หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเกี่ยวกับ Font PSL DisplayAD ครับ  (อ่าน 14234 ครั้ง)
คือผมดูใน Fontlister มันดูได้ปกติครับ

(Font อื่นๆ ที่ลงท้ายด้วย AD เปิดไม่ได้ เปิดได้แต่ PSL DisplayAD)

แต่พอเวลาเอาไปใช้ Photoshop7 , illus10 , illuscs2

ถ้าเลือก Font PSL DisplayAD มันกลับกลายเป็น PSL DisplaySP ครับ

PSL DisplayAD กับ PSL DisplaySP มันจะต่างกัน ตรงที่ AD จะมีหัวกลมๆ แต่ SP ไม่มีหัว

ไม่ทราบว่าทำไมผมถึงเปิด Font ที่ลงท้ายด้วย AD ไม่ได้หรอครับ

พอดีจำเป็นต้องใช้ Font PSL DisplayAD ด้วยสิครับ

ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
เขาบริการลูกค้า ...แค่นี้ครับ  หน้ามึน

http://www.fontpsl.com/faq/index.html
ขอบคุณมากครับ

ลองทำตามขั้นตอนดูแล้วล่ะครับ

มันก็ยังไม่เป็น Font mี่ต้องการเลยครับ

เปิดใน Corel Draw ก็ดันใช้ AD อันอื่นได้หมด ยกเว้น PSL DisplayAD มันจะไม่สามารถเลือกได้

หน้ามึน
ฟอนต์ที่คุณว่าเป็น PSL DisplaySP มันคือชุด PSL Display ไม่ว่าลงท้ายด้วย AD SP หรือ OF หน้าตามันก็เ หมือนกันหมด ต่างกันที่การเข้ารหัส
ที่คุณดูใน Fontlister แล้วเห็นตามรูป เพราใน Fontlister แสดง PSL DisplayAD ไม่ได้ จึงแสดงฟอนต์ default ของโปรแกรม ก็คือ Microsoft Sans Serif ถ้าต้องการใช้ฟอนต์ที่คุณว่าเป็น  PSL DisplayAD ก็เลือก Microsoft Sans Serif สิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2009, 11:55 น. โดย สิงห์เข้ม » บันทึกการเข้า
ฟอนต์ที่คุณว่าเป็น PSL DisplaySP มันคือชุด PSL Display ไม่ว่าลงท้ายด้วย AD SP หรือ OF หน้าตามันก็เ หมือนกันหมด ต่างกันที่การเข้ารหัส
ที่คุณดูใน Fontlister แล้วเห็นตามรูป เพราใน Fontlister แสดง PSL DisplayAD ไม่ได้ จึงแสดงฟอนต์ default ของโปรแกรม ก็คือ Microsoft Sans Serif ถ้าต้องการใช้ฟอนต์ที่คุณว่าเป็น  PSL DisplayAD ก็เลือก Microsoft Sans Serif สิ

ขอบคุณครับ

แต่ Ms Sans Serif ของผมมันเป็นตัวหนีงสือแบบเหลี่ยมๆ น่ะครับ มันไม่ได้ออกมาเป็นแบบที่คุณ สิงห์เข้ม ยกตัวอย่างให้ดูครับผม

ผมเลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้ว มันคือ Font อะไรครับ
Microsoft Sans Serif นะครับไม่ใช่ Ms Sans Serif
Microsoft Sans Serif นะครับไม่ใช่ Ms Sans Serif

อ้าวคนละอันกันหรอครับ

ในคอมผมมันไม่มี Microsoft Sans Serif ครับ มีแต่ Ms Sans Serif

จะหา D/L ได้ที่ไหนหรอครับ

ขอบคุณครับ
มีอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว มันถึงแสดงใน Fontlister ลองดูให้ดี
คุณสิงห์เข้มเทพมาก  โห

เจอแล้วครับ Microsoft Sans Serif

แต่ปัญหาคือ มันพิมพ์ไทย ลง Photoshop 7 ไม่ได้น่ะครับ

แต่พิมพ์ไทยใน illus cs2 ได้ หรือว่า version ของ photoshop มันเก่าไปครับ

ขอโทษด้วยนะครับ ที่รบกวนหลายรอบเสียเหลือเกินเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2009, 09:31 น. โดย nutrjay » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]