หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนไหนดี  (อ่าน 9793 ครั้ง)
เรียน456

หรือ พวก พานิช ดีคับ

แล้วถ้า 456 เรียน รด แล้ว คุ้มค่ามั้ย
เจ๋ง เจ๋ง ชิ

i tom
ตกลงน้องเพศอะไรคะ
ในโปรไฟล์เพศหญิงแต่พูดคับ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ถ้ายังไม่แน่ใจในเพศตัวเอง ก็แนะนำให้เรียน รด ครับ รับรองคุ้ม  เจ๋ง
ของงด้วยคน แต่รด.ดีครับเป็นประสบการณ์ที่ดี ผมเรียนปีสี่ปีห้าด้วยมันส์

แต่ที่อยู่ใกล้กัน ออกแนวคนบ้านเดียวกันหนิ

พี่มันแย่ พี่แพ้น้องฟรัง....5555+

เรียนสายไหนลองถามใจตัวเองครับ ชอบแบบไหน เพราะทั้งสองสาย

มันก็มีดีเหมือนกันหมด ขึ้นอยู่กับเราว่าจะไปได้ไกลแค่ไหน ไม่ใช่เลือกสายไหนไปได้ไกล

เอางี๊ดีกว่า อนาคต อยากเป็นอะไร... ถ้าบอกมา พวกพี่ๆแถวนี้อาจให้รายละเอียดอะไรมากกว่านี้นะ

ถ้าคิดไม่ออก ให้พ่อแม่เลือกให้ดีกว่ามั๊ยครับ ท่านเลี้ยงเรามา ท่านรู้ว่าเราถนัดอะไร ท่านรู้ว่าเราชอบอะไร และท่านก็อาบน้ำฝักบัวมาก่อนเรา

ส่วนจะเรียนสายอาชีพ พาณิชย์หรืออะไรก็แล้วแต่ ก็เรียนร.ด.ได้หมดหนิ

ถามว่าเรียนร.ด.คุ้มมั๊ย วัยนี้คงอยากเรียนแค่ให้พ้นเกณฑ์ทหาร

แต่อยากบอกว่า ไอ้การเรียนร.ด. นี่ก็คือเราไปเป็นทหารแล้วนะ แล้วมันสนุกมากๆด้วย

แนะนำให้เรียน ชีวิตลูกผู้ชาย ครั้งนึงเกิดมาได้นอนกลางดินกินกลางทราย หมอบลุกกลิ้งวิ่งคลาน

กินข้าวเหนียวกับปลากระป๋ิอง โดดหอ ยิงปืน วิ่งเป็นแถวแซวสาว ก็น่าสนุกดีออก

ถามว่าเหนื่อยมั๊ย เหนื่อย สนุกมั๊ย ไม่สนุกธรรมดา สนุกมาก ถ้าเราไม่อคติกับมัน

สรุปคุ้มค่ามั๊ย เราเสียแค่เงินไม่กี่บาทเป็นค่าบำรุงกับแรงใจแรงกายเพื่อแลกกับประสบการณ์แบบนี้ คุ้มสุดๆครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ขอโทษนะครับ  ไอ้ 456 นี่คืออะไรเหรอ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ม.4 5 6 จ่ะพ่อ  ฮี่...

ตื่นพี่น้องตื่น สู้พี่น้องสู้ ..สู้ สู้ สู้!!! สู้ไปกับพันธมิตร

ปลาหมึกยัดไส้ครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 2 คนแน่ะ
ขอโทษนะครับ  ไอ้ 456 นี่คืออะไรเหรอ

456 พอจบแล้ว ต่อ 789 ได้เลย ไม่ต้องสอบ จักรี
อ้าว แล้ว งี้ตอนเรียนประถม  เรียกว่าไงอ่ะ  123456 เหรอ อ้าวซ่ำกับ ม. ซิงั้น  

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
งั้นต้องเรียก
0.1
0.2
....

ออกอวกาศไปแล้ววววว  หยี
อ๋อ เข้าประเด็นกันดีกว่า

ตอนแรกคิดว่า มาถามเรื่องว่าจะเข้าเรียนในระดับมหาลัยซะอีก

จะว่าไปแล้วนี่ เป็น จู๋แรกๆ เลยนะครับ ที่มาถามเรื่องการตัดสินใจในระดับ ม.3

แต่ผมว่า ต้องเลือกให้ดีๆ นะ เพราะในความรู้สึกผม คนที่เลือกสายอาชีพตั้งแต่ ม.3

จะต้องชัดเจนในตัวเองในระดับหนึ่ง
แต่สำหรับคนที่ไม่ชัดเจนเลย แนะนำให้ ต่อ ม.4 ม.5 ม.6 ครับ 
ให้เวลากับตัวเอง ได้เข้าใจในตัวเองหน่อยแล้วค่อยไปเลือก ในระดับอุดมก็ยังไม่สาย
แต่ในระดับมัธยม ก็จะมีแขนงให้เลือกอยู่แล้วระดับหนึ่งนะ แต่ก็ไม่ได้ชัดเจนไปในแบบสายอาชีพ

ถ้าคิดว่าต่อมหาวิทยาลัยทันทีแน่ๆ ก็เรียน ม.ปลายต่อ
แต่ถ้าไม่ .. เรียนสายอาชีพดีกว่า จะเป็นพาณิชย์ อาชีวะ เทคนิคก็ได้
ถ้าจบ 3 ปีก็เป็นแรงงานฝีมือได้ (ไม่ใช่ผู้ใช้แรงงานนะ)
ถ้าวุฒิ ม.6 ก็หางานวุฒิ ม.3 ทำนั่นแหละ เอาวุฒิ ปวช. ดีกว่า
สายอาชีพถ้าคิดจะเรียนต่อปริญญาก็ยังทำได้
จะต่อ ปวส. เท่าอนุปริญญา แล้วไปต่อก็ได้ หรือจบปวช. จะเข้ามหาวิทยาลัยก็ได้

สรุปว่า ถ้าไม่คิดจะแอดมิชชันหลัง 3 ปีนี้ทันที (สมัยพวกลุงๆป้าๆเรียกเอนทรานซ์) สนับสนุนสายอาชีพจ้ะ ลันล้า
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 2 คนแน่ะ
456 พอจบแล้ว ต่อ 789 ได้เลย ไม่ต้องสอบ จักรี
4567 ถ้าดอกเหมือนด้่วยนี่ชนะใส

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
ถ้าคิดว่าต่อมหาวิทยาลัยทันทีแน่ๆ ก็เรียน ม.ปลายต่อ
แต่ถ้าไม่ .. เรียนสายอาชีพดีกว่า จะเป็นพาณิชย์ อาชีวะ เทคนิคก็ได้
ถ้าจบ 3 ปีก็เป็นแรงงานฝีมือได้ (ไม่ใช่ผู้ใช้แรงงานนะ)
ถ้าวุฒิ ม.6 ก็หางานวุฒิ ม.3 ทำนั่นแหละ เอาวุฒิ ปวช. ดีกว่า
สายอาชีพถ้าคิดจะเรียนต่อปริญญาก็ยังทำได้
จะต่อ ปวส. เท่าอนุปริญญา แล้วไปต่อก็ได้ หรือจบปวช. จะเข้ามหาวิทยาลัยก็ได้

สรุปว่า ถ้าไม่คิดจะแอดมิชชันหลัง 3 ปีนี้ทันที (สมัยพวกลุงๆป้าๆเรียกเอนทรานซ์) สนับสนุนสายอาชีพจ้ะ ลันล้า

แต่อย่างพี่จักรีว่าก็ถูกนะครับ

ถ้าไม่ชัดเจน เลือกปวช-ปวส ไป ถึงเวลาอยากเรียนมหาลัย

ก็ต้องเรียนอีก 3 ปี (ถูกรึเปล่าใครมั่นใจสนับสนุนด้วย-กรณีหลักสูตรปกติ4ปี) สรุป

เรียน ปวช สามปี ปวส อีก สามปี ต่อป.ตรี อีก สามปี

รวม เก้าปี

แต่ถ้าเลือกเรียนสายสามัญเลย เรียนม.ปลาย สามปี ป.ตรีอีก สี่ปี

รวม เจ็ดปี

ถ้าเลือกสายอาชีพแล้วเกิดอยากต่อมหาลัย จะเสียเวลาไปอีกสองปี ซึ่งเอาไปทำอะไรได้อีกเยอะ เสียดายเวลา

เลือกดีๆนะครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หน้า: [1] 2