หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ... เอา Font มาคืนครับ ...  (อ่าน 11724 ครั้ง)
ตอนเอาไปไม่ได้ขอ เพราะพยายามสมัครหลายครั้งแล้วก็ไม่มีอีแมวตอบรับมาสักตัว

แต่เข้าใจว่าสามารถนำไปใช้ได้โดยไม่ต้องสนกำพืด เอ้ย ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าลิขสิทธิ์
เพราะเจ้าของ Font ใจดีแจกให้ใช้กันฟรี ๆ

ทีนี้นำไปใช้แล้ว เกิดสำนึกได้ว่า Font พวกนี้อาจจะมีอาถรรพ์ คำสาป และอะไรอีกหลายอย่าง
ที่ผู้จัดทำได้กำกับเอาไว้ จึงได้พยายามสมัครเข้ามาอีกรอบ ใช้เวลาไป 1 สัปดาห์เต็ม
อีแมวตอบรับก็หลงมาอยู่ใน Inbox จนได้

แต่ Font ที่โหลดไปแล้ว จะให้ Upload กลับคืนมันก็กระไรอยู่ ฉะนั้นคิดว่าจะนำ Font ที่แปรรูปไปแล้ว
นำมาคืนในรูปแบบต่าง ๆ แทน

ผมทำงานเกี่ยวกับป้ายนะครับ ค่าออกแบบก็ไม่ได้คิด คิดแต่ค่าวัสดุอะไรพวกนี้ ไม่ค่อยคุ้ม แต่ก็ต้องทำ
เพราะเศรษฐกิจแบบนี้ คิดแพง ๆ คงไม่มีลูกค้า และยังเริ่มต้นได้ไม่นาน เน้นลูกค้ามากกว่ากำไรครับ

อยากซื้อ PSL มาใช้ แต่คำนวณแล้วขาดทุนแน่ ๆ ก็พยายามใช้ Font ที่คล้าย ๆ กันมาทำแทน
เพราะลูกค้าหลายรายมักนำ PSL มาใช้เป็นแบบครับ เราก็ต้องทำแบบใหม่อีก

จะทำ Font เอง ก็ติดที่ว่าโปรแกรมทำ Font มีลิขสิทธิ์อีก เพราะงานทำป้ายต้องใช้ Font แปลก ๆ
แต่ถึงแปลกยังไง ก็ต้องสวยด้วย สวยแบบลงตัว ลายมือหวัดก็หวัดแบบศิลป์ ทำให้เหลือ Font ที่ใช้ได้จริงไม่เยอะ
Font หลาย ๆ ตัวก็มีปัญหา เช่น สระโดด เส้นไม่เรียบ มีปัญหาพอสมควร

แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกท่านที่ได้สร้างสรรค์ Font ดี ๆ มาให้ใช้กัน
เป็นก้าวแรกที่ยิ่งใหญ่เพื่อพัฒนาวงการคอมพิวเตอร์ของไทยต่อไปครับ

หวังว่าทุกท่านจะให้ความเมตตาและความอบอุ่นแก่กระจู๋ของผมนะครับ
(*** ถ้าแปลไม่ออกให้เปลี่ยน กระจู๋ เป็น กระทู้ ***)

ป.ล. ลงรูปไม่เป็น ไว้ค่อยเอาภาพมาลงใหม่ครับ หลังจากศึกษาเรื่องตั้งกระจู๋ให้ชำนาญแล้วครับ
(*** เปลี่ยนเป็นคำอื่นไม่ได้เหรอ กระจู๋เนี่ย เขียนเองยังกระดาก อิอิ ***)
ยินดีครับ
อยากเห็นป้ายที่ทำจังเลย กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รอดูค่ะ ยินดีต้อนรับด้วย แนะนำตัวด้วยก็จะปลื้มมากค่ะ  ลันล้า

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ยินดีครับ
อยากเห็นป้ายที่ทำจังเลย กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ประเดิมด้วย 2005_iannnnnMTV
หมายเหตุ: เป็นป้ายที่ทำให้ลูกค้าจริง ๆ ไม่ใช้สลิง ไม่มีตัวแสดงแทน อิอิ

4809KwangMD_Glory
อันอื่นรอคัดเลือกผู้เข้ารอบและรอเซ็นเซอร์อยู่ อายุต่ำกว่า 80 ห้ามดู เพราะไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น

can_jaew
TH Niramit AS
วันหลังมาต่อ แต่ละภาพหวาดเสียวมากหัวใจจะวาย

เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ต้องเซ็นเซอร์เบอร์โทรไหมหว่า
หน้า: [1] 2