หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: หาค่าออกซิเจนที่ละลายในน้ำ  (อ่าน 26697 ครั้ง)
สวัสดีครับ  หมีโหด~

ต้องการคำปรึกษาจากชาวฟอนต์ที่เีรียน หรือมีประสบการณ์ในการตรวจหาค่าออกซิเจนที่ละลายในน้ำครับ

ตอนนี้ผมกำลังทำแล็บชีวะชิ้นสุดท้ายของเทอม
ซึ่งเราจะต้องตรวจวัดคุณภาพน้ำกัน และค่าหลักที่จะต้องหานั่นก็คือ
DO (dissolved oxygen) ครับ

ซึ่งแล็บที่ว่านี้ต้องทำกันทั้งแผนกวิทย์เลยทีเดียว
  • วิธีง่ายสุดที่ผมคุ้ยดู เค้าให้เราไตเตรดสาีรโน่นนี่นั่นที่บางอย่างผมหาไม่ได้
    เช่น โพแทศเซียมไอโอได จากนั่นก็ใช้น้ำแป้งเป็นอินดิเคเตอร์ครับ (สารส่วนใหญ่ห้องเคมีจะมี แต่บางส่วนก็เสื่อมสภาพ)
    วิธีนี้นอกจากจะหาสารยากๆ แล้ว ผมต้องหาเครื่องชั่งดิจิทัล ที่สภาพดีมาชั่งสาร 2.25 g อะไรแบบนี้ด้วย  ฮือๆ~
  • ต่อมาก็มีคนเสนอว่าเราควรมองหา DO meter ดีๆ สักอัน หารๆ กันออกตังค์
    แต่ผมลองหาแล้วราคาก็ราวๆ 2 หมื่น หารกันก็ตั้งคนละ 140 (บางคนมีปัญหาด้านการเงิน)
    ดังนั้นเราจึงตัดไป (บ้านใครซื้อเก็บไว้เล่นๆ มั่งไหมอ่ะ)
  • สุดท้ายมีอีกทางเลือกที่ได้ข้อมูลคร่าวๆ จากพี่นักศึกษาสาวคนหนึ่ง บอกว่ามันมีชุดทดลองหา DO ที่
    เป็นกระดาษประมาณว่าใช้สารนิดหน่อยจุ่มแล้วก็หาค่าได้เลย

ปัญหามันก็มีอยู่อย่างนี้แหละครับ
คือผมไม่รู้ว่าแต่ละแบบมันมีรายละเอียด ความคลาดเคลื่อน ความยุ่งยาก และต้นทุนแตกต่างกันแค่ไหน
ถ้าได้ปรึกษาผู้สันทัดกรณีก็จะยอดเยี่ยวกระเจียวดองไปเลยครับ
ช่วยเต่าด้วยนะครับ  กรี๊ดดดดด
มาเอาใจช่วยครับ เห็นกระทู้ตก มาช่วยดุนๆขึ้นมา

ไม่เคยได้ทำอะไรแบบนี้เหมือนกัน

ถ้าหากระดาษจุ่มไม่ได้ วิธีไตเตรตคงเป้นทางเลือกที่ดีกว่านะ แม้ว่าอาจจะคาดเคลื่อนมากมาย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ตอนนี้มีเค้าลางว่าตามร้านขายตู้ปลาบางแห่งมีชุดทดสอบอย่างง่ายขายครับ
ราคาราวๆ 1000 และทดสอบได้ประมาณ 50 ตัวอย่าง

มีใครเลี้ยงปลาแนะนำร้านได้มั่งป่ะครับ
ว่าจะลองไปจตุจัดรดู แต่กลัวหลงอ่ะ (ไปจตุจักรคนเดียวแล้วหลงทุกทีเลย  ฮือๆ~)
คือ สรุปต้องการหาชุดทดสอบค่าDOใช่ไหมคะ

ส่วนใหญ่ตามแลบเค้าก็ใช้ชุดเทสคิตกันอยู่แล้วค่ะ เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยมานั่งไตเตรทแล้วค่ะ นอกจากตอนเรียนเพราะค่าที่ได้จะคลาดเคลื่อนไปมากถ้าเราไม่เซียนไตเตรทจริง

ไว้จะถามเพื่อนให้นะคะ ความรู้คืนอาจารย์ไปหมดละ แฮร่ กี่ปีแล้วหนอไม่ได้เจอคำว่าค่าDO  ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2009, 21:44 น. โดย ross » บันทึกการเข้า

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
มาให้กะลังใจจ้ะ จ๊วบ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ครับ อยากได้ชุดทดสอบ DO
แต่คืออยากจะรู้ว่าควรใช้แบบไหนดี แล้วก็จะหาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ
อยู่กทม.รึต่างจังหวัดอ้ะ

รีบไหมอ่ะ ถามเพื่อนให้แล้วเรื่องราคา กะพวกค่าคลาดเคลื่อน

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
เข้ามาให้กำลังใจด้วยคน หมีโหด~

เรียนเคมีไม่เคยวัด ฮิ้ววว
เพื่อนที่ชีวะก็ใช้กันแต่เครื่องดิจิตอล (เหงื่อแตกพลั่ก)
อยู่ปทุมครับ ปริมณฑล
งานค่อนข้างรีบเหมือนกัน เพราะว่าทำกันหลายกลุ่มครับ
กำหนดส่งไม่เท่ากันด้วย อย่างช้าที่สุดก็คือต้องได้ชุดทดสอบวันอังคารครับ

ขอบคุณทุกคน  กรี๊ดดดดด
ลองติดต่อขอสเป็คดูนะครับ

MU Field Test Kits
http://www.mat.mahidol.ac.th/en/index.php?option=com_content&task=view&id=54&Itemid=67
ถ้าให้พี่แนะนำนะ

จริงๆ วิธีการไทเทรต ก็มีความน่าเชื่อถืออยู่ (พี่ทำทีสิส ก็ใช้ไทเทรตหาค่า CO2 ที่อยู่ในสารละลายเหมือนกัน)

แต่การไทเทรตมันก็ขึ้นกับหลายปัจจัย เช่น
- ความเข้มข้นของ titrant  มีความแม่นยำแค่ไหน
-ความแม่นยำในการไทเทรต

อาจาร์ยเค้าไม่ต้องการค่าที่มันแม่นยำแบบ แป๊ะๆหรอก

ใช้ไทเทรตเอาง่ายดี ประหยัด
ถ้าหาเครื่องชั่งแบบละเอียดไม่ได้
ก็เตรียมสารทีละเยอะๆ แทน หมีโหด~

ทุกวันนี้ไม่มีเครื่องชั่งห้าตำแหน่ง ก็ชั่งเยอะ ใช้ทิ้งใช้คว้าง
(เวลาพลิกขวดปรับปริมาตรทีกล้ามแทบขึ้น)
โอ้ เดี๋ยวจะลองปรึกษาคณะเพื่อนดูก่อนนะครับ

ผมก็อยากใช้ทิ้งใช้คว้างนะ แต่จริงๆ แล้วแบบ NaOH มันเหลือขวดเดียวอ่ะ
แล้วก็มันจะมีปัญหาตรงที่ว่า เราต้องใช้แยกกันเป็นกลุ่มๆ อีกครับ
บางกลุ่มทำแค่ DO บางกลุ่มต้องหาสองรอบ(BOD) ต้องแบ่งๆ กันไปใช้ (ตัวอย่างน้ำคนละแห่ง)

ราคาเครื่องชั่งก็ไม่ได้ถูกไปกว่า DO meter เล้ย  กร๊าก ฮือๆ~
เฮ ลืมหมดแล้ว  หมีโหด~/

เหมือนเคยทำตอนปี 1 มั้งเต่า ตอนนี้ปี 4 มีแต่อะไรไม่รู้ในหัว  ฮือๆ~

มาช่วยดัน หมีโหด~

นานๆ จะเข้ามาที
หน้า: [1] 2 3 4