หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยเชื้อสายจีนในฟอนต์  (อ่าน 76279 ครั้ง)
ว้าว  มีอย่างงี้ด้วยเหรอครับ

เจ๋งอ่ะ  แล้ว วันตรุษจีนนี้ จุดประสงค์เพื่ออะไรเหรอครับ  ไหว้พระจันทร์ ใช่มั้ย

ตรุษจีน ก็ปีใหม่จีนนั่นแหละ ของไทยก็สงกรานต์อ่ะ
ตรุษจีนเราไหว้บรรพบุรุษที่ล่วงลับค่ะ อาจรวมไปถึงเจ้าที่เจ้าทางด้วย

ส่วนไหว้พระจันทร์นั่น วันไหว้พระจันทร์ซี่จักรี  หมีโหด~
ก็หนูไม่รู้อ่า  อ๊าง~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 เกย์ออก เกย์ออก เกย์ออก

แหม น่ารักเชียวหนูไม่รู้  อ๊าง~
วันนี้วันทำความสะอาดบ้านแหละจักรี  ฮือๆ~
เอาจริงๆคือ คนจีน (ไม่รู้ว่าบ้านอื่นเหมือนกันมั้ย)
เค้าจะทำความสะอาดบ้านครั้งใหญ่ให้เสร็จก่อนปีใหม่น่ะ
อะไรทำให้สะอาดได้ก็ทำหมด เช่น แง๊ะเตียงมาดูดฝุ่น ถอดเอามุ้งลวดไปล้าง
เช็ดตู้ต่างๆ (เอาของออกมาให้หมด เช็ดของทุกชิ้น เช็ดตู้ ฯลฯ)
ทำมาเป็นอาทิตย์แล้วยังไม่เสร็จเลย  ฮือๆๆ

แอน ก็จำไว้ซิครับว่า ถ้ามีบ้านเป็นของตัวเองอย่าทำบ้านหลังใหญ่นัก 
อย่ารวยมากเดี๋ยวมีตังค์ซื้อเฟอร์นิเจอร์ ตู้เตียง

และพยามอย่าแบ่งห้องเยอะ เอาแค่ห้องเดียวกำลังดี 

ที่บ้านมีกระท่อมปลายนาอยู่หลังนึง เห็นว่าเปิดให้เช่าด้วย หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
วันนี้วันทำความสะอาดบ้านแหละจักรี  ฮือๆ~
เอาจริงๆคือ คนจีน (ไม่รู้ว่าบ้านอื่นเหมือนกันมั้ย)
เค้าจะทำความสะอาดบ้านครั้งใหญ่ให้เสร็จก่อนปีใหม่น่ะ
อะไรทำให้สะอาดได้ก็ทำหมด เช่น แง๊ะเตียงมาดูดฝุ่น ถอดเอามุ้งลวดไปล้าง
เช็ดตู้ต่างๆ (เอาของออกมาให้หมด เช็ดของทุกชิ้น เช็ดตู้ ฯลฯ)
ทำมาเป็นอาทิตย์แล้วยังไม่เสร็จเลย  ฮือๆๆ

ใช่แล้ว

แม่สั่งเก็บห้องด้วยแหละวันนี้ แต่กลับมาค่อยทำ

วันนี้ก่อนออกไปทำงานก็เห็นศาลพระภูมิ ทาสีใหม่ เปลี่ยนผ้าใหม่ ดูใหม่จังเลย  กรี๊ดดดดด
เนอะๆ บางทีบ้านสะอาดๆก็รู้สึกดี แต่เนี๊อย เหนื่อย

แม่บอกว่าพรุ่งนี้ (คือวันนี้นี่แหละ) ให้ใส่เสื้อใหม่สีแดงด้วยแหละ
ไม่มีอ้ะ  ฮือๆๆ

แอน ก็จำไว้ซิครับว่า ถ้ามีบ้านเป็นของตัวเองอย่าทำบ้านหลังใหญ่นัก 
อย่ารวยมากเดี๋ยวมีตังค์ซื้อเฟอร์นิเจอร์ ตู้เตียง

และพยามอย่าแบ่งห้องเยอะ เอาแค่ห้องเดียวกำลังดี 

ที่บ้านมีกระท่อมปลายนาอยู่หลังนึง เห็นว่าเปิดให้เช่าด้วย หมีโหด~
แบบนี้ก็ทำความสะอาดง่ายเลยสินะ   น้องดำ

เสื้อแดงมีแต่ตัวเก่า ได้มั้ยอะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
คงได้แหละ มีสีแดงก็ดีแล้ว
ถ้าใหม่ด้วยจะดีขึ้น
มั้ง  อ๊าง~

อ๊ะ ลืมไปเลยว่าต้องใส่เสื้อแดงด้วย ยังมีอยู่มั้ยหว่า  ง่ะ

เป็นคนจีนประมาณ 95% ค่ะ มีไทยนิดนึง
หม่าม้าหน้าไทยมาก แต่ลูกสาวหน้าหมวยมาก
ใครเห็นก็ไม่เชื่อว่าเป็นแม่ลูกกัน  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ที่บ้านแซ่แต้ค่ะ อาเหล่ากง อาเหล่าม่ามาจากเมืองจีนกันเลย  กรี๊ดดดดด
แต่จั๊วพูดจีนไม่ได้เลย มันถดถอยไปตั้งแต่รุ่นปะป๊าละ

ปีที่แล้ว เป็นปีชงของจั๊วค่ะ และก็ชงยาวมาถึงก่อนตรุษจีนปีนี้เลย
จั๊วค่อนข้างเชื่อเรื่องปีชงนะ เพราะปีที่ผ่านมาก็เจออะไรร้ายๆหลายอย่างที่ไม่น่าเจอ
แต่ก็คิดในแง่ดีว่า ยังไงปีใหม่นี้ก็ต้องดีกว่าปีเก่าแน่ๆ(คิดง่อยๆ เกย์ออก) ปีนี้ไม่ชงด้วย

there are no regrets in life, just lessons . .
อ๊ะ ลืมไปเลยว่าต้องใส่เสื้อแดงด้วย ยังมีอยู่มั้ยหว่า  ง่ะ

แต่ใส่เสื้อแดงเดี๋ยวเข้าข่ายเล่นกีฬาสีที่สนามบินอีก ฮ่าๆ
วันนี้เค้าใส่เสื้อกล้ามสีแดงสด กับเสื้อคลุมตัวนอกสี Magenta แปร๊ดๆเลยแหละ  เกย์ออก

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
 อ๊าง~ ไม่ใช่คนจีน แต่สุขสันต์วันตรุษจีนครับทุกๆคน

<a href="http://www.clipmass.com/cm6.swf?file=7c54fc522252c8292e81.flv&amp;server=6&amp;image=http:/static.clipmass.com/thumb/1_52321.jpg" target="_blank">http://www.clipmass.com/cm6.swf?file=7c54fc522252c8292e81.flv&amp;server=6&amp;image=http:/static.clipmass.com/thumb/1_52321.jpg</a>
ตกลงคำอวยพรนี่มัน  ซินเจีย  หรือ  ซิงเจีย
เห็นบางที่ก็น ซิน  บางที่ก็  ซิง  อันไหนมันถูกกันแน่  งง

ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ (อั่งเปาแหม่แม่ไล้  (อิอิ))

ไหว้เสร็จละ เพิ่งไหว้สัมภเวสีีไป(เขียนไงเนี่ย) ไปไหวหน้าตลาดข้างถนนเลย เพราะรถชนบ่อยมากกกกก

ได้แต๊ะเอียมาสุทธิ 2900 บาท โดนแม่ยึดไปเรียบร้อยเพราะไว้กะตัวเดี๋ยวหมด ดีว่าเม้มไว้ 600  กร๊าก

ผมว่าเทศการนี้ ให้ซองกันไปให้ซองกันมา คนที่ได้กำไรคือเด็กๆครับ  กร๊าก

ป.ล. แหม่แม่ = ไวๆ , ไล้ = มา  ภาษาแต้จิ๋ว

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15