งทั้งวัน ลุงอย่าลืมรายงานสถานการณ์การลงทุนมั่งนะคะ  หมีโหด~

มีโอกาสแต่ไม่มีความรู้นะสิ  ฮือๆ~
มีหนังสือการลงทุนในหุ้น daytrade อยุ่อะครับ ลองเดินดูตามร้านหนังสืออะครับ

เรื่อง daytrade ผมไม่สันทัดจริง

แต่จริงๆ หุ้นราคาถูกๆ มีเยอะเลยนะ อย่าง n-park อย่างนี้ ราคายังไงก็ไม่มีวันลงมากว่าปัจจุบันอยู่แล้ว

ป.ล.เดย์เทรด เข้าได้ทุกเมื่อครับ อยู่บัวหลวงอยุ่แล้วนิ เปิด port ไปเลย

ไปตั้งใหม่เลยดีกว่า เนอะ
ผมแตกหน่อไม่เป็น  ยิ้มน่ารัก

เอาเป็น หุ้น ตราสารหนี้ ทองคำ
อะไรก็ว่ากันไป

ส่วนจู๋นี้ขอ แบบ คนทำธุรกิจแบบจะก่อร่างสร้างฐานะ
แลกเปลี่ยนการทำการตลาด หรือแนวคิดในการประชาสัมพันธ์
ทัศนคติของเถ้าแก่ ฯลฯ

แตกหน่อแล้วจ้ะ เกย์ออก
เอาไว้บนหิ้งเหมือนเดิมด้วยล่ะ เพราะการลงทุนมีความเสียว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 44