หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: 2551- - FST ฉันจะเขียนถึงเธอ  (อ่าน 48280 ครั้ง)
2551 กำลังเดินทางค่อยๆจากเราไป ทีละน้อย
ที่ละน้อย อีกไม่กี่อาทิตย์ กี่วันมันก็เป็นอดีตไปหมด
เรื่องราวต่างๆ ที่ผมพบและเจอ ในการเล่นกับทีม FST
ผมจำได้ไม่หมดในรายละเอียด และในอนาคต
ผมอาจจะจำได้แค่ว่าเมื่อหนนึง ช่วงนึง
ผมเคยวิ่งเล่นโลดโผนกับเพื่อนๆ ทั้งหลาย
วันนี้และอีกหลายวันข้างหน้า ผมอยากจะเขียนถึง
เพื่อนใน FST ไว้ อย่างน้อยๆ ก็กันลืม
และเอาไว้ระลึกถึงกัน ตลอดไป  เจ๋ง

รออ่าน กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
พลัง ไม่เคยหมดจริงๆ  เจ๋ง

รออ่านเหมือนกันงัฟ  กรี๊ดดดดด
1. ลุงบั๊ค
ผมเขียนถึงลุงบั๊คไว้ในการเสนอชื่อ
เพื่อชิงบัลลงฟอนต์ไว้ว่า

นอกจากฝีมือที่ดีมากแล้ว
ผมยังให้น้ำใจและหัวใจ ในการเดินทางมาเล่น
ด้วยรถเครื่อง ฝ่าท้องทุ่งและท้องถนน จากศาลายา
ไปกลับเป็นหลัก 100 กิโล
ใจไม่ถึง มาไม่ได้
น้ำใจไม่ถึง ก็มาไม่ได้
ลุงบั๊คประกอบเข้าด้วยทุกสิ่ง

ผมเจอลุงบั๊ค ในการเล่นครั้งที่สอง
ระหว่างฟอนต์และทีมพี่ขจร
มันเป็นทางการนัดแรก ที่สนามปานนาค
นัดนั้นผลออกมา 8-1 แน่นอนเราแพ้
ลุงบั๊ครับลูกลอดหว่างขา 1 ลูก(นักบอลจะเรียกลอดดาก)
และแปลงร่างจากผู้รักษาประตูไปเป็นกองหน้าด้วย
จบเกมส์ ถามไถ่การมาถึงสนามและระยะในการเดินทาง
จนถึงวันนี้ ทั้งหน้าร้อนผ่านไป
หน้าฝนผ่านไป และหน้าหนาวที่เป็นอยู่
ลุงบั๊คขาดไปบ้าง และมาบ้าง ก็เป็นที่เข้าใจได้
ผู้รักษาประตูเป็นตำแหน่งที่หายากมาก
ในการเล่นฟุตบอล ใครมาเล่นตำแหน่งนี้
ต้องมีความไม่ธรรมดาในตัว
และใครเดินทางไกลมาเล่นได้ขนาดนี้
ย่อมไม่ธรรมดา
ผมดีใจที่ได้รู้จักลุงบั๊ค ในฐานะสาวกฟอนต์
และดีใจมากที่รู้จักในฐานะนักบอล FST

2. บิ๊ก (เพื่อนแอน)
ผมเจอบิ๊กหนแรก ถ้าจำไม่ผิด
(ถ้าผิดคือผมไม่ได้จำก่อนหน้านั้น)
ก็เป็นสนามของ ไม้เอก นัดนั้นเรา
เจอกับทีมพี่ขจรอีก และผล เสมอไป 4-4
ที่จำได้เพราะ เขาลืมหรือทำแว่นตาพังนี่แหละ
ในใจยังคิด ว่าแล้วมันจะเล่นอย่างไร
และเมื่อพี้นา ถึงหน่วยก้านแล้วค่อยเบาใจว่า
มันมองไม่เห็นก็ช่างมัน ถ้ามันอยากเล่น
มันก็พยายามเอาแหละ
สุดท้ายก็ไม่รู้บิ๊กพยายามยังไงแบบไหน
แต่ก็ลงมาเล่นและเล่นได้ดีเสียด้วย
ผมไม่รู้ว่าเขาและ บิ๊ก อีกคนคือคนละคนกัน
ไม่รู้อยู่นาน จนแข่งกันบ่อยๆโน่นแหละ
ถึงรู้ว่า อ๋อ บิ๊กนี้คือเพื่อนแอน
ผมขอลงท้าย เหมือนเดิมนะครับ
ว่า...
ผมดีใจที่ได้รู้จักบิ๊ก ในฐานะสาวกฟอนต์
และดีใจมากที่รู้จักในฐานะนักบอล FST

ชื่อเรื่องคุ้น ๆ นะคะพี่โอ๋

แต่ก็รออ่านค่ะ  อ๊าง~
3. ตั้ง
ตั้งหายไปนานแล้ว ผมพยายามถามไถ่
หลากหลายคนว่าหายไปไหนอย่างไร
ก็รู้ว่า ตั้งเรียนหนักและไม่ได้แวะมาอีก
ผมเจอตั้งครั้งแรกที่สนามหน้า SCB
นั่นคือการเล่นนัดแรกของ FST ที่นัดกันมาแรมปี
ตั้งพยายามถ่ายรูปผมตอนเหลือกางเกงในตัวเดียว
แต่ไม่สำเร็จ แล้วนับเนื่องจากนั้น
ตั้งก็มีรองเท้าสตั๊ด ตั้งก็ไปฝึก
กับใครก็ไม่รู้ที่ ม.เกษตร จมผมคิดว่า
ตั้งมุมานะอย่างแรงกล้า และเมื่อเป็นแบบนี้
ทำให้ผมรู้สึกว่า ทีมฟอนต์นี่น่าสนุกจังเลย

เมื่อเวลาผ่านไป ตั้งก็หายไป
และหายไป ไม่ได้เจอกันในสนามอีก
ผมเจอตั้งหนสุดท้าย ตอนผมนอนที่โรงพยาบาล
ตั้งคือเด็กฝึกของทีมฟอนต์โดยแท้
หวังว่าวันนึงผมจะได้เล่นบอลกับตั้งอีกครั้ง
และ
ผมขอลงท้าย เหมือนเดิมนะครับ
ว่า...
ผมดีใจที่ได้รู้จักตั้ง ในฐานะสาวกฟอนต์

4.เบียร์
ผมต้องขออภัยเบียร์
เพราะผมเกือบลืมเบียร์ไปสนิท
ว่าเราเคยเตะบอลด้วยกัน
เบียร์ว่าผมได้ ผมไม่โกรธ ว่าแก่
หรืออะไรก็ตาม
เพราะหลังๆ ผมไม่เจอเบียร์อีกเลย
ผมไม่ทราบเหตผลของเบียร์ว่า ทำไม
ติดภาระกิจอะไร ถึงมาไม่ได้
หรือ ไม่พอใจอะไรใน FST
ก็แวะมาบอกกล่าวกันนะครับ
ผมยังอยากเล่นบอลกับเบียร์อีกเสมอๆ

ผมจำได้ว่าเบียร์มาเตะนัดที่เราแพ้ มาสด้าไป 5-0
และนัดนั้นผมล้มป่วยอย่างสาหัส
แล้วก็ก็ไม่ได้เจอกับเบียร์อีก
หาก...
เบียร์ยังผ่านมาแถวนี้
หรือ
เบียร์ยังตามข่าวอยู่
มาเล่นด้วยกันอีกนะครับ
และ

ผมดีใจที่ได้รู้จักเบียร์ ในฐานะสาวกฟอนต์

5. ศักดิ์

ผมเขียนถึงศักดิ์ ไว้เหมือนกัน
ใน บัลลงฟอนต์ ว่า

เนื่องด้วย ศักดิ์ไม่เคยพลาดสักครั้งเดียว
ตั้งแต่ครั้งแรกหน้า SCB จนครั้งล่าสุด
มีฟุตบอลฟอนต์ครั้งไหน เราต้องเจอศักดิ์ครั้งนั้น
และความรับผิดชอบต่อทีม เกินบรรยาย
ผมดีใจที่ มีโอกาสเล่นฟุตบอลกับคนแบบนี้
ในนิยามคำว่านักบอลที่เก่ง ถ้าเอ่ยถึงผมอาจจะนึกถึงคนอื่น
แต่นิยามว่านักบอลนิสัยดีผมยกให้ ศักดิ์ ครับ

และผมก็ยังหมายความตามนั้น
แถมเคยให้ ฉายาไว้ว่า ศักดิ์สุภาพ
ตลอดเวลาที่ผมเริ่มเตะบอลเป็น จนถึงทุกวันนี้
พูดได้ว่ายังไม่เคยเจอนักบอลคนไหน
สุภาพได้เท่าศักดิ์อีก ถ้ามีคำที่มากกว่า สุภาพ
แทนบุคลิกของศักดิ์ได้ ก็คงต้องหันไปใช้คำนั้น
ผมเจอศักดิ์ครั้งแรก ในสนามบอลครั้งแรกของ FST
และเกือบ 100% เราเจอกันในสนามบอล
(เว้นงานแต่งโบว์-แอน และ ตักสุรา)
ผม
ถ้าไม่ได้มาเตะบอล
คงไม่ได้เจอคนที่มีคุณภาพแบบนี้
และ ผมอยากจะบอกว่า
ผมดีใจที่ได้รู้จักศักดิ์ ในฐานะสาวกฟอนต์
ที่สม่ำเสมอมาก

รออ่านด้วย ยิ้มน่ารัก

มาบวกให้กำลังใจ  อ๊าง~
รออ่านด้วย ยิ้มน่ารัก
มาบวกให้กำลังใจ  อ๊าง~

ถ้าไม่ขี้เกียจไปเสียก่อน จะเขียนไปจนถึงกองเชียร์  ยิ้มน่ารัก

ขอร่วมแจมพี่โอ๋

ผมกับฟุตบอลเคยเป็นอดีตที่แสนหวานกันอยุ่พักหนึ่ง
ตั้งแต่เริ่มจำได้ ผมก็ชอบเล่นฟุตบอลกับพี่ชายและเพื่อนๆของเค้าแล้ว
แต่ทว่า หลังจากสมัยเข้าม.ต้น ความรู้สึกของผมและฟุตบอลก็จางหายไป
เราไมไ่ด้เกลียดกัน แค่เราไม่พูดกันซะเฉยๆ ก็แค่นั้น...

ปัจจุบันก็ร่วม 20 ปี นับตั้งแต่วันนั้น
ฟุตบอลกับผม ก็ร่วมโลกกันอย่างผิวเผินตลอดมา
ผมเอง ก็ไม่เคยได้ร่วมกับกิจกรรม FST เลยสักครั้ง
แต่ทว่าผมเองก็ได้แต่แอบตามอ่าน ตามดูอยู่ห่างๆ
FST ทำให้ผม คิดถึงเพื่อนเก่าผมขึ้นมาซะเฉยๆ

ความสุขของการร่วมกันทำอะไรสักอย่าง
บางครั้งมันก็เผื่อแผ่ได้ ไปถึงคนข้างเคียง
บ่อยครั้งที่ความสุขจากการได้ลงไปวิ่งเล่นของคนในทีม
ก็ทำให้ คนที่ได้ดูแค่รูป ก็อมยิ้ม และสัมผัสได้ถึงความสุขจากข้างใน
ที่ลืมเลือนไปนานแล้ว

2551 ปีเปิดตัวของ FST  ปีของกลุ่มก้อนแห่งความสุข
ขอเอาใจช่วย ให้มีความสุขกันต่อๆไป ในฐานะคนแอบเชียร์อยู่ไกลๆและเงียบๆ
FST เอาความทรงจำของผมและฟุตบอล สมัยที่ยังเป็นเด็กตัวเล็กๆ
วิ่งไล่บอลอย่างเอาเป็นเอาตาย กลับมาใส่ตัวอีกครั้งหนึ่ง
ขอบคุณนะครับ ผู้เล่นทุกคนของ FST  เจ๋ง

ปล. สำหรับข้อเขียนพี่โอ๋ ผมอ่านแล้วอบอุ่นดีนะครับ
คนเราจะมีความประทับใจคนอื่นได้สักกี่คนกันเชียว
ในชีวิตผม อย่างน้อยพี่โอ๋ ก็เป็นหนึ่งในคนกลุ่มนั้นครับ  ฮิ้ววว

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
แหม๊ ท่านโอ  ยิ้มน่ารัก
ผมก็ บ้ายก บ้ายอเป็นทุนเดิม 555
ผมตามอ่าน ในระบายใจ เรื่อยๆ นะ
แต่ไม่ได้เอาไปแปะเอง เลย
(เพราะผมกลัวหามันไม่เจอ เกิดมีคนมาขอไปทำหนังสือ 5555)

พี่โอ๋จะไปไหนเหรอครับ งง

งบน้อย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11