หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: นิตยสาร copy รุปจาก มัลติพลาย เตือนคนเ  (อ่าน 16227 ครั้ง)
จริงๆเรื่องแบบนี้เป็นเรื่อง ต้องมานั่งพิจจารณากันเลยนะครับ
ว่ามันเป็นเรื่อง ร้ายและมีโอกาสแรงจนถึงกับหมดอนาคต
เคยเกิดกรณีมติชน วันอาทิตย์เอาบทวิจารณ์หนังจากในพันทิป
นี่แหละไปลง เจ้าของคอลัมน์นั้นก็ต้องโดนพิจจารณา ให้ออกไป
เพื่อแสดงความรับผิดชอบ (ส่วนเขาจะตั้งใจไม่ตั้งใจต้องมาสอบทานกันอีก)

แต่เพื่อคงไว้ซึ่ง ตัวอย่างและ ต้องการบอกสังคมว่าหนังสือพิมพ์เขา
ไม่ได้มีนโยบายการ เอามาโดยไม่บอก (หรือบอกแต่เจ้าของไม่ได้อนุญาติ)

ของ บ. ที่ผมทำงาน
ก็เคยเอารูป ตามที่ว่าให้โหลดฟรีมาใช้
แต่ดันไปโหลดเอาโดนส่วนไม่ฟรี
พิมพ์เสร็จก็โดนตามเก็บตังค์ (สมต้นมีตัวอย่างชัดเจน)
หรือ อีโมดุ๊กดิ๊กๆ ทั้งหลาย ถ้าเอามาทำให้เกิดกำไร
โดยใครก็แล้วแต่ ก็โดนเหมือนกัน ถ้ามีผู้แจ้ง

และมันก็เหมือน ฟอนต์นี่แหละ

นึกถึง blog ป๋าเลย์เลย

http://www.exa-studio.com/layiji/?p=35

ถ้าไม่ให้ต้อง mail ไปแจ้งเค้าด้วยนะเออ กร๊าก

น่าเกลียดดี นิตยสารชื่อดังแท้ๆ

จรรยาบรรณหายไปไหนหมด  หน้ามึน

perfectionist
งานผม ยอหมอ ( สนพ. นึง)
เคยเอาไปประกอบในบทความ
และเอาจาก เมล์ส่งต่อ
ผมไม่ลงชื่อผู้เขียนไว้

แต่ผมจะพิมพ์ขายกะอีก สนพ. นึง
พอดีมันออกใกล้กัน
ต้องโทรไปขอให้เขาระงับและเก็บจากแผง
ถ้าไม่เก็บ ก็ฟ้อง
(แต่คนฟ้องเป็น สนพ. เพราะผมเองไม่สามารถ)

น่าเกลียดดี นิตยสารชื่อดังแท้ๆ

จรรยาบรรณหายไปไหนหมด  หน้ามึน

ผมว่า น่าจะเป็นที่ตัวบุคคล
ไม่ใช่ตัวนิตยสาร นะครับ

งานนี้ ผมก็ว่านิตยสารไม่ผิดหรอกครับ
คนทำผิดเองจริงๆ ส่วนเรื่องที่ว่าสวควรโดนไล่ออกมั๊ย
อันนี้ก็คงแล้วแต่ทางบริษัทเค้าพิจรณาแหละครับ ว่ามันจะกระทบถึงเค้าแค่ไหน
ซึ่ง Seventeen เป็นหนังสือหัวนอก ฝรั่งเบื้องบนเค้าก็คงจะตัดไฟแต่ต้นลมแหละครับ
เรื่องฟ้องกันหรือละเมิดลิขสิทธิ์ส่วนบุคคล เมืองนอกมันแรงกว่าบ้านเราอยู่แล้ว
เค้าคงไม่อยากเสี่ยงด้วยเรื่องแบบนี้หรอกครับ

ความเห็นส่วนตัว ไม่ขอออกแล้วกันครับ เรื่องสะใจไม่สะใจ
แต่ก็ถือเป็นอุธาหรณ์อย่างหนึ่งกับการทำงานของเราได้แหละครับ
หลายครั้งที่บริษัทใหญ่ๆ จะมานั่งตรวจทั้งหมดว่าอะไรไปละเมิดใคร
รูปนี้ได้มายังไงคงทำได้ไม่ทั่วถึงหรอกครับ จะรู้ก็ตอนเรื่องแดงขึ้นมานี่แหละ

ในเวลาทำงานหรือเรียน หลายครั้งเราก็คงจะเคยเป็นกันใช่มั๊ยครับ...
ว่ารีบทำให้มันเสร็จๆเถอะ จะส่งแล้ว//จะปิดเล่มแล้ว
ตรงนี้นิดหน่อย ไม่เป็นไรมั้ง// ไว้ค่อยแก้ไขทีหลัง // ช่างมันเถอะ
ซึ่งบางครั้งมันผ่านไปได้ด้วยดี ก็ดีไป แต่พอเกิดอะไรขึ้น ก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ
เมื่อก่อนผมคนนึงก็ทำงานแบบนี้ ส่งไปก่อน แก้ปัญหาทีหลัง หรือช่างมัน
สุดท้าย งานเสียหายไปหลักแสนหลักล้าน เพราะความสะเพร่าและไม่เอาใจใส่ของเราคนเดียวในบริษัท
ผมว่านี่เรียกว่า "จรรยาบรรณของคนทำงานหากิน" น่ะครับ

ผมเชื่อได้ว่า เหตุการณ์แบบนี้ใครก็ไม่อยากให้เกิดขึ้น ทั้งคนเขียนคอลัมน์เอง ทั้งเจ้าของรูป
คนเขียนคอลัมน์ก็คงพยายามทำให้ถูกระเบียบ แต่ก็นั่นแหละครับ คงเพราะคำว่า ไม่เป็นไรหรอกมั้ง
ที่ทำให้เรื่องมันเป้นแบบนี้ ซึ่งเป็นการเอาอนาคตของตัวเองไปแขวนไว้กับความคิดนั้นเลยแท้ๆ

เรื่องนี้เมืองไทยยังให้ความสำคัญน้อยมากจริงๆครับ
เรื่องของมารยาทและหน้าที่ในการทำงาน
รวมถึงเรื่องสิทธิส่วนบุคคล ที่สังคมเราเองก็ไม่ชัดเจนว่าเรามีมากน้อยแค่ไหน
ไปล้ำคนอื่นมากน้อยแค่ไหน และผลลัพท์มันจะตามมามากน้อยแค่ไหน

ผมว่าเรื่องแบบนี้ มันก็จะยังคงมีเกิดขึ้นอีกเรื่อยๆ แค่เปลี่ยนตัวแสดงเจ้าทุกข์และโจทก์แค่นั้นแหละครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

จริงครับ  เพราะคำว่า

ไม่เป็นไรหรอกมั้ง

นี่แหละ

perfectionist
คนที่ผมคุยด้วยเป็น web design คนละแผนก เมื่อกี้ลองถามแล้วว่าตกลงตอนเอารูปมามีการตกลงอะไรไป ก็ยังไม่ทราบเหมือนกัน

แต่ที่เป็นประเด็น ตอนนี้คือเจ้าของรูปกับผู้หญิงที่เป็นแบบออกมาประโคมข่าวในอินเตอร์เน็ต ว่าตนเองเสียหาย ซึ่งทางนิตยสารก็พยายามติดต่อเพื่อขอชดใช้ค่าเสียหาย
แต่ไม่ได้การตอบรับ แต่ยิ่งติดต่อก็ยิ่งนำมาประจานว่าทางนิตยสารออกมาข่มขู่

ผิดก็คือผิดครับ แต่ผิดแล้วน่าจะคุยกัน ตอนนี้มันอาจจะลามไปถึงคนทั้งบริษัทที่ไม่รู้เรื่อง เหมือนที่แสดงความคิดเห็นกันไปแหละครับ ทุกคนเล็งไปที่บริษัท จริงๆมันเป็นประเด็นของรายบุคคล
ตอนนี้เหมือนไฟลามทุ่ง ซึ่งถ้าต้องมีหลายคนออกจากงานในเศรษฐกิจแบบนี้ ผมว่าไม่ดีเลย ง่ะ

นั่นแหละครับ กว่าจะล้างตัวเองให้สะอาดกับเรื่องแบบนี้มันก็ยากและก็สายไปแล้วล่ะครับ
ถึงพิสูจน์ได้ทีหลังว่า เค้าไม่ผิด เจ้าของรูปหาเรื่องเองก็เถอะ
เค้าก็คงไม่ได้กลับเข้ามาทำงานในตำแหน่งนั้นอีกแล้วแหละครับ เสียทั้งโอกาสและศักดิ์ศรีบางอย่างไปแล้ว

อินเตอร์เน็ท ฆ่าคนทางอ้อมได้นะครับ กับการพิมพ์แค่ไม่กี่คำเพราะมันลามไปเร็วมาก

การระวังตัวเองโดยสำนึกตัวเองตามหน้าที่  ก็คงจะช่วยตัวเราเองได้ดีที่สุดนั่นแหละครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ทำผิดเอง ก็ต้องรับโทษนั้นอ่ะนะ
บ. นิตยสารหัวนอก ทำถูกแล้วล่ะ ที่เค้าเอาออก

หางานใหม่ได้ อย่าทำงานสั่วๆ แบบนี้อีกล่ะกัน
แย่ว่ะ  หมีโหด~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถ้า seventeen เอารูปอรไปใช้ ก็จะไม่เกิดปัญหานี้หรอก  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เกิดสิ  เจ๊งไง  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 กร๊าก กร๊าก
จักรี ช่างกล้า!

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
 ชิ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หน้า: 1 2 [3] 4 5