หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยเชื้อสายจีนในฟอนต์  (อ่าน 76275 ครั้ง)
ได้มายังได้เปิดดูว่าเท่าไหร่ เอาไปให้มารดาหมดแล้ว   ใช่ซี้~

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
ตกลงคำอวยพรนี่มัน  ซินเจีย  หรือ  ซิงเจีย
เห็นบางที่ก็น ซิน  บางที่ก็  ซิง  อันไหนมันถูกกันแน่  งง

ใช้ได้ทั้งซินและซิงค่ะ แปลว่าใหม่

วันนี้พ่อก็ไปไหว้ที่บ้านใหญ่พระประแดง
ที่เวลามีงานเทศกาลไหว้บรรพบุรุษของตระกูลก็จะนัดไปไหว้ที่บ้านนี้ตลอด
ได้หมี่ซั่วมากินเหมือนเคย

** ได้อั่งเปา 5 ร้อยจากแม่เมื่อคืน ขอบคุณค่ะ  ไหว้

ส่วนกวางกับแม่ ออกจากบ้านประมาณ 10 โมง ไปทำบุญ 9 วัดกันค่ะ

เริ่มตั้งแต่แถว ๆ หมู่บ้านเลยค่ะ
1. วัดปทีปพลีผล (ลูกวัว)
2. วัดหัวกระบือ
3. วัดยายร่ม
4. วัดพุทธบูชา
5. วัดหลวงพ่อโอภาสี << วัดนี้เขาให้ถอดรองเท้าไว้หน้าวัด
6. วัดเลา
7. วัดประยูรวงศาวาสวรวิหาร
8. วัดพระศรีรัตนศาสดาราม
9. วัดชนะสงคราม

ไหว้เสร็จตอนประมาณบ่ายโมงเกือบ ๆ บ่ายสอง
เดิน ๆ ดุ่ม ๆ แถว ๆ เยาวราช ไปวัดมังกรกมลาวาส (วัดเล่งเน่ยยี่) ต่อ

อย่างที่บอกไปว่าปีนี้ฉลูชงกับมะแม เลยต้องไปทำบุญสะเดาะเคราะห์
ที่วัดนี้มีชุดทำบุญ (มีกระดาษเงินกระดาษทอง และก็ใบสะเดาะเคราะห์สำหรับเขียนดวงค่ะ)
เวลาทำพิธีก็จะทำพิธีต่อหน้าเทพเจ้าไท่ส่วยเอี๊ย เป็นเทพประจำชะตาชีวิต
เขียนใบดวงตามตารางปฏิทินจีนว่าเราอายุเท่าไหร่ (ตอนกวางไปเทียบปฏิทินจีนปรากฏว่ากวางอายุ 25 ปีค่ะ)
จุดธูป 3 ดอก อธิษฐานขอพรต่อเทพเจ้าไท่ส่วยเอี๊ย
โดยเปิดใบดวงดูได้ค่ะเพราะมีคำขอพรอยู่ อธิษฐานเสร็จเอาใบดวงนี่แหละ วางเสียบไว้ในกระดาษเงินกระดาษทอง
ปักธูป แล้วเอาชุดแก้ดวงสะเดาะเคราะห์ปัดตัวตั้งแต่หัวลงสุดมือ 13 ครั้ง
แล้วเอาไปวางไว้ในตะกร้าที่ทางวัดเตรียมไว้ให้
ทางวัดจะทำการสวดคุ้มครองให้ตลอดปี และจะเผาให้ในช่วงสิ้นปีค่ะ

** ระหว่างกวางทำพิธี มีองค์ภาฯ เสด็จด้วยค่ะ  ไหว้
พระองค์มาทำบุญสะเดาะเคราะห์เหมือนกัน เพิ่งมีโอกาสเห็นใกล้ ๆ ไม่เกิน 10 เมตร สวยจัง  กรี๊ดดดดด

เสร็จจากวัดนี้แล้วก็ไปทำบุญต่ออีกที่มูลนิธิป่อเต๊กตึ๊งค่ะ
แม่เขาหวังอยากจะไปกินสาคู แต่ปรากฏว่าวันนี้ไม่มีค่ะ ต้องรอพรุ่งนี้แหละ

หลังจากแบกบุญกันอิ่ม แต่กระเพาะร้องโครกคราก
ก็ต้องไปหาอะไรใส่ท้องกันก่อนเพราะเดี๋ยวจะเป็นลมกันกลางทาง
ก็ได้ร้านขายข้าวแกงแถว ๆ เยาวราชนั่นล่ะเป็นที่ฝากท้อง

กวางกับแม่ก็เดิน ๆ กันต่อจากเยาวราช ทะลุไปสำเพ็ง ต่อด้วยพาหุรัด
แม่ได้ปิ่นโต 4 ชั้นมา 1 อัน
กวางได้เสื้อคอจีนไว้ใส่ทำงานพรุ่งนี้อีก 1 ตัว

ตกลงอั่งเปาปีนี้หมดไปกับค่าทำบุญสะเดาะเคราะห์ กับค่าล็อตเตอรี่อีกใบนึง (ซื้อ 237 อ่ะ)

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้นะคะ

ขอตัวไปสวาปามหมี่ซั่วก่อนจ้ะ  อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2009, 18:54 น. โดย กวางดาดา » บันทึกการเข้า
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ  ไหว้

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
ซิง แปลว่า ใหม่
เพิ่งรู้ความหมาย  แอบหื่น+

แต่อยากรู้เพิ่มอีกนิดว่าทำไมถึงได้ทั้ง ซิน และ ซิง
เข้าใจว่าคำบางคำความเหมือนเหมือนกัน  แต่มันต้องมีการใช้ต่างกันบ้างล่ะ
พอจะยกตัวอย่างได้มั้ย   น้องดำ

เวลาคนเฒ่าคนแก่อวยพรจะพูดไม่ค่อยชัด

จากซิน เป็น ซิง

จากคน เป็น คง

ก็เลยเป็นแบบนี้แหละ  อ๊าง~
รู้ความหมายของครีม ซิง ซิง แล้ว  กรี๊ดดดดด

อย่างนั้นเองเหรอ  อู้ย..

ไหว้

หมี่สั่วใส่ซอสพริกตราภูเขา อร่อยมากก  :หิว:

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หมี่ซั่วทั้งวันเหมือนกัน  หื่น

คืนนี้มีใครไหว้เทพไช่ซิงเอี้ยตอนตีสามมั้ยคะ

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
แค่ทั้งวันนี่ก็หลับเป็นตายแล้วครับ คงขอลา  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
คงไม่ไหวอ่ะค่ะ พรุ่งนี้กวางทำงาน แต่แม่อาจจะไหว้ ไม่แน่ใจเหมือนกัน  อ๊าง~
เดี๋ยวไหว้ขอพรเผื่อคนในฟอนต์ทุกคนเลย  ยิ้มน่ารัก

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
ขอบคุณค่ะพี่เกศ

หมัวะ หมัวะ  เกย์ออก เกย์ออก +

ขอพอลล่าให้เอด้วยนะครับ  ยิ้มน่ารัก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
งั้นน้องตาให้เกศนะ  เกย์ออก

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15