หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติศาสตร์สำคัญไหม  (อ่าน 33494 ครั้ง)
สมัยเรียนที่คณะสถาปัตย์ ได้เรียนวิชาประวัติศาสตร์ศิลป์ ประวัติศาสตร์สถาปัตยกรรม
เป็นรายวิชาที่ต้องเรียนเลยนะครับ
ตอนเรียนก็ไม่ได้สนใจนัก แต่พอทำงานก็พยายามตามอ่าน ตามเรียนเรื่อยๆเท่าที่มีโอกาส

ผมเข้าใจว่านักเรียนศิลปะ "ต้อง"มีความรู้เรื่องประวัติศาสตร์เกี่ยวกับสาขาตัวเองบ้าง
เป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาการงานตัวเองเป็นอย่างมาก

วันนี้มานั่งนึกๆดู ถ้าเรียนแพทย์ เรียนวิทยาศาสตร์ เรียนทันตแพทย์ หรืออะไรอื่นที่เป็นสายวิทย์
มีเรียนประวัติศาสตร์กันไหมครับ

เช่น วิธีคิดของชาร์ลส์ ดาร์วิน ลำดับและการพัฒนาความคิดเรื่องวิวัฒนาการ อะไรอย่างนี้

หรือเรียนสายอื่นๆ เช่น คอมพิวเตอร์ มีเรียนประวัติศาสตร์เครื่องใช้ไฟฟ้า สมองกล อะไรอย่างนี้ด้วยไหมครับ

หรือว่ายังไงกัน

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เห็นเพื่อนที่เรียนออกแบบอุตสาหกรรม มันก็เรียนนะครับ
เหมือนจะเน้นไปเริ่มตั้งแต่ยุคปวฏิวัติอุตสาหกรรม เน้นไปทางผลิตภัณฑ์ - เฟอร์นิเจอร์ อะไรงั้น

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อืมม

คือผมกำลังคิดว่า
ทำไมไม่มีวิชา ประวัติศาสตร์วิทยาศาสตร์ ให้เรียนในมหาวิทยาลัยบ้างน่ะครับ
ทั้งๆที่น่าจะสำคัญนะ
ที่แน่ๆ น่าจะสนุกมากๆ
(อันนี้อ่านประวัติย่อของเกือบทุกสิ่ง แล้วรู้สึกว่า อ๊ะ ทำไมไม่สอนกันตั้งแต่ตอนเรียนประถมวะเนี่ย กร๊าก)

คอมพิวเตอร์เรียนแค่ใครสร้าง พัฒนาการคอมเป็นอย่างไรครับ (ผมเรียนวิศวะซอฟต์แวร์นะ)

แต่ถ้าถามว่าประวัติศาสตร์สำคัญไหม

ผมว่าสำคัญนะครับ - ฐานความรู้หลายๆอย่าง ถูกบันทึกอยู่ในเหตุการณ์สำคัญๆในประวัติศาสตร์

เพื่อนที่เรียนประวัติศาตร์บอกว่า เรียนไป เพื่อป้องกันไม่ให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ทุกวันนี้ประโยชน์ที่ดีที่สุดของมันก็คือเอาไว้คุยอวดกันครับ

ถ้าพูดกันจริงๆ ประวัติศาสตร์แบบหลักสูตรเก่าๆ
ที่เราเคยเรียนมาตอนมัธยมในวิชาสังคม มันคงไม่ได้อยู่ในบทสนทนานี้
("เรา" ในที่นี้เอาเป็นเราในรุ่นๆ เดียวกันนะครับถ้าจะให้ครอบคลุมถึงลุงอ๋าห์นี่คงกว้างเกินไป)
เพราะถ้าตามพระราชเสาวนีย์ของพระราชินีที่ทำให้กระทรวงศึกษาฯ เร่งสร้างหลักสูตรประวัติศาสตร์กันใหญ่นี่

เดาว่าเพราะมันจะช่วยตอบคำถามว่า เราคือใคร
แล้วไอ้ศาสตร์ความรู้ที่ต่อไปเราจะได้เจอเนี่ย มันมีกำพืดยังไงครับ

เอาง่ายๆ อย่างอาชีพทำเว็บเนี่ย
ได้รู้ประวัติศาสตร์ปั๊บก็ทำให้รู้แล้วว่าทำไมเราถึงต้องเพียรด่า IE 3cษ ขนาดนี้

//ตัดหน้า 2 คน เลยขอเพิ่มซะหน่อยว่า
ไอ้ปิงเป็นคนที่ตกประวัติศาสตร์คนแรกของคณะเรานะครับ อาจารย์ที่สอนแกบอกมา
หลังจากนั้นก็เลยมีรุ่นน้องที่ F ตามมาเรื่อยๆ อันนี้ต้องขอบคุณพี่ปิงที่ทำให้อาจารย์ค้นพบทางสว่าง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
//ตัดหน้า 2 คน เลยขอเพิ่มซะหน่อยว่า
ไอ้ปิงเป็นคนที่ตกประวัติศาสตร์คนแรกของคณะเรานะครับ อาจารย์ที่สอนแกบอกมา
หลังจากนั้นก็เลยมีรุ่นน้องที่ F ตามมาเรื่อยๆ อันนี้ต้องขอบคุณพี่ปิงที่ทำให้อาจารย์ค้นพบทางสว่าง

เป็นประวัติศาสตร์ของคณะ  น้องดำ

อ้าว ปิงเอ๊ย กร๊าก

ผมว่าสำคัญตรงวิธี และ ลำดับวิธีคิดน่ะครับ
การเรียนรู้จากลำดับวิธีคิดของคนที่เก่งมากๆ (เป็นบิดาของนู่นนี่)
น่าจะช่วยให้มีวิธีคิดที่ดี เป็นประโยชน์ได้น่ะครับ

โบว์เนี่ย อักษรเอกประวัตินะคร้า เกย์ออก
ปล.แต่อย่ามาถามเรื่องนี้นะคะ เอือม

แต่พี่ปิงเอาอนาคตอันก้าวหน้ามาทำให้จบได้นะครับ  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จำได้ว่าตอนนั้นก่อนสอบ 2 วัน มันพักหยุดใช่มะ
เรารวมกลุ่มกันได้ 5-6 คน ก็เลยขับรถไปเที่ยวจอมเทียนกัน 1 คืน
มีบักปิงคนเดียวที่เอาประวัติศาสตร์ไปอ่าน ไม่ยอมไปเล่นที่ชายหาด
แล้วเจ้าพ่อจอมเทียนก็แช่งให้ตก กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก

อรก็ต้องเรียน
เรียนนิเทศ อยากจับกล้อง ทำหนัง ทำโฆษณา
ยังจะต้องมาเรียนว่า ใคร คิดอะไร ปีอะไร ตั้งเทอมนึง  ฮือๆ~
ตั้งเทอมนึงแน่ะ

ความจริงเรียนเพื่อให้รู้พอหอมปากหอมคอน่าจะพอนะ
นี่แบบว่า ถามจะเป็นจะตายว่า คิดปีพ.ศ. อะไร ใครคิด คิดอะไร เพื่อ... โวย

ไปๆมาๆ เรียน ปี 1 ยัน ปี4เลย เรียนวนไปวนมา
สุดท้ายก็จำไม่ได้  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ของหมอ ... (อย่างน้อยก็ผม) ประวัติศาสตร์การแพทย์สำคัญครับ

1. ถ้าเราใช้ความรู้ดิบที่หมอรุ่นก่อนๆทำมา เราก็ได้ประมาณนึง
แต่ถ้าเราใช้วิธีคิดของหมอรุ่นเก่าๆ เราจะได้อะไรมากมาย
2. ปัญหาบางอย่าง หรือวิธีการบางอย่าง เราทำต่อๆกันมาโดยลืมไปแล้วว่าทำไมเราทำอย่างนั้น ... การเรียนรูปประวัติศาสตร์ทำให้เรารู้และเข้าใจในสิ่งที่เราทำอยู่ในปัจจุบันมากขึ้น
3. การแพทย์ปัจจุบันพึ่งพาเทคโนโลยีอย่างมากมายมหาศาล แต่บ้านเรา เทคนิกเก่าๆถูกคิดค้นเพื่อตอบสนองกับความขาดแคลน
ถ้าเราเรียนรู้ประวัติศาสตร์การแพทย์ในไทย เราก็พร้อมกว่าคนอื่นในสถานการณ์ที่ขาดแคลนหรือคับขัน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
การเรียนรู้ประวัติศาสตร์ ทำให้เราไม่ลืมว่า ทำไมเราต้องแก้ปัญหาด้วยวิธีนั้น

จริงแฮะ

ในสายงานคอมพิวเตอร์(อย่างน้อยๆก็สายงานซัพพอร์ต) ก็จำเป็นมากนะครับที่จะต้องรู้ อย่างพวกสถาปัตยกรรม หรือหลักการที่อุปกรณ์ต่างๆถูกสร้างขึ้นมา รวมไปถึงพวกซอฟต์แวร์ด้วยอ่ะ แนวคิดพื้นฐาน หลักการสร้าง

ถ้ารู้หลักการพื้นฐาน การต่อยอด หรือแก้ปัญหาก็จะทำได้ตรงจุด และเร็วมากขึ้น

where there's a will there's a way
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8