หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน้าบ้าน  (อ่าน 12815 ครั้ง)
คือ พี่ที่ทำงานอะคะ เค้าอยากหาคนออกแบบสวนหน้าบ้าน บริการจัดให้ด้วยเลยก็ดี
บ้านเป็นทาวน์เฮาส์คล้ายๆบ้านพี่แอนมั้ง แต่หน้าบ้านไม่ได้จอดรถ
เค้าเลยอยากเอาที่ตรงนั้นทำเป็นสวนเล็กๆ
อยากให้ช่วยกันแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องหาข้อมูลอะไรยังไงดี
งบประมาณเบ็ดเสร็จประมาณเท่าไหร่
หรือว่าคนแถวนี้รับทำมั้ยคะ  อ๊าง~

มีลุงหน้าออฟฟิศ ขายต้นไม้        เ ห็นเ ค้าเ ขียนว่า รับจัดสวน ปลูกต้นไม้ด้วยค่ะ

ถ้าสนใจจะไปถามเบอร์มาให้ค่ะ  น้องดำ
คือ พี่ที่ทำงานอะคะ เค้าอยากหาคนออกแบบสวนหน้าบ้าน บริการจัดให้ด้วยเลยก็ดี
บ้านเป็นทาวน์เฮาส์คล้ายๆบ้านพี่แอนมั้ง แต่หน้าบ้านไม่ได้จอดรถ
เค้าเลยอยากเอาที่ตรงนั้นทำเป็นสวนเล็กๆ
อยากให้ช่วยกันแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องหาข้อมูลอะไรยังไงดี
งบประมาณเบ็ดเสร็จประมาณเท่าไหร่
หรือว่าคนแถวนี้รับทำมั้ยคะ  อ๊าง~

ข้อมูลเบื้องต้นเลยคือ หาแบบที่ชอบครับ ดูในหนังสือก็ได้  จากบ้านและสวนก็ได้นะครับ แบบเยอะดี
ดูเพื่ออะไร - เพื่อจะได้เป็นแกนจินตนาการออกว่า รูปแบบสวนออกมาเป็นยังไงและฉันจะต้องมีต้องซื้ออะไรบ้างในสวนนั้น

ต่อไปก็ ทิศทางของหน้าบ้าน สังเกต แดด ลม แนวเงาอาคาร โดนฝนไม่โดนฝน
ดูเพื่ออะไร - เพื่อจะได้เลือกต้นไม้ถูกชนิดที่เหมาะกับพื้นที่ตรงนั้น ไม่งั้นเอาไม้แดดมาอยู่ในร่มก็ซีด ดอกไม่ออกมีแต่ใบ ไม่ก็ตายไปเลย อีกอย่างจะได้ไว้บอกคนจัดสวนด้วยว่า ต้นไม้ที่เค้าเลือกมามันเหมาะมั๊ย

ชนิดต้นไม้ อันนี้ถ้าว่างๆลองไปเดินดูตามร้านขายต้นไม้เลยครับ ไม่ก็หาอ่านเอาในหนังสือ ว่าชอบประเภทไหน แบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่
ดูเพื่ออะไร - บางทีคนจัดสวน จะจัดแบบที่เค้าเห็นว่าสวย แต่เราอาจจะไม่ชอบต้นไม้นั้นๆ จะได้ลองเสนอทางเลือกที่เราชอบให้คนจัดสวนเค้าดู เค้าจะได้จัดให้เข้ากับต้นไม้ที่เราชอบ อีกอย่างจะได้รู้ราคาคร่าวๆด้วยว่า มันแพงไปมั๊ย ถูกไปมั๊ย ดีไม่ดี จะได้เล่นต้นไม้ต่อไปด้วยเลย  กร๊าก

หาคนทำได้ที่ไหน
ร้านขายต้นไม้เยอะๆเกือบทุกร้านเกิน 90% รับจัดสวนครับ อย่างที่บอก ลองเดินๆดูร้่านไหนต้นไม้ถูกใจ คนจัดสวนคุยเก่ง หรือ ได้ส่วนลดเยอะ ให้เค้าทำให้เลยก็ได้ครับ เพราะซื้อต้นไม้เค้าบางทีค่าจัดสวนเค้าจะไม่คิด ไม่ก็ลดราคาพวกค่าแรงลงได้บ้าง ถ้าเรารู้ราคาไปก่อน การคุยและตัดสินใจก็จะง่ายขึ้นครับ

สถานที่แนะนำในกรุงเทพ 

สวนต้นไม้ กองทหารราบที่ 11 ตรงบางเขนครับ ต้นไม้สวย ไม่แพงมาก และรับจัดให้ด้วย ลองเข้าไปเดินดูได้ ขอแลกบัตรด้านหน้าป้อมพี่หทารยาม บอกจะไปซื้อต้นไม้ แล้วเค้าจะชี้เองว่าจะให้เราไปทางไหนต่อ ต้องมีรถนะครับ เพราะมันกว้างมาก

เส้นถนนเลียบทางด่วน-รามอินทรา ใกล้ๆจุดเชื่อมรามอินทรา แถวนี้ของประกอบสวนจะสวยครับ พวกงานดินเผา ปูนปั้น หรือพวกหินทราย ต้นไม้ก็มีแต่อาจไม่เยอะเท่า ไม้ดอกแถวนั้นสวยดี คนขายเอาใจใส่ดีครับ

เท่านี้น่าจะพอเป็นแบบเิริ่มต้นของคนจะทำสวนได้แล้วครับ ส่วนราคาลองดูที่ถูกใจเลยครับ
ผมกะไม่ถูกเหมือนกันเพราะไม่เห็นหน้างานและชนิดต้นไม้ อีกทั้งราคาแถวนั้นด้วย  ฮิ้ววว

หนังสือแต่งสวนที่หาง่ายและดีด้วยก็ บ้านและสวนครับ เค้าจะแนะนำสำหรับคนไม่ค่อยรู้ให้อ่านง่ายทีเดียวครับ

ขอให้สนุกกับการจัดสวนครับ  ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2009, 13:41 น. โดย O.D.M. » บันทึกการเข้า

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอบคุณพี่โอดำไปด้วยเลยครับ ไหว้

(ทีแรกอ่านชื่อกระจู๋เป็น สาวหน้าบ้าน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านของพี่โอดำแล้วนึกถึงสวนหน้าบ้านตัวเอง 
แม่เขาอยากได้ต้นนี้ก็หยิบซื้อมาลง ต้นนั้นสวยก็หยิบซื้อมาลง
ปลูกไปปลูกมา ร๊กรก  กร๊าก

อ่านของเอ แล้วแนะนำสวนที่มีพวก หิน ๆ เซรามิค ๆ เยอะ ๆ เหมือนกันครับ สวยเก๋ ดูแลง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ม.ค. 2009, 13:55 น. โดย ออยจ๊ะ » บันทึกการเข้า

ถ้าหน้าบ้านไม่กว้างนักอยากแนะนำสวนหินครับ

ดูแลง่าย เอาต้นไม้มาแซมๆ นิดนึง สวยแบบเซนๆ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แต่ถ้าหน้าบ้านกว้างมาก แนะนำสวนสยามครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ถ้าหน้าบ้านยาว ก็สวนรถไฟเลยครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แต่ถ้าขี้ไม่ออกก็สวนทวารนะครับ

แต่ถ้าขี้ไม่ออกก็สวนทวารนะครับ

ไปต่อไม่ถูกเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ถ้าอยากดูดอกไม้ ก็ไปสวนพืชโลก ฮิ้ววว

ถ้าอยากได้ความเป็นระเบียบ ก็ไปสวนสนาม  อืมมมมห์

กาก
ตอนเด็กๆผมเรียนที่โรงเรียนเทศบาล สวนสนุก อืมมมมห์

ถ้าอยากได้เสื้อยืดเด็กแนว ก็ไปสวนจตุจักร  อืมมมมห์

แม่ลูกตาลขายต้นไม้ และรับจัดสวนเป็นอาชีพเสริมนะ หมีโหด~
ร้านอยู่แถวรามอินทรา - มีนบุรี น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: [1] 2