หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ในวัดมีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 30824 ครั้ง)
พอดีจะทำเว็บแล้วจะใช้สิ่งของต่างๆ ที่อยุ่ในสถาณที่นั้นๆ มาเป็น เมนูย่อยอ่ะครับ ก็เลยอยากจะขอความคิดเห็นหน่อย ว่า

คุณคิดว่า

ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   ในศาลาการเปรียญ มีอะไรอยู่ในนั้นบ้างครับ 
ในวัดมี - กุฎิ  ในกุฏิมีอะไรบ้างครับ
ในวัดมี - พระอุโบสถ ในพระอุโบสถ มีอะไรบ้างครับ
ในวัดมี - หอไตรฯ  ในหอไตรฯ มีอะไรบ้างครับ

ประมาณนี้อ่ะครับ  ใครจะเล่นมุกอะไร ก็เล่นได้ตามสบายนะครับ  มีประโยชน์ทั้งนั้นแหละ ฮ่าๆ  กรี๊ดดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ในวัดต้องมีพระแน่ๆเลยค่ะ 
มีหนังสือธรรมมะและพระไตรปิฎก แต่ไม่รู้อยู่ที่ไหน  อ๊าง~

เป็นจู๋สำรวจความถี่ในการเข้าวัดของสาวกด้วยนะครับเนี่ย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
วิหาร / ระเบียงคต / เมรุ ประมาณนี้แหละครับ หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ในวัดมีหมาวัดครับ ข้างๆหมาวัดจะเป็น ดอกฟ้า

กาก
ในวัดมีหมาวัดครับ ข้างๆหมาวัดจะเป็น ดอกฟ้า

กร๊าก

เอาในโบสถ์ก่อนนะคะ เพราะว่าเข้าบ่อยสุด
ก็จะมี พระประธาน โต๊ะหมู่ ชุดกราบพระมีหมอนรองกับเก้าอี้ กระบอกเซียมซี อ่างน้ำมนต์ ตู้รับบริจาค ประมาณนี้ใช่เปล่าเอ่ย..

ในวัดมีต้นโพธิ์ ต้นสาละ กรี๊ดดดดด

มีช่อฟ้า ใบระกา ใบเสมา

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
ตอบใหม่ก็ได้   น้องดำ   กร๊าก

พอดีจะทำเว็บแล้วจะใช้สิ่งของต่างๆ ที่อยุ่ในสถาณที่นั้นๆ มาเป็น เมนูย่อยอ่ะครับ ก็เลยอยากจะขอความคิดเห็นหน่อย ว่า

คุณคิดว่า

ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   ในศาลาการเปรียญ มีอะไรอยู่ในนั้นบ้างครับ 
ในวัดมี - กุฎิ  ในกุฏิมีอะไรบ้างครับ
ในวัดมี - พระอุโบสถ ในพระอุโบสถ มีอะไรบ้างครับ
ในวัดมี - หอไตรฯ  ในหอไตรฯ มีอะไรบ้างครับ

ประมาณนี้อ่ะครับ  ใครจะเล่นมุกอะไร ก็เล่นได้ตามสบายนะครับ  มีประโยชน์ทั้งนั้นแหละ ฮ่าๆ  กรี๊ดดดดด

ดิฉันคิดว่า ในวัดมี

ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   ในศาลาการเปรียญ มีอะไรอยู่ในนั้นบ้างครับ  
ในศาลาต้องมีโต๊ะหมู่บูชา มีเทียนเล่มใหญ่ๆ มีดอกไม้ธูปเทียน มีรูปเกี่ยวกับพุทธประวัติ และ บางที่ มีแมว  อู้ย..

ในวัดมี - กุฎิ  ในกุฏิมีอะไรบ้างครับ
กุฏิ ที่เคยเห็น  มีทีวี ตู้เย็น กาต้มน้ำ มาม่า สังฆทานที่ญาติโยมนำมาถวาย บาตร ผ้าเช้ดตัว จีวร
ถ้ากุฏิหลังเล็กก็มี ถังน้ำเอาไว้อาบน้ำ กาต้มน้ำ ผ้าจีวร ผ้าเช็ดตัว บาตร

ในโบสถ์ มีพระพุทธรูปที่องค์ใหญ่มากๆ  ข้างฝาผนังมีลวดลายสวยงาม เล่าถึงเหตุการณืต่างๆ แล้วแต่สถานที่  เคยเห็นในโบสถ์วัดศาลเจ้าพ่อพันท้ายนรสิงห์ ที่สมุทรสาคร ข้างโบสถ์ วาดเล่าเรื่องเกี่ยวกับการปลุกสร้างบ้านเรือน มีพิธีตัดหัวท่านพันท้ายฯ ไหว้
ในรูปนั้นมีคนใส่ชุดนักฟุตบอลด้วย  อาทิเ ช่น ไรอัล มาดริด แ ละอีกหลายคน   จำไม่ได้  แต่ฮามาก  ใส่เสื้อบอล แบกเสา  แบกน้ำ   กร๊าก

ในวัดมี - หอไตรฯ  ในหอไตรฯ มีอะไรบ้างครับ
ในนี้ไม่เคยไป  น่าจะมีตู้ เอาไว้ใส่พระไตรปิฏก เต็มไปหมด อ่านไม่หวาดไม่ไหว

ฮิ้ววว

คุณคิดว่า

ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   ประกาศ
ในวัดมี - กุฎิ  สีกา
ในวัดมี - พระอุโบสถ กิจกรรมทำบุญผ่านบัตรเติมเงิน
ในวัดมี - หอไตรฯ  พระไตรปิฎก e-tripidog

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ในวัดมี - รูปปั้น สิงโต/ยักษ์/พญานาค/สารพัดเทวดาและสัตว์หิมพานทั้งหลาย
ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   
            ในศาลาการเปรียญ - พระพุทธรูปบนชุดโต๊ะหมู่+เชิงเทียนและแท่นคำบริกรรม/ อาสนะสำหรับพระนั่ง/ ตู้บริจาค / ขันน้ำมนต์
            และกรวยกรวดน้ำ/ตาลปัตร/เก้าอี้เหล็กหรือพลาสติกสำหรับญาติโยม
ในวัดมี - กุฎิ 
            ในกุฏิ - พระพุทธรูป/พระภิกษุ/ชุดโต๊ะหมู่/ตู้หนังสือ/จุดไตรจีวรณ์/บาตรพระบนที่ตั้ง/ตาลปัตร
ในวัดมี - พระอุโบสถ
            ในพระอุโบสถ - พระประธานและพระบริวารซ้ายขวาหน้าหลัง/ชุดโต๊ะหมู่/ขันต์น้ำมน/นาฬิกา/ภาพฝาผนัง/เหล็กดัดกันพระหาย/
             ตู้บริจาค/เซียมซีในลักษณะต่างๆ/พรมแดง/พัดลมแขวนไม่ก็ตั้งพื้น/ตู้หนังสือ/แท่นพระเครื่อง
ในวัดมี - หอไตรฯ 
            ในหอไตรฯ - ตู้หนังสือ / พระไตรปิฏก / อุปกรณ์การสอนศาสนาต่างๆ
ในวัดมี - สระน้ำขนาดใหญ่ๆ
            ในสระมี - ปลาหลากชนิด / เต่า / หอยขม ตามแต่จะมีร้านขายให้ปล่อย รวมถึง ร้านขายขนมปังให้ปลา
ในวัดมี - หอระฆัง และ ราวระฆังสำหรับเดินเคาะ
ในวัดมี - เมรุเผาศพ / เจดีย์อัฐถิ / ป่าช้า (ในป่าช้ามีอะไรก็ข้ามไปนะ)

นึกออกหลักๆก็ประมาณนี้แหละ  ฮิ้ววว

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ในวัดมี - รูปปั้น สิงโต/ยักษ์/พญานาค/สารพัดเทวดาและสัตว์หิมพานทั้งหลาย
ในวัดมี - ศาลาการเปรียญ   
            ในศาลาการเปรียญ - พระพุทธรูปบนชุดโต๊ะหมู่+เชิงเทียนและแท่นคำบริกรรม/ อาสนะสำหรับพระนั่ง/ ตู้บริจาค / ขันน้ำมนต์
            และกรวยกรวดน้ำ/ตาลปัตร/เก้าอี้เหล็กหรือพลาสติกสำหรับญาติโยม
ในวัดมี - กุฎิ 
            ในกุฏิ - พระพุทธรูป/พระภิกษุ/ชุดโต๊ะหมู่/ตู้หนังสือ/จุดไตรจีวรณ์/บาตรพระบนที่ตั้ง/ตาลปัตร
ในวัดมี - พระอุโบสถ
            ในพระอุโบสถ - พระประธานและพระบริวารซ้ายขวาหน้าหลัง/ชุดโต๊ะหมู่/ขันต์น้ำมน/นาฬิกา/ภาพฝาผนัง/เหล็กดัดกันพระหาย/
             ตู้บริจาค/เซียมซีในลักษณะต่างๆ/พรมแดง/พัดลมแขวนไม่ก็ตั้งพื้น/ตู้หนังสือ/แท่นพระเครื่อง
ในวัดมี - หอไตรฯ 
            ในหอไตรฯ - ตู้หนังสือ / พระไตรปิฏก / อุปกรณ์การสอนศาสนาต่างๆ
ในวัดมี - สระน้ำขนาดใหญ่ๆ
            ในสระมี - ปลาหลากชนิด / เต่า / หอยขม ตามแต่จะมีร้านขายให้ปล่อย รวมถึง ร้านขายขนมปังให้ปลา
ในวัดมี - หอระฆัง และ ราวระฆังสำหรับเดินเคาะ
ในวัดมี - เมรุเผาศพ / เจดีย์อัฐถิ / ป่าช้า (ในป่าช้ามีอะไรก็ข้ามไปนะ)

นึกออกหลักๆก็ประมาณนี้แหละ  ฮิ้ววว

เหล็กดัดกันพระหายนี่ ลองนึกภาพตามนี่ฮานะครับเนี่ย  กร๊าก

เหล็กดัดกันพระหายนี่ ลองนึกภาพตามนี่ฮานะครับเนี่ย  กร๊าก

เหมือนตลกร้ายน่ะจักรี เดี๋ยวนี้ไปวัด เหมือนเข้าธนาคาร ยิ่งพระเก่าๆหายาก ยิ่งล๊อคสองชั้น
ทำบุญผ่านกระจกกันกระสุน  กร๊าก

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เดี๋ยวนี้มีเหล็กดัดกันเณรหายด้วย  น้องดำ
และตอนนี้ มีเหล็กดัดแฟชั่นด้วยนะครับ

หน้า: [1] 2 3