หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์กันเวลาจนมุม  (อ่าน 10193 ครั้ง)
เคยไหมครับเวลามีงานต้องปั่นเยอะๆพร้อมๆกันหลายๆชิ้น งานซ้อนงานเต็มไปหมดเท่านั้นยังไม่พอไอสมองก็ไม่แล่นไปด้วยนั่นไงล่ะ..
เลยอยากรู้จังว่าแต่ละคนมีวิธีแก้ เวลา นึกอะไรไม่ออกยังไงบ้าง เพื่อให้สมองกลับมาแล่นต่อและทำงานได้ลองแชร์ๆกันดูนะครับ

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/
ตอบแทนลุงเป็ดได้เลยครับ

ช่างหัวงานมัน ลุงปั่นอย่างเดียว  เกย์ออก

กาก
นอนครับ ดีที่สุดในโลกแล้ว  เจ๋ง

ถ้าอยู๋ที่ทำงานก็นั่งฟังเพลงเงียบๆแล้วหลับตาสักพัก ให้จิตที่แตกไปกลับคืนมาก่อน
ถ้าหงุดหงิดอยู่ด้วย ก็เพลงบู๊ล้างผลาญ ไม่ก็ WORLD ให้มันลอยฟุ้งกันไปเลย

แต่ถ้าจำเป็นต้องส่งแล้วจริงๆ ก็กัดฟันแล้วทำมันให้เสร็จๆไปน่ะครับ
จากนั้นก็กลับไปหาสิ่งที่อยากทำ ทำแก้เซ็งย้อนหลัง

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
พอดีเพิ่งได้อ่านหนังสือ ชื่อ Eat that frog ไป พอจะมีวิธีจัดการ กับสิ่งเหล่านี้ได้เล็กน้อยครับ
 1. เลยครับ ลองเสียเวลาซักนิด list งานทั้งหมดเลยครัย ว่ามีอะไรที่จะต้องทำมั่ง เอามาใ้ห้หมดเลยครับ
2.  ทีนี้ เราลองมาจัดลำดับความสำคัญของงานทั้งหมดนะครับ โดยใส่เกรดให้งานแต่ละอย่างต่อไปนี้
     A >> สำคัญมากๆๆๆๆ ไม่ทำนี่ โดนแน่ๆ
     B >> สำคัญรองลงมา ไม่ทำไม่ได้หรอก แต่ก็ไม่รีบเท่าไหร่
     C >> งานที่น่าจะฝากให้คนอื่นทำได้ หรือให้คนอื่นช่วยดูแลในส่วนนี้ไปก่อน
     D >> งานไม่สำคัญเลย ไม่ต้องทำซักกะนิด แต่อยากทำ
ทีนี้ หลังจากแบ่งเกรด แล้ว ก็ใส่ตัวเลขตามหลังงานเหล่านั้น ว่า ในส่วนยิบย่อยของมัน อันไหนจะจำเป็นกว่า
    เช่น A-1 , A-2 อย่างงี้ไปเรื่อยๆ

ทีนี้เราก็จะได้สิ่งที่ต้องทำตามลำดับแล้วครับ
    อ้อ อีกซักเล็กน้อย การจัดลำดับความสำคัญ หากลังเลว่าอันไหนจะสำคัญกว่า จากจุดประสงค์ของเราครับว่าเราทำงานเพื่ออะไร
    เพื่อเงิน >> อันนี้ ต้องทำงานที่มันได้เงิน เร็ว หรือ แน่นอนที่สุด มั่นคงที่สุด ก่อน
    เพื่อความก้าวหน้าในการงาน >> อันนี้ต้องทำงานที่มันเห็นผลงานชัดเจน ครับ เพื่อวันข้างหน้า
     ยังมีอีกหลายอย่างครับ ลองคิดๆดูเอาว่า งานอะไรในตอนนี้ ที่สำคัญต่อตัวคุณมากที่สุด

หลังจากเราลำดับความสำคัญของงานแต่ละชิ้นได้แล้ว แน่นอนครับว่า ชิ้น A-1 นั้นสำคัญที่สุด จะทำอย่างไรต่อ

ข้อแรกครับ เตรียมทุกอย่างให้พร้อม ทำอะไรก็ได้ที่จะำทำให้เราจดจ่อกับงานชิ้นนั้นให้มากที่สุด
เช่นอาจจะเตรียม อุปกรณ์  , ปิดโทรศัพท์ , หรือหาอะไรกินรองท้อง ปิดโทรทัศน์ เปิดเพลงเบาๆ อะไรก็ได้ครับ ที่ทำให้เราไม่ต้องลุกไปทำอย่างอื่นเลย ให้ตั้งสมาธิกับงานที่จะทำอย่างเดียว โดยตั้งเป้าไว้ว่า ทำชิ้นนี้ให้เสร็จก่อน แล้วอย่างอื่นค่อยว่ากัน

แต่ในกรณีที่งาน A-1 นั้น ชิ้นใหญ่มากๆ ก็ให้ซอยเป็นชิ้นย่อยๆ อีกทีครับ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกในการทำงานชิ้นนั้นให้ลุล่วง

ข้อสอง กำหนดเส้นตายแล้วลงมือทำเลยครับ ตั้งปณิธานกับตัวเองไว้ว่า จะทำไอ้นี้ให้เสร็จภายในวันนี้นะ กี่โมงๆ แล้วหลังจากนั้นค่อยว่ากัน
ไม่ต้องคิดอะไรอื่น นอกจาก ตอนนี้จะทำไอ้นี่ให้เสร็จเท่านั่น

หลังจาก A-1 เสร็จค่อยมาลุย 2,3,4 ไปต่อเรื่อยๆ ครับ ส่วนอย่างอื่นก็ลองพิจารณาดูตามสมควรว่าจะทำเอง หรือจะดองไว้ หรือจะให้คนอื่นทำ

สรุปก็คือ เสียเวลาวางแผนงาน อีกซักนิด แล้วชีวิตจะสดใส

ย้ำว่า ต้อง "เขียน" นะครับ มันจะทำให้ความคิดเป็นรูปธรรม และเป็นแรงกดดันให้เราต้องทำมากยิ่งขึ้น

แล้วก็ ถ้าไม่เร่งจนเกินไป ก็หาเวลาที่ทำแล้วเรา อยากทำมากที่สุดครับ เช่นบางคนชอบทำตอนเช้า บางคนชอบทำตอนกลางคืน
บางคนชอบทำตอนกลางวัน หาเวลาที่เหมาะสมให้ได้ แล้วเก็บเวลาส่วนนี้ไว้ลุยงานใหญ่ครับ

สุดท้าย สู้ ๆ ครับ  เจ๋ง
เคยพยายามทำอย่างนั้นเลยค่ะ จัดลิสต์รายการตามความสำคัญ เป็นระเบียบมากๆ ดูดีมากๆ
แต่สุดท้ายก็ทำอันที่อยากทำก่อนอยู่ดี กร๊าก

แสดงให้เห็นว่า เป็นคนเอาอารมณ์เป็นใหญ่ เหตุผลไว้ทีหลัง (ไม่น่ารักเลย เศร้า)

ปัจจุบัน เวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ปั๊บ.. หลับก่อนเลยค่ะ

อ้าวเฮ้ย.. นิสัยแย่กว่าเดิมอีก  กร๊าก

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
นั่งปั่นกระจู๋ค่ะ

ไม่ก็นอน

ไปเที่ยว เดินช้อปปิ้ง

ดูหนังสักเรื่องนึงที่อยากดู

รึไม่ก็หาเรื่องลางานออกไปตะลอน ๆ

ดูโน่นดูนี่ไปเรื่อย เดี๋ยวก็นึกอะไรออก

กรี๊ดดดดด
แนะันำว่าต้องหาอะไรกินค่ะ  อืมมมมห์

ถ้างานตรงหน้ายุ่งเหยิงอยู่มาก ตาลายไปหมด ทำตัวไม่ถูก ให้ลุกออกมาจากงานนั้นๆก่อน

ยืดเส้นยืดสาย เดินไปหาอะไรกินมันซะเลย ชื่นจายยยย  กึ๋ยๆ

แล้วค่อยกลับมาทำงานต่อ หรือจะทำไปกินไปดี  อ๊าง~

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
พอเห็นแต่ละคนตอบแล้วก็รู้สึกว่า...
ตอบเหมือนที่ตูคิดไว้ทุกคนเลย  น้องดำ

ตอบแทนลุงเป็ดได้เลยครับ

ช่างหัวงานมัน ลุงปั่นอย่างเดียว  เกย์ออก

อย่ามารู้ทัน   โวย
ของตูงานจะตัน ไม่ตัน ตูก็ปั่นลูกเดียว  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
จะตอบอย่างเพื่อนปูนเลยว่าต้องจัดความสำคัญ  หมีโหด~

พออ่านจู๋นี้แล้วก็ได้สติ
ต้องเลิกปั่นบอร์ดแล้วไปทำงานที่สำคัญกว่าก่อนสินะ  ฮือๆๆ

ออฟไลน์อินเตอร์เน็ต

ปิดโทรศัพท์

แล้วนั่งทำให้เสร็จค่ะ

แค่คนหนึ่งคนที่ไม่เคยรู้จักการถูกรัก
พอดีเพิ่งได้อ่านหนังสือ ชื่อ Eat that frog ไป พอจะมีวิธีจัดการ กับสิ่งเหล่านี้ได้เล็กน้อยครับ
 1. เลยครับ ลองเสียเวลาซักนิด list งานทั้งหมดเลยครัย ว่ามีอะไรที่จะต้องทำมั่ง เอามาใ้ห้หมดเลยครับ
2.  ทีนี้ เราลองมาจัดลำดับความสำคัญของงานทั้งหมดนะครับ โดยใส่เกรดให้งานแต่ละอย่างต่อไปนี้
     A >> สำคัญมากๆๆๆๆ ไม่ทำนี่ โดนแน่ๆ
     B >> สำคัญรองลงมา ไม่ทำไม่ได้หรอก แต่ก็ไม่รีบเท่าไหร่
     C >> งานที่น่าจะฝากให้คนอื่นทำได้ หรือให้คนอื่นช่วยดูแลในส่วนนี้ไปก่อน
     D >> งานไม่สำคัญเลย ไม่ต้องทำซักกะนิด แต่อยากทำ
ทีนี้ หลังจากแบ่งเกรด แล้ว ก็ใส่ตัวเลขตามหลังงานเหล่านั้น ว่า ในส่วนยิบย่อยของมัน อันไหนจะจำเป็นกว่า
    เช่น A-1 , A-2 อย่างงี้ไปเรื่อยๆ

ทีนี้เราก็จะได้สิ่งที่ต้องทำตามลำดับแล้วครับ
    อ้อ อีกซักเล็กน้อย การจัดลำดับความสำคัญ หากลังเลว่าอันไหนจะสำคัญกว่า จากจุดประสงค์ของเราครับว่าเราทำงานเพื่ออะไร
    เพื่อเงิน >> อันนี้ ต้องทำงานที่มันได้เงิน เร็ว หรือ แน่นอนที่สุด มั่นคงที่สุด ก่อน
    เพื่อความก้าวหน้าในการงาน >> อันนี้ต้องทำงานที่มันเห็นผลงานชัดเจน ครับ เพื่อวันข้างหน้า
     ยังมีอีกหลายอย่างครับ ลองคิดๆดูเอาว่า งานอะไรในตอนนี้ ที่สำคัญต่อตัวคุณมากที่สุด

หลังจากเราลำดับความสำคัญของงานแต่ละชิ้นได้แล้ว แน่นอนครับว่า ชิ้น A-1 นั้นสำคัญที่สุด จะทำอย่างไรต่อ

ข้อแรกครับ เตรียมทุกอย่างให้พร้อม ทำอะไรก็ได้ที่จะำทำให้เราจดจ่อกับงานชิ้นนั้นให้มากที่สุด
เช่นอาจจะเตรียม อุปกรณ์  , ปิดโทรศัพท์ , หรือหาอะไรกินรองท้อง ปิดโทรทัศน์ เปิดเพลงเบาๆ อะไรก็ได้ครับ ที่ทำให้เราไม่ต้องลุกไปทำอย่างอื่นเลย ให้ตั้งสมาธิกับงานที่จะทำอย่างเดียว โดยตั้งเป้าไว้ว่า ทำชิ้นนี้ให้เสร็จก่อน แล้วอย่างอื่นค่อยว่ากัน

แต่ในกรณีที่งาน A-1 นั้น ชิ้นใหญ่มากๆ ก็ให้ซอยเป็นชิ้นย่อยๆ อีกทีครับ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกในการทำงานชิ้นนั้นให้ลุล่วง

ข้อสอง กำหนดเส้นตายแล้วลงมือทำเลยครับ ตั้งปณิธานกับตัวเองไว้ว่า จะทำไอ้นี้ให้เสร็จภายในวันนี้นะ กี่โมงๆ แล้วหลังจากนั้นค่อยว่ากัน
ไม่ต้องคิดอะไรอื่น นอกจาก ตอนนี้จะทำไอ้นี่ให้เสร็จเท่านั่น

หลังจาก A-1 เสร็จค่อยมาลุย 2,3,4 ไปต่อเรื่อยๆ ครับ ส่วนอย่างอื่นก็ลองพิจารณาดูตามสมควรว่าจะทำเอง หรือจะดองไว้ หรือจะให้คนอื่นทำ

สรุปก็คือ เสียเวลาวางแผนงาน อีกซักนิด แล้วชีวิตจะสดใส

ย้ำว่า ต้อง "เขียน" นะครับ มันจะทำให้ความคิดเป็นรูปธรรม และเป็นแรงกดดันให้เราต้องทำมากยิ่งขึ้น

แล้วก็ ถ้าไม่เร่งจนเกินไป ก็หาเวลาที่ทำแล้วเรา อยากทำมากที่สุดครับ เช่นบางคนชอบทำตอนเช้า บางคนชอบทำตอนกลางคืน
บางคนชอบทำตอนกลางวัน หาเวลาที่เหมาะสมให้ได้ แล้วเก็บเวลาส่วนนี้ไว้ลุยงานใหญ่ครับ

สุดท้าย สู้ ๆ ครับ  เจ๋ง

บวกครับ ชอบครับ เป็นแนวคิดที่ดีมากเลย พอดีเป็นงานด้าน d-sign คงจะปิดอินเตอร์เน็ตไม่ได้อ่ะคับ อยู่ช่วงตันนี่แย่นะครับ
งาน A+ ทั้งนั้นเลย(ขอแวะนิดนึง)

ยามเฝ้าเว็บไซต์
http://th.superbook.cbn.com/

เคยได้ยินแว่วๆ มาแว่

ถ้าทุกอย่างสำคัญหมด แสดงว่าไม่มีอะไรสำคัญเลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จริงๆผมจะลิสต์รายการที่ต้องทำบวกกับความสำคัญของแต่ละงานไว้แล้ว
เมื่อก่อนจะติดนิสัย ติสแดก น้องดำ คือ ไม่มีอารมณ์ตูไม่ทำ นอนๆเล่นๆไปรอมีอารมณ์ค่อยทำ
เดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้ว เลยจัดลำดับมากขึ้น งานไหนสำคัญหย่อนเวลาไม่ได้ ก็ทำอันนั้นก่อน

เรื่องสมองไม่แล่น ผมว่าพักดูข่าวละครหรืออกไปหาอะไรกิน คุยกับเพื่อน หรือง่ายๆ ไปขี้ครับ ยิ้มน่ารัก (จริงๆนะ) สมองมันจะแล่นปรู้ดป้าดมาก กร๊าก

ผมถือคติว่าทำงานเต็มที่แล้วเวลายังไม่พอก็ค่อยแก้ไขครับ มันคงไม่ถึงกับคอขาดบาดตาย (แต่ห้ามอู้นะ)

ปล.ตอนทำงานอยู่ net-com โปรแกรมเมอร์จะได้ทำงานคนละ 3-5 โปรเจ็คท์พร้อมกัน task นี้แดงเถือกตลอด แถมต้องคอย support ลูกค้าที่เราเคยทำโปรเจ็คท์ให้เขาไปแล้วด้วย ผมก็ถือคตินี้แหละครับ ทำทีละงาน ตามความสำคัญและเวลา ถ้าไม่ทันก็อย่ามาโทษนะเพราะมันเยอะเกินมนุษย์จะทำได้ หมีโหด~ ตั้งสติทำงานแบบตั้งใจไม่ลน ทุกอย่างก็ดีเองละคับ ไหว้

เวลาไปขี้ นี่ต้องพกถังอ๊อกซิเจนไปด้วยใช่มั้ยครับ กลิ่นฟุ้งกระจายเต็มภาชนะที่บรรจุ  เกย์แอบ

ลิสต์ลำดับความสำคัญแล้วอย่าลืม ลำดับความไม่สำคัญด้วยนะครับ ไม่งั้นก็เหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย  เศร้า
ผมเคยคิดอัลกอริทึ่มออกตอนขี้กับเก็บไปฝ้นตื่นมาเขียนได้จริงด้วยนะ  กร๊าก
ช่วงนั้นบ้างานเข้าเส้น หน้ามึน

หน้า: [1] 2 3 4