หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหมอแมว เรื่อง สุขภาพนักกีฬา  (อ่าน 12000 ครั้ง)
เนื่องจากว่า ช่วงนี้ห้องกีฬาของเราคึกคักเป็นอย่างมาก การแข่งขันก็เริ่มชุกขึ้นทุกที  หมีโหด~

เรื่องร่างกายของนักกีฬา  จึงเป็นสิ่งสำคัญ  เพราะจากการที่ได้เตะบอล กับ Fst รุ้สึกว่า เวลาวอร์มอัพก่อนเตะนั้นเป็นเรื่องที่ควบคุมลำบาก
แล้วเวลาลงไปเตะ รุ้สึกเหนื่อยกับการวอร์มไปเยอะเลยครับ ไม่รุ้ว่าที่ทำถูกต้องหรือเปล่าอย่างไร และควรทำอย่างไร

ผมอยากจะถามหมอแมวว่า ตามหลักการออกกำลังกายแล้วเราควร ดูแลร่างกายของเราก่อนและหลังการออกกำลังกายอย่างไร และขั้นตอนที่ถูกต้อง หรือปริมาณที่เหมาะสม ไม่เหนื่อยไป ไม่ล้าไป
ปรึกษาเพื่อให้เป็นวิทยาทานแก่นักกีฬาหรือกองเชียรที่สนใจในการออกกำลังกาย ต่อไปครับ

ใครมีคำถาม อะไรเกี๋ยวกับการออกกำลังกาย เชิญนะครับ....

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
มีใครเล่นฟิตเนส เพื่อเพาะกายมั่งครับ
ช่วงนี้รู้สึกว่าตัวเองผอมแห้งจริงๆ

เลยกะจะดัมพ์อาหารบวกกับออกกำลังกาย
ให้ร่างกายเข้ารูป แห้งกะหร่องแบบนี้ กลับบ้านทีไรแม่ทักทุกที

"ตอ... เป็นเอดส์ป่าวลูกกก อ๊าง~"

DiggityDaw aka วัวโหดด
คือเวลาเล่นกีฬาผมจะวอร์มให้เหงือออกเยอะๆก่อน หรือให้เหนื่อยจนหอบ ก่อนรอบนึง แล้วก็นั่งพักนักห้านาที แล้วเล่นจริง จะทำให้ผมไม่เหนื่อยเลยในตอนที่เล่นอยู่ อันนี้ไม่ทราบว่ามันถูกหลักสุขอนามัยรึเปล่าครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

มีใครเล่นฟิตเนส เพื่อเพาะกายมั่งครับ
ช่วงนี้รู้สึกว่าตัวเองผอมแห้งจริงๆ

เลยกะจะดัมพ์อาหารบวกกับออกกำลังกาย
ให้ร่างกายเข้ารูป แห้งกะหร่องแบบนี้ กลับบ้านทีไรแม่ทักทุกที

"ตอ... เป็นเอดส์ป่าวลูกกก อ๊าง~"

ผมซื้อม้ายกบาเบลมาไว้ยกที่ห้องเลยแหละครับ มีช่วงนึงบ้ายกน้ำหนักมาก เหอๆ เมื่อก่อน 50+ ตอนนี้น้ำหนัก 65 แหนะ

ตอนแรกผมก็ผอมๆ พอไปยกน้ำหนักบ่อยๆ ร่างกายจะสร้างกล้ามเนื้อส่วนที่ใช้งานหนัก ให้มีกล้ามขึ้นมา ส่วนเรื่องอาหารผมก็กินตามปากแหละครับ ไม่ได้มีหลักการอะไรเล๊ย...กล้ามก็เลยไม่ค่อยใหญ่ แต่ก็เป็นรูปเป็นร่างกว่าเมื่อก่อนเยอะ (นมเป็นนม  ฮี่ๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2008, 14:01 น. โดย CsC๐หัวโต๐ {ชู} » บันทึกการเข้า

콧대가 당신을 사랑
ก่อนแข่งต้องวอร์มอัพก่อนอย่างน้อย ครึ่งชั่วโมงและหลังแข่งต้องวอร์มดาวครึ่งชั่วโมงครับ
จากประสบการณ์ที่เคยเป็นนักฟุตบอลมาระยะหนึ่ง...

ฟุตบอล คือ เพื่อน
ไม่เคยทำเลยครับ

วิ่งเหยาะๆ ยังไม่ถึง 5 นาที ก็หมดแรงข้าวต้ม แล้วครับ  ง่ะ
งี้FST น่าจะมี เเพทย์ประจำทีมนะเนี้ย  (อิอิ)

เค้าเรียกอะไรน๊า ที่ไว้ดูแลเรื่องการวอร์ม เทคนิคการซ้อม อะไรประมาณเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2008, 14:29 น. โดย CsC๐หัวโต๐ {ชู} » บันทึกการเข้า

콧대가 당신을 사랑
ก็มีนะครับ ไปดูในจู๋ FST PROFILE ซิ
ขอบคุณครับ

ถ้าวิ่งบ่อยๆนี่มันกระชับต้นขาใช่มะ

DiggityDaw aka วัวโหดด
วิ่งเสร็จอย่าพึ่งนั่งทันทีนะ ไม่งั้นจะมีกล้ามก้น

ไม่เชื่ออย่าลบลู่  ฮี่ๆ

콧대가 당신을 사랑
ก่อนเตะก็ควรยืดเส้นยืดสายด้วยท่าออกกำลังกายง่ายๆก่อน แล้วค่อยวิ่ง
พอเตะเสร็จก็ยืดอีก
ยืดแบบไหนบ้าง ครั้งต่อไปถ้าใครสนใจจะแนะนำท่าง่ายๆให้ครับ  ปลื้ม

ไม่ควรกินอิ่มๆแล้วมาเตะบอล
ไม่เมาแฮ้งค์เหล้ามาเตะ
พักผ่อนเพียงพอ

(อันหลังๆผมทำหมด น้องดำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธ.ค. 2008, 16:53 น. โดย Sub-zero™ » บันทึกการเข้า

กำลังโหลดข้อมูล .....
เอ็นไขว้ข้างเข่าซ้าย
ผมขาดนานแล้ว
หมอนัดผ่าน แต่ยังปอด ฮือๆ~

โห อย่าพึ่งผ่านะพี่ เดี๋ยวจะพักยาว ไม่ได้เล่นด้วยกันอีกนาน

콧대가 당신을 사랑
ที่ว่าห้ามเล่นถ้าเพิ่งจะกินข้าวเสร็จน่ะครับ
ควรจะเล่นหลังจากกินข้าวแล้วกี่ชม.หรือนาทีหรอครับ
อยากทราบจริงๆ  อืมมมมห์

พี่มันแย่ พี่แพ้น้องฟรัง....5555+

ที่ว่าห้ามเล่นถ้าเพิ่งจะกินข้าวเสร็จน่ะครับ
ควรจะเล่นหลังจากกินข้าวแล้วกี่ชม.หรือนาทีหรอครับ
อยากทราบจริงๆ  อืมมมมห์
ครึ่งชั่วโมงครับ ดูจากหนังตลกของออสเตรเลีย

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
แบบว่าหายอิ่มแล้วก็เล่นได้ม้างง  ฮี่...

콧대가 당신을 사랑
หน้า: [1] 2