หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาติ อ่านว่า ?  (อ่าน 28247 ครั้ง)
พู ระ ดึ งอ

แอบอ้าง
พูระดึงอ ... เจ้าจะได้ยินข้าไหม
ข้านั่งเฝ้ามองจันทราทุกทิวาราตรี จากเดือนเพ็ญจวบจนกลายเป็นเดือนเสี้ยวดั่งปิ่นปักผม แต่เจ้าก็หากลับมาไม่

พูระดึงอ ... เจ้าจะได้ยินข้าไหม
ข้านึกถึงเจ้าอยู่ทุกเมื่อวันคืน นึกถึงใบหน้าของเจ้า นึกถึงหนวดเรียวงามของเจ้า นึกถึงสัมผัสของเจ้า

พูระดึงอ ... ข้าคิดถึงเจ้า

Reference : วีรบุรุษแห่งโพนยางคำ โดย จันระบาง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ตอนป.4 ผมอ่าน ป.ปลาตากลม เป็น ปอ-ปลา-ตาก-ลม ด้วยล่ะ ใจลอยอ่ะ โดยครูดุเลย  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ชาติ ถ้าอยู่เดี่ยวๆ ก็ อ่าน ชาด
แต่ถ้าไปอยู่ข้างหน้าเขาก็อ่าน

ชาติพันธุ์   [ชาดติพัน] น. กลุ่มที่มีพันธะเกี่ยวข้องกัน และที่แสดงเอกลักษณ์
   ออกมา โดยการผูกพันลักษณาการของเชื้อชาติและสัญชาติเข้า
   ด้วยกัน. (อ. ethnos).
ชาติภูมิ   [ชาดติพูม] น. ถิ่นที่เกิด.

Reference : วีรบุรุษแห่งโพนยางคำ โดย จันระบาง

วีรบุรุษแห่งโพนยางคำ

ข้านั่งเฝ้ามองจันทราทุกทิวาราตรี จากเดือนเพ็ญจวบจนกลายเป็นเดือนเสี้ยวดั่งปิ่นปักผม แต่เจ้าก็หากลับมาไม่

ข้านึกถึงเจ้าอยู่ทุกเมื่อวันคืน นึกถึงใบหน้าของเจ้า นึกถึงหนวดเรียวงามของเจ้า นึกถึงสัมผัสของเจ้า

พูระดึงอ ... ข้าคิดถึงเจ้า

พูระดึงอ ... เอ๋ยเจ้าไปอยู่เสียที่ไหน
ข้ายังคงนั่งเฝ้าคอยริมฝั่งนที เฝ้าเมียงมองเดือนเสี้ยวดวงนั้น เฉกเช่นเดิม แต่ก็ยังคงเดิมเหมือนกาลก่อน

พูระดึงอ ... ข้าพร่ำเพรียกเรียกเจ้าเสมอ
เจ้าจะได้ยินเสียงของข้าไหม

พูระดึงอ ... เอ๋ย

เพิ่งไปอ่าน link จากลุงซัน ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย ขอบคุณค่ะ  ยิ้มน่ารัก
เรื่องเล่าของ ed นี่น่ารักดี  ยิ้มน่ารัก

ชาติ - อ่านว่า ชาด

เป็นศัพท์บาลี มีปรากฎในพระไตรปิฏก รากศัพท์ที่แท้จริงคือ ชาต (ชาโต ชาติ - อ่านว่า ชา-ติ)

มาจาก ชน ธาตุ ในความเกิด + กับ ต ปัจจัย ลบ น ฑีฆะ อะ(ตรง ช ) เป็น อา สำเร็จรูปเป็น ชาต

สาเหตุที่มีสระ อิ เพราะลง อิ ปัจจัย ในตัทธิต ทำให้คำนี้ สามารถเป็นคำนาม(คือเป็นประธาน)ได้

เพราะปกติศัพท์นี้จะเป็นได้เพียง คุณศัพท์ และกิริยา เท่านั้น

สามารถอ่านได้ทั้ง 2 คำ คือ ชาติ(ชาด) และชาติ(ชา-ติ) เพราะมาจากศัพท์เดียวกัน

สาเหตุที่อ่านต่างกัน แล้วแต่ธรรมเนียมของภาษา

แต่ส่วนมากอ่านว่า ชาติ(ชาด)

แต่ถ้าถามว่าทำไมคนไทยอ่านว่าชาติ(ชาด)

เพราะคำๆนี้ เราสะกดตามบาลี (ชาติ) แต่อ่านตามหลักสันสกฤต (ชาตฺ - ชาด แปลเหมือนกัน) ครับ

เป็นคนไทยก็ดีอย่างนี้แหละ อืมมมมห์

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
ชาติ - อ่านว่า ชาด

เป็นศัพท์บาลี มีปรากฎในพระไตรปิฏก รากศัพท์ที่แท้จริงคือ ชาต (ชาโต ชาติ - อ่านว่า ชา-ติ)

มาจาก ชน ธาตุ ในความเกิด + กับ ต ปัจจัย ลบ น ฑีฆะ อะ(ตรง ช ) เป็น อา สำเร็จรูปเป็น ชาต

สาเหตุที่มีสระ อิ เพราะลง อิ ปัจจัย ในตัทธิต ทำให้คำนี้ สามารถเป็นคำนาม(คือเป็นประธาน)ได้

เพราะปกติศัพท์นี้จะเป็นได้เพียง คุณศัพท์ และกิริยา เท่านั้น

สามารถอ่านได้ทั้ง 2 คำ คือ ชาติ(ชาด) และชาติ(ชา-ติ) เพราะมาจากศัพท์เดียวกัน

สาเหตุที่อ่านต่างกัน แล้วแต่ธรรมเนียมของภาษา

แต่ส่วนมากอ่านว่า ชาติ(ชาด)

แต่ถ้าถามว่าทำไมคนไทยอ่านว่าชาติ(ชาด)

เพราะคำๆนี้ เราสะกดตามบาลี (ชาติ) แต่อ่านตามหลักสันสกฤต (ชาตฺ - ชาด แปลเหมือนกัน) ครับ

เป็นคนไทยก็ดีอย่างนี้แหละ อืมมมมห์

บวกครับ
แต่ผมคงอธิบายลูกยากมาก  ยิ้มน่ารัก

ผมก็คิดว่างั้น ฮือๆ~

แต่มาลองคิดๆดู

เมื่อก่อนเราก็คงเคยสงสัยในเรื่องแบบนี้เหมือนกัน(ตอนเป็นเด็ก)

แต่พอตื่นมาวันรุ่งขึ้น ก็มาสงสัยกับเรื่องใหม่

เรื่องเดิมที่เคยสงสัย...พอโตขึ้นมา ก็ลืมไปซะแล้ว

น่าเสียดายจัง

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
โอ้ ความรู้ๆ แจ๋วครับ
 เจ๋ง เจ๋ง
 +ครับ

อืมมม...
ตูเริ่มเครียดกับการจะมีลูกในอนาคตละ  ฮือๆ~
ตอนป.4 ผมอ่าน ป.ปลาตากลม เป็น ปอ-ปลา-ตาก-ลม ด้วยล่ะ ใจลอยอ่ะ โดยครูดุเลย  กร๊าก
เหมือนเพื่อนผมเลย ข้อสอบ heat transfer

มีผู้ชายคนหนึ่ง ยืนตากลม อยู่ ให้คำนวณ.......

มันอ่าน ยืน-ตา-กลม

มันบอกว่า นั่งตั้งนาน ครึ่ง ชม มา ยืน ตา กลม แล้วจะสื่ออะไรของมัน

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ตูเริ่มเครียดกับการจะมีลูกในอนาคตละ  ฮือๆ~

แหมๆๆๆ  ยิ้มน่ารัก

เหมือนเพื่อนผมเลย ข้อสอบ heat transfer

มีผู้ชายคนหนึ่ง ยืนตากลม อยู่ ให้คำนวณ.......

มันอ่าน ยืน-ตา-กลม

มันบอกว่า นั่งตั้งนาน ครึ่ง ชม มา ยืน ตา กลม แล้วจะสื่ออะไรของมัน

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ดร. อาจอง ชุมสายฯ
ยังมีคนอ่าน อา จอง เลย  ยิ้มน่ารัก

ดร. อาจอง รู้ว่าอ่านไง แต่ไม่เคยพยายามอ่านให้ถูก อ่าน อา-จอง  ล้อพ่อเพื่อน  กร๊าก
ดร. อาจอง รู้ว่าอ่านไง แต่ไม่เคยพยายามอ่านให้ถูก อ่าน อา-จอง  ล้อพ่อเพื่อน  กร๊าก

แกชื่อ อา จอง นั่นแหละ  ปลื้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8