หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุ้นลงทุน  (อ่าน 232670 ครั้ง)
มีเรื่องมาปรึกษาค่ะ เกี่ยวกับการลงทุน

สำหรับคนที่เก็บออมเงินไว้ในบัญชีจำนวนหนึ่ง แล้วเป็นเงินนอนนิ่ง ๆ อยู่ในบัญชีออมทรัพย์
ไม่เกี่ยวกับการดึงออกมาใช้จ่ายนะ เป็นเงินที่ไม่มีผลต่อสภาพคล่องทางการเงิน
แล้วตอนนี้ลองเชคข้อมูล Rate ดอกเบี้ยเงินฝากประจำ ไม่ค่อยดึงดูดใจเลย
ไม่ต่างจากดอกเบี้ยออมทรัพย์สักเท่าไหร่ เลยหาข้อมูลอันอื่น ๆ ดู

ธนาคารแนะนำ K-Treasure (กองทุนรวมตราสารแห่งหนี้ระยะสั้น ประเภทรับซื้อคืนหน่วยลงทุน)
จริง ๆ มันมีอีกหลายกองทุนเลย อันนี้ที่เค้าแนะนำมาเป็นแบบระยะสั้น มีสภาพคล่องสูงกว่าแบบอื่น
คือ ไม่กำหนดว่าต้องลงไว้กี่เดือน กี่ปี สามารถถอน/ขายออกได้ทันที
แต่จะต่างจากเงินออมธรรมดาตรงที่ ถอนวันนี้ ได้เงินพรุ่งนี้

ส่วนเรื่องดอกเบี้ย จะมีดอกเบี้ยเข้าทุก ๆ วันทำการซึ่ง Rate สูงกว่าออมทรัพย์
และต่างจากเงินฝากประจำตรงที่ เราไม่ต้องซีเรียสเรื่องว่าจะไม่ได้ดอกเบี้ยถ้าถอนออกมา
ถ้ามีเรื่องฉุกเฉิน หรือ จะนำไปลงทุนอะไรอื่น ก็ขายออกได้เลย
ก็ทำนองเดียวกับเล่นหุ้นนั่นแหละ แต่อันนี้เค้าจะเอาไปลงทุนในตราสารรัฐ
ซึ่งมีความเสี่ยงน้อยกว่าหุ้น

ข้อมูลที่ฟังมาคร่าว ๆ เป็นแบบนี้ อยากจะขอรบกวนสำหรับคนที่มีความรู้เรื่องนี้
หรือเคยลงทุนในกองทุนแบบนี้ ช่วยแนะนำข้อดี ข้อเสียหน่อยค่ะ
ว่าการออมทรัพย์ด้วยกองทุนแบบนี้ ปลอดภัยไหม ?
และ ดอกเบี้ยที่ได้รับ เมื่อเทียบกับการออมทรัพย์ธรรมดา

ขอบคุณค่ะ  ไหว้

หมายเหตุ : ข้อมูลกองทุน K-Treasure ค่ะ

แปะครับ
อยากทราบเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้ด้านพวกนี้เลยสักนิ๊ดดดดเดียว
ขอรออ่านเหมือนกันครับ  ไหว้

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
อยากรู้ด้วย บวกตูนก่อนเลยที่ตั้งจู๋นี้
แต่ลงทุนไปแล้ว  กร๊าก

ตอนนี้ซื้อ sure daily ของ UOB อยู่ค่ะ
เห็นพี่ที่เค้าซื้ออยู่บอกว่าได้ผลตอบแทนมากกว่าดอกเบี้ย
เลยลองซื้อไว้จำนวนนึง (ทั้งๆที่ทำงานไม่ถึงปีนี่แหละ)
เป็นจำนวนที่ถ้าเสียหายก็จะไม่เดือดร้อน
ถ้าขายกองทุน จะได้เงินวันรุ่งขึ้นเลย

แต่พอมีข่าวต่างประเทศว่าเศรษฐกิจตกต่ำที ก็ถอนออกมาที
แล้วนานๆไปก็ใส่กลับเข้าไปใหม่

จริงๆแล้วก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องนั่นแหละ
คือไม่ได้ไว้ใจกองทุนนี่มากมายนัก
ทั้งๆที่เค้าว่า(เค้าไหนไม่รู้) ความเสี่ยงมันต่ำมาก
แต่เวลามีข่าวทีก็กลัวทุกที  กร๊าก

อยากรู้เช่นกันครับ ว่าจะนำเงินที่นอนนิ่งๆในบัญชี
มาลงทุนด้านไหนดี ซื้อพวกฉลากออมสินดี
หรือพวกกองทุนต่างๆดีกว่ากัน มีความเสี่ยงหรือป่าว
เพราะด้านนี้ผมก็ไม่ถนัดเลยครับ  ไหว้

รอผู้รู้จริงมาตอบ

รอคอย
 กรี๊ดดดดด มีคนสนใจเหมือนเราด้วย เย้ ๆ รอ ๆ อย่างมีความหวัง
จะมีใครทำงานธนาคาร หรือ เกี่ยวกับเรื่องลงทุนพวกนี้อยู่บ้างไหมนะ ?

ปล. ตูนก็เปิดเอาไว้แล้วนะ ลงเงินขั้นต่ำไป 5 พัน
วันนี้เลยหาข้อมูล ถามหลาย ๆ คนที่พอจะปรึกษาได้
เพราะถ้ามี ok เนี่ย ตูนจะเอาเงินในบัญชีออมทรัพย์ ไปโปะไว้ในนี้น่ะ
จะตัดสินใจครั้งนี้ เอาเงินเก็บที่มีก้อนนึงมาทำอะไรสักอย่าง ขอคิด ๆ + หาข้อมูลให้มั่นใจก่อน
กว่าจะเก็บออมมาได้ (เหงื่อแตกพลั่ก)

การออมด้วยการลงทุนแบบนี้มีความเสี่ยงอยู่แล้วค่ะ
แต่ถ้าเทียบกับการลงทุนแบบอื่นก็คงเสี่ยงน้อยกว่า

มีทั้งกองทุนรวมตราสารหนี้ และตราสารทุน
ก็ต้องดูว่ากองทุนนั้นเอาเงินลงทุนอะไร
มันจะมีแบบที่แบ่งความเสี่ยงเป็นหลายๆระดับ ถ้าให้ผลตอบแทนสูง ก็มักจะมีความเสี่ยงสูงด้วย

พวกนี้ก็เหมือนเราเอาเงินไปซื้อหน่วยลงทุน ให้เค้าเอาเงินไปรวมกัน
พอมีผลกำไร หน่วยลงทุนเราก็มูลค่ามากขึ้น (ขายหน่วยลงทุนได้เงินมากกว่าที่ซื้อมา)
พอเอามาเทียบกับดอกเบี้ยเงินฝากตอนนี้มันให้ผลตอบแทนมากกว่าค่ะ
มากกว่าฝากประจำด้วย
แล้วก็มีพวก LTF  RMF  ด้วย แต่พวกนี้เงินจะไปกองนาน 5 ปีขึ้นไป แต่เอาไปลดภาษีได้
(รู้สึกว่าช่วงนี้ราคาตก - -")

ตอนนี้เงินเราไปกองอยู่ที่ SCBSFF ( http://www.scb.co.th/th/nws/abt_nws_080826-sff.shtml )
ก็ซื้อขายได้ทุกวันเหมือนกัน ได้เงินวันถัดไป

ตอนนี้ร้านหนังสือมีหนังสือพวกนี้ให้อ่านเยอะแยะเลยค่ะ
พวกหนังสือแบบ "เก็บเงินอย่างไรได้เป็นล้าน / ให้เงินทำงาน /  มี 10 ล้านก่อน 60 "
นอกจากมีวิธีออม ก็จะสอนเรื่องลงทุนแบบง่ายๆไว้ด้วย (แต่ไม่ค่อยละเอียดนะคะ)

ลองดูหลายๆ ที่ก็ได้ค่ะ ลองดูหลายๆ แบบ
ขอรายละเอียดมานั่งอ่าน นอนอ่าน

ส่วนตัวซื้อตัวที่เสี่ยงน้อยสุด เอาแค่หักลบกลบนี้กะเงินเฟ้อแล้ว เงินไม่ลดก็พอใจแล้วค่ะ

ปล. กบข.เนี่ย ปีแล้วขาดทุนเพราะลงทุนหุ้น ตปท.  เอือม
ขอบคุณมากค่ะคุณ nualnian

เพิ่มเติม นโยบายการลงทุนของ K-Treasure ที่ตูนไปเปิดบัญชีเอาไว้แล้ว

ลงทุนในพันธบัตรรัฐบาลหรือที่รัฐบาลค้ำประกันโดยกองทุนจะลงทุนส่วนใหญ่ในตั๋วเงินคลัง พันธบัตรรัฐบาลหรือรัฐวิสาหกิจที่มีกระทรวงการคลังค้ำประกัน พันธบัตรธนาคารแห่งประเทศไทย หรือพันธบัตรหรือตราสารแห่งหนี้อื่นใดที่มีความเสี่ยงต่ำกว่าหรือเทียบเท่าพันธบัตรที่กล่าวมา โดยกองทุนจะไม่ลงทุนในตราสารหนี้ภาคเอกชน สัญญาซื้อขายล่วงหน้าหรือตราสารหนี้ที่มีการจ่ายผลตอบแทนอ้างอิงกับตัวแปร (Structured Notes) เงินลงทุนส่วนที่เหลือจะลงทุนในเงินฝากสถาบันการเงินที่มีการจัดอันดับความน่าเชื่อถือใน 4 อันดับแรก (category) จากสถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือที่ได้รับการยอมรับจากสำนักงานคณะกรรมการ ก.ล.ต. และในหลักทรัพย์หรือทรัพย์สินอื่น หรือการหาดอกผลโดยวิธีอื่นที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย ก.ล.ต. กำหนดซึ่งจะต้องไม่ทำให้ความเสี่ยงของกองทุนเพิ่มขึ้น

** เป็นข้อมูลจะได้ช่วยกันวิเคราะห์ความเสี่ยงของกองทุนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2009, 13:20 น. โดย ❤ ตูน ❤ » บันทึกการเข้า

ขอแอบแจ้งข่าวให้หมอเนียนกับหมอแมว

ตอนนี้ที่ บมจ. BLS กำลังจะออกโปรโมชั่นแก่ลูกค้าที่เป็นแพทย์
ให้วงเงิน 1 ล้านบาทโดยไม่ต้องยื่น statement
ได้ทั้งหุ้นและ derivative ครับ น้องดำ
ตอนนี้ลงทุนอสังหาริมทรัพย์ (ผ่อนบ้าน)
ไม่มีตังค์ไปทำอะไรแล้วค่ะ

แปะครับ
อยากทราบเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้ด้านพวกนี้เลยสักนิ๊ดดดดเดียว
ขอรออ่านเหมือนกันครับ  ไหว้

ด้วยค่ะ  อ๊าง~/

เคยรับงานแกะเทปสัมนาเรื่องกองทุนแนวๆนี้อยู่เมื่อปีที่แล้ว

ของอาจารย์จี๊ด ม.ธรรมศาสตร์  อ๊าง~

อ่านๆของอาเจ้ตูนดูแล้ว คล้ายๆกัน
แต่เนื้อหาลืมๆไปบ้าง

รู้สึกความเสี่ยงมันจะมีเวลาธนาคารเจ๊ง
แต่ถ้าฝากธนาคารของรัฐ รัฐก็ต้องเข้ามารับผิดชอบ

ส่วนเรื่องดอกเบี้ย แต่ละธนาคารจะจัดโปรโมชั่นมาล่อตาล่อใจลูกค้า(ผู้ลงทุน)
แล้วแต่ว่าฝากมากฝากน้อย
ธนาคารที่ไม่ค่อยจะดัง ก็ให้เยอะหน่อยเพราะตัวเองไม่มีชื่อ
กลุ่มผู้ลงทุนส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยเชื่อถือเท่าไหร่

ความจำปลาทองจำมาได้แค่นี้  อ๊าง~

อาเจ้นี่หัวธุรกิจจริงๆเ ลย  ชอบๆ  หยี
เอาไว้ถ้ากลับไปฟังเทปนั่นใหม่
ถ้ามันเกี่ยวกะเนื้อหาจะมาเล่าสู่ฟังนะคะ  เกย์ออก
เรื่องนี้ผมเคยได้ยิน + เคยเรียนมาบ้างนะครับ

อันที่จริงถ้าไม่คิดอะไรมากก็ลงทุนนิดๆหน่อยๆได้นะครับ

แต่พวกนักธุรกิจส่วนใหญ่ ถ้าจะเป็นพันธบัตรรัฐบาล (Government Bond)
ก็จะเป็นเหมือนการเกร็งกำไร

เช่นถ้าตอนนี้ดอกเบี้ยยังต่ำๆ >> หมายความว่า ในอนาคต ดอกเบี้ยที่เราจะได้รับจากพันธบัตรนี้(อาจ)จะมากขึ้น
ราคาของพวกนี้ก็จะสูง
พอเราซื้อไปสักพัก เวลาผ่านไป ถ้าเราคิดว่าสูงแล้วเราก็ขายออก
กำไรที่เราได้ก็จะได้จากพวกดอกเบี้ยที่รัฐบาลจะจ่ายให้เพิ่ม

แต่ถ้าดอกเบี้ยมันสูงอยู่แล้ว >> หมายความว่า ในอนาคต ดอกเบี้ยของพันธบัตรนี้อาจจะลดลงได้
ราคาของพวกนี้ก็จะต่ำๆหน่อย

แต่เนื่องจากรัฐบาลรู้เรื่องนี้ดี .. เค้าก็เลยตั้งดอกเบี้ยไว้ให้สูงกว่าการออมทรัพย์
เนื่องจา่ก Government Bond เป็นเหมือนการที่รัฐยืมเงินจากประชาชน หรือภาคธุรกิจ
มาลงทุน หรือ กระตุ้นเศรษฐกิจอีกที ซึ่งเป็นการดีกว่ากู้เงินจากต่างประเทศ

ถ้าอนาคตเศรษฐกิจไทยดีขึ้น การขายพันธบัตรรัฐบาลในอนาคต เราก็จะได้ผลตอบแทนที่สูงครับ

แต่ลองดูก็ไม่เสียหายนะครับ  เจ๋ง

(ข้อมูลที่ให้ อาจจะไม่ถูกต้องมากนัก เนื่องจากเป็นความรู้ที่ได้เรียนมาครับ)  ไหว้

ตัวคนเดียว :]
+ ขอบคุณทุกคนค่ะ

กระจ่างมากขึ้นครับ ขอบคุณครับ บวกให้ด้วย  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หลังจากที่เปิดบัญชีกองทุนไว้แล้ว วันนี้ไปจัดการเรื่องสมัคร K cyber invest
ถ้าใครสนใจและกำลังจะไปเปิด แนะนำให้สมัครไปเลย
เพราะจะได้ทำธุรกรรมออนไลน์ ซื้อ / ขาย กองทุนได้สะดวกกว่า
เพราะการไปซื้อ/ขายที่ธนาคาร หากหลัง 3 โมงเย็น วันทำการ (จันทร์-ศุกร์)
เราจะต้องทำเรื่องทิ้งสมุดเอาไว้ แล้ววันรุ่งขึ้นถึงจะไปรับได้

ถ้าทำธุรกรรมออนไลน์ ซื้อ หรือ ขาย โดยการหักบัญชี เมื่อต้องการซื้อเพิ่ม
หรือ เมื่อขาย ก็จะโอนเงินที่ขายเข้าบัญชีที่ผูกเอาไว้ในวันรุ่งขึ้น
จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเทียวไปเทียวมา

ปล. สมัคร K cyber invest ต้องทำเรื่อง + แนบเอกสารกับทางธนาคาร
ไม่เหมือน K cyber banking ที่สมัครออนไลน์ทางหน้าเว็บได้เลย

ปล.2 อีก 1 เดือน จะมาแจ้งความเคลื่อนไหว ว่าเอาเงินเข้ากองทุนเอาไว้แล้วเป็นยังไงบ้าง

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 44