หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุ้นลงทุน  (อ่าน 232627 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด อ้ะ ของ UOB ก็ทำได้แบบนี้เลย
ซื้อขายกองทุนทาง net ได้เลย
แต่มีความปลอดภัยพอสมควรนะ
เพราะถ้าจะซื้อก็ต้องใส่ password อีกชั้นนึงด้วยล่ะ
ทำทาง net สะดวกดี ไม่ต้องไปธนาคาร

ตอนนี้เห็นว่ากองทุนแบบที่เราคุยกันอยู่นี้มีเกือบทุกธนาคารเลยแหละ
แค่ชื่อต่างกันไป อย่างของ UOB ก็จะเป็น UOB sure daily ล่ะ  ปลื้ม

จ๊ะ ปกติก็มีทุกธนาคารนะ ที่ควรดูก็น่าจะเป็น
นโยบายของกองทุนว่าจะเอาเงินนั้น ๆ ไปลงทุนในอะไร ?
มั่นคงแค่ไหน เสี่ยงมากน้อยยังไง

ก็ต้องชั่งน้ำหนัก ระหว่างความเสี่ยง กับ อัตราผลตอบแทนล่ะ
ถ้าเสี่ยงน้อยหน่อย ผลตอบแทนก็จะไม่หรูหรานัก (แต่ก็มากกว่านอนนิ่ง ๆ ในออมทรัพย์/ประจำ)
แต่ถ้าเป็นกองทุนที่ลงทุนเกี่ยวกับบริษัทเอกชน / หุ้น อัตราดอกเบี้ยก็จะสูงกว่า

ตอนนี้ก็เปิดกองทุน K-Treasury ไว้เหมือนกันค่ะ ช่วงก่อนหน้านี้สนใจศึกษาอยู่พักใหญ่ แต่ตอนนี้ยังไม่ค่อยว่างเลย เอาเป็นว่าใครที่สนใจลองเข้าไปเวบนี้นะคะ มีความรู้มากมาย http://www.tsi-thailand.org/ เป็นเวบไซต์ของTSI (ย่อมาจากอะไร เข้าไปดูในเวบนะคะ) ให้ข้อมูลความรู้แก่ประชาชนทั่วไปที่สนใจในเรื่องของการลงทุนค่ะ สามารถสมัครสมาชิกได้ฟรี และยังลงเรียนบทเรียนออนไลน์ได้ฟรีอีกด้วยค่ะ มีข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุนตั้งแต่พื้นฐานจนขั้นสูงเลยค่ะ หรือถ้าอยากอ่านหนังสือ เคยอ่านของคุณอมิตา ชื่อ เก็บเงินยังไงให้ได้ล้าน (ประมาณนี้นะคะ ไม่ค่อยชัวร์ค่ะ) เล่มละร้อยกว่าบาท แต่ทำให้เราได้ความรู้เรื่องการเงินที่มหาวิทยาลัยน่าจะสอนนักศึกษาไว้เป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิต แต่ไม่สอน น่าจะบรรจุไว้ในหลักสูตรการศึกษามากๆเลยนะ ลองศึกษาดูค่ะ ไม่ได้เข้าใจยากอย่างที่คิดเลยค่ะ มีอะไรลองโพสต์มาคุยกันได้นะคะ จะเข้ามาดูเรื่อยๆ ถ้าตอบได้จะตอบจ้า
+ ขอบคุณค่ะ

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง Gold Future Trading อยู่ด้วย อ๊าง~

ปล. วันนี้ไปซื้อกองทุนเพิ่มจ๊ะ เดี๋ยวสักอาทิตย์นึงผ่านมา จะมาแจ้งว่า statement ขึ้นยังไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 2009, 19:39 น. โดย ❤ ตูน ❤ » บันทึกการเข้า

Gold Future Trading
http://www.bualuang.co.th/le/popup/siminar_pop.html

เชิญเข้าร่วมอบรมได้ฟรีจ๊ะ

// แอบโฆษณาให้ บ.  กร๊าก กร๊าก
รายงานความเคลื่อนไหว
ผ่านมาได้ราว ๆ 1อาทิตย์ เชค book ดอกเบี้ยขึ้นมา 22.56 บาท

(เงินต้นที่ซื้อกองทุนไว้ 100k)

เมื่อวานซืนเพิ่งเปิดบัญชี K-MONEY ไปครับ นโยบายลงทุนในเงินฝากและตราสารหนี้ระยะสั้นทั้งในภาครัฐและเอกชน คล้ายๆ กับ K-Treasury ที่ลงทุนในตราสารหนี้ระยะสั้นในภาครัฐอย่างเดียว เงื่อนไขการซื้อขายหน่วยลงทุนเหมือนกัน

เลือก K-MONEY เพราะว่าดูผลประกอบการย้อนหลังตั้งแต่ช่วง Sub-prime crisis ใกล้เคียงกันกับ K-Treasury แต่ NAV (Net Asset Value - ในแง่ของกองทุนคือราคาหน่วยลงทุน) ของตัวนี้ราคาถูกกว่า ค่าธรรมเนียมการจัดการรายปีน้อยกว่าแหละ

แต่ความเสี่ยงสูงกว่าเล็กน้อย ซึ่งก็ยอมรับได้

ช่วงนี้ต้องทำเป็นลืมๆ เงินที่เอาไปไว้ในกองทุนหุ้นทั้งหลาย คิดเสียว่าเป็นเงินฝากประจำระยะยาวมาก
ถ้าขายตอนนี้จะขาดทุน 38.73% ล่ะ

งบน้อย
 กรี๊ดดดดด กำลังอยากจะรู้ K-Money อยู่พอดีเลยค่ะ ยังไงส่งข่าวบ้างนะคะ
เผื่อจะโยกย้ายไปบ้าง เพราะเห็นว่า ด/บ สูงกว่านิดหน่อย

ปล. ตอนนี้ดอกเบี้ยได้มา 50กว่าบาทล่ะ  ยิ้มน่ารัก

http://vimeo.com/moogaloop.swf?clip_id=3261363&server=vimeo.com&show_title=1&show_byline=0&show_portrait=0&color=ff9933&fullscreen=1

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ซื้อ K-Treasury ไว้เหมือนกันครับ อืมมมมห์

เรื่องของเรื่องคือ มีเงินอยู่ก้อนนึง เก็บไว้ในบัญชีออมทรัพย์นิ่งๆ
เวลาไปอัพสมุดทีก็คิดว่า น่าจะเอาเงินก้อนนี้ไปทำอะไรซักอย่างนะ
น่าจะเอาไปลงทุนทำอะไรซักอย่างที่มันเพิ่มมูลค่าขึ้นมากกว่า 0.75%

แผนแรก เอาไปลงทุนกิจการอะไรซักอย่าง แบบซื้อมาขายไป
แต่ก็ตกไปเพราะช่วงนั้นทำงานประจำอยู่ ไม่มีเวลาพอ

แผนสอง ซื้อหุ้น เอาเงินปันผล+เก็งกำไร
พอลองศึกษาดู พบว่ามันมีอะไรลึกซึ้งเยอะ ในแง่ของเศรษฐกิจ การเมือง ความเีสี่ยง ฯลฯ
วุฒิภาวะอาจจะยังไม่ถึง หรือโง่ก็ไม่รู้ กร๊าก
อีกอย่างต้องมีเงินทุนเยอะพอสมควร อันนี้ก็ตกไป

แผนสาม โอนไปอยู่บัญชีฝากประจำซะ ยังไงก็มากกว่า 0.75 แน่ๆ
ตกลงเอาแผนนี้แหละ ขี้เกียจแล้วด้วย

พอไปที่ธนาคาร จังหวะพนักงานเค้าสลับเบรกพอดี
เจ้าหน้าที่ฝ่ายอาวุโสอะไรซักอย่างนี้แหละมาบริการให้ผม
ก็เล่าให้เขาฟัง เขาก็แนะนำว่าอันนี้แหละ เพิ่งมีออกมา
เขาก็ซื้อไว้เหมือนกันแสนนึง แล้วก็เอาสมุดบัญชีของเขามาให้ดู
ผมหยิบเครื่องคิดเลขมาคิด เออเว้ย เยอะกว่าฝากประจำอีก
ความเสี่ยงก็น้อย ถอนได้เลยไม่ต้องรอครบรอบด้วย

ผมเลยตัดสินใจว่า ลองดูหน่อยแล้วกัน ซักปีนึง
แล้วเอามาเทียบกับฝากประจำ แล้วค่อยมาคิดอะไรต่อไป

เริ่มที่เดือน 7 / 51 เงินต้นที่ 50k
เดือน 8 / 51 เงินเพิ่ม 124.94 บาท
เดือน 9 / 51 เงินเพิ่ม 157.08 บาท
เดือน 10 / 51 เงินเพิ่ม 129.01 บาท
เดือน 11 / 51 เงินเพิ่ม 119.96 บาท
เดือน 12 / 51 เงินเพิ่ม 117.70 บาท

สรุป 5 เดือน เงินเพิ่ม 648.69 บาท เฉลี่ย 129.73 บาทต่อเดือน หรือประมาณ 0.25% ต่อเดือน

เดือน 1 / 52 เงินเพิ่ม 61.11 บาท เจอภาวะเศรษฐกิจเต็มๆดอก ง่ะ
เดือน 2 / 52 ยังไม่ได้ไปเช็ค

// สนใจ K-Money เหมือนกัน เกย์ออก

Reading Learning & Sharing

ศึกษามาเมื่อคืนครับ

พบว่าเขาแนะนำ TMBAM กันธนทวีรึเปล่าไม่แน่ใจ
เพราะมีคอมโบ้ เอาเงินเดือนที่ได้ทุกเดือนไปวางที่ MMF นี้เลย
แล้วค่อยถอนออกมาใช้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

MMF คืออะไรครับ

งบน้อย
Money Market Fund (MMF) ครับ

ก็คือ k-money, k-treasure, TMB ธนทวี, SCB อะไรไม่รู้

นั่นแหละครับ เป็นชื่อเรียกกองทุนรวมตลาดเงินครับผม

การลงทุน มีความเสี่ยง เบื้องหลังความเสี่ยงยังมีดวง
ผมไม่เคยมีดวง ในการลงทุนในกองทุนของธนาคาร
ทุกกองทุนที่เคยลง มูลค่ารูดลงตามดวงเมือง
คำตอบ อาจจะนอกประเด็น
แต่เพื่อขยายมุม ..
..
ดังนั้น ..
ธุรกรรมที่เกี่ยวข้องกับธนาคาร จึงเหลือเพียงบัญชีออมทรัพย์
อาจจะเป็นเพราะว่า ทัศนะในการลงทุนย่อมต่างกันไปตามอุปนิสัย
นิสัยแบบผม ชอบผลตอบแทนที่น้อย แต่พอใจกับสภาพคล่องที่สูง
ถ้าทำธุรกิจ จะมีทัศนะแบบนี้แหละ แก้ยาก
ไม่ได้ดอกไม่เป็นไร แต่มีเงินต่อยอด หมุนเวียนทุกเมื่อ ที่ต้องการ
เคยสมมตินะ สมมติว่ามีเงินเย็นเฉียบ ทำอะไรดีที่สุด?
ผมจะแบ่งออกเป็นสี่ส่วน เป็นสี่ส่วนเพื่อ"การลงทุนระยะยาวที่มีความเสี่ยงต่ำ"
1.ซื้อหนังสือดีๆ มาอ่าน
2.ซื้อทองคำแท่ง
3.จ้างตัวเองทำงานการกุศล
4.เปิดบัญชีฝากประจำ ธนาคารเพื่อการเกษตรฯ
..
ที่อยากให้พิจารณา ไม่ใช่ข้อมูลทางการเงินและผลตอบแทนเป็นตัวเงินเท่านั้น
ถ้าในประเด็นกองทุนธนาคาร นอกจากข้อมูลตัวเลข-ปัจจัยทางการเงินล้วนๆแล้ว
กองทุนไหน ที่เรารู้สึกดี มีประโยชน์ ย่อมมีค่าควรแก่การลงทุน
ผลตอบแทนทางใจที่เป็นสุข ไม่มีหน่วยใดวัดได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2009, 01:43 น. โดย กำนม.};oO= » บันทึกการเข้า

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..

ลุงกำนันหายไปนานเลย  กรี๊ดดดดด

ตอนนี้ตกลงเปิด T-CASH ครับ เห็นในพันติ๊บปีที่แล้วบอกว่าผลประกอบการได้อันดับสองรองจากอเบบอร์ดีนเลยลองซะ

(จริงๆ แล้วมันอยู่ใต้ตึกบริษัท เลยเปิดง่าย  น้องดำ)

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 44