หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ความคมชัดของฟอนต์  (อ่าน 3988 ครั้ง)
ตอนนี้กำลังทำฟอนต์ค่ะโดยใช้ Program FontCreator  มีปัญหาอยากได้คำแนะนำค่ะว่าทำอย่างไรถึงจะทำให้ฟอนต์ที่เราทำการออกแบบมามีความคมชัดเส้นไม่เป็นคลื่น,หยัก งง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะตัวอย่างตามนี้เลยค่ะจะสังเกตุเห็นว่าช่วงโค้งของฟอนต์เส้นไม่คม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2009, 17:22 น. โดย namsai49 » บันทึกการเข้า
ดูนี่เลยจ้ะ

ขั้นแรกเปิด FontCreator ขึ้นมา แล้วไปที่ Format --> Grayscale

จากนั้นจะมีกรอบดังรูป

แปลความหมายคือ ให้ขนาดตั้งแต่ 0-8 ขอบจะมัวๆ
พอถึงขนาด 8-18 ขอบก็จะเป็นเม็ดๆ แต่พอถึงขนาด 18 ถึง 65535
อันนี้ก็แล้วแต่ที่โปรแกรมที่ใช้จะเอายังไง

ปล1.ไม่รู้ว่า Fontlab มีส่วนนี้รึเปล่าแฮะ
ปล2.แตกหน่อครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณค่ะช่วยได้มากเลย ไหว้
ความรู้ใหม่ ขอบคุณนะครับ ^^

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น = =;

I'm G - STRING BAND "*
หน้า: [1]