หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการแต่งภาพ :: ภาพสีในพื้นขาวดำ  (อ่าน 19094 ครั้ง)
ดีคร้าบ มือใหม่หัดโพสต์ มีอะไรก็แนะนำติชมได้นะคร้าบ

อ่าน เทคนิคการแต่งภาพ เต็มๆ ได้ที่นี่ขอรับ
http://photoshop.siamfreestyle.com

เป็นโปรเจ็คใหม่ครับที่จะทำบทความสอนการใช้เทคนิคการแต่งภาพด้วย photoshop ออกมาเรื่อยๆ หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับผม

===================================================
ทำภาพสีในพื้นขาวดำด้วย photoshop 
===================================================
ดาวน์โหลดไฟล์ภาพที่ใช้ในบทเรียนนี้ได้ที่นี่ >> ดาวน์โหลด <<

เทคนิคการแต่งภาพ ให้ได้ภาพออกมาดูแปลกตาอีกเทคนิคหนึ่งก็คือการปรับภาพให้เป็นภาพขาวดำครับ แต่ว่าภาพของเรานั้นก็ไม่ได้ขาวดำไปทั้งหมดจนไร้สีสัน จะมีส่วนหนึ่งที่มีสีสันให้เป็นจุดเด่นของภาพ ซึ่งเทคนิคนี้จะทำให้ภาพธรรมดาๆของคุณ กลายเป็นภาพที่ดูดีแปลกตาขึ้นมาอีกภาพหนึ่งครับ

ในที่นี้ผมจะใช้ภาพดอกไม้มาเป็นตัวอย่างนะครับ เนื่องจากความหมายในตัวมันเอง ดอกไม้จะทำให้นึกถึงสีสัน ดังนั้นการเล่นกับสีสันกับดอกไม้ จึิงเป็นเรื่องที่น่าสนใจ และเพื่อได้ภาพที่ให้อารมณ์ที่แตกต่างออกไปครับ

ลองหาภาพดอกไม้ที่ไม่มีรายละเอียดของดอกมากนักมาซัก 1 รูปครับเพื่อเป็นตัวอย่าง แล้วทำตามขั้นตอนเลยครับผม

1. เปิดไฟล์ภาพที่ต้องการปรับแต่งสีสันขึ้นมาเลยครับ

2. สร้างเลเยอร์ใหม่ขึ้นมาครับ โดยไปที่พาเลท Layer จากนั้นคลิกขวาที่เลเยอร์ Background แล้วเลือก Duplicate Layer ครับ
จะทำให้ได้เลเยอร์ใหม่มาอีก 1 เลเยอร์เหมือนกันเด๊ะๆ

———————————————————————————
   3. จากนั้นให้คลิกที่เลเยอร์ Background อันล่าง ตามรูปครับ

4. คลิกที่เมนู Image -> Adjustments -> Desaturate เพื่อเปลี่ยนสีเลเยอร์ด้านล่างเป็นขาวดำครับ

5. จากนั้นคลิกที่เลเยอร์ Background Copy ซึ่งเป็นเลเยอร์ด้านบนครับ

6. ต่อไปเราจะทำการสร้าง Selection ล้อมรอบพื้นที่ที่ต้องการที่จะให้เป็นภาพสีกันนะครับ การทำ Selection นั้นมีหลายวิธี แต่เนื่องจากพื้นที่ของเรานั้น ไม่ได้เป็นรูปเรขาคณิต และมีรายละเอียดที่เยอะ ผมจะแนะนำให้ใช้ Pen Tool ครับ ใครไม่เคยใช้ ไม่ต้องตกใจครับ เพราะว่าเป็นเทคนิคที่ดีมากที่จะสร้าง Selection รอบพื้นที่ที่มีรายละเอียดเยอะ ใช้แล้วจะติดใจครับ อย่ารอช้า เลือก Pen Tool เลยครับผม

7. คลิกที่ icon ดังรูปครับ หมายถึงว่าเราจะสร้างเส้นรอบรูป

8. เริ่มสร้าง Selection ล้อมรอบดอกไม้ที่ต้องการครับ คลิกหยาบๆ บริเวณรอบๆดอกไม้ครับ จะเห็นว่าเส้น path ของเราเป็นหยักๆ ไม่ต้องห่วงครับ เดี๋ยวเราจะมาปรับอีกที นี่คือจุดประสงค์ของการใช้ Pen Tool ครับผม เพราะมันปรับรูปร่างของ Selection ทีหลังได้ แจ่มมากๆ

9. เมื่อคลิกจุดเพื่อสร้าง path ล้อมรอบดอกไม้เรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็เลือก Convert Point Tool เพื่อทำการปรับรูปร่างของเส้น path ที่สร้างไว้ให้ตรงขับขอบของดอกไม้พอดีครับ

10. ขั้นตอนการปรับรูปร่างของ path นั้นไม่ยาก เริ่มโดยคลิกที่เส้น path ก่อนครับ เพื่อให้ขึ้นจุดสี่เหลี่ยมเล็กๆ บนเส้น path ก่อนครับผม

11. จากนั้นก็คลิกที่จุดสีเหลี่ยมบน path แล้วลากไปตามทิศทางที่เราพล๊อตจุดครับ จะเห็นว่าขอบของ path ที่เห็นเหลี่ยมๆ จะกลายเป็นเส้นโค้งครับ สามารถลากเส้นปรับให้เส้น path ตรงกับขอบได้ครับผม

12. ปรับไปเรื่อยๆจนครบรอบครับ

13. สร้าง Selection รอบรูปของเราโดยการ คลิกขวา แล้วเลือก Make Selection ครับ

14. จะมีกล่องขึ้นมาตามรูป ให้ใส่ค่า 0 แล้วคลิก OK ไปเลยครับ

เราก็จะได้ Selection รอบรูปดอกไม้ของเราอย่างสวยงามครับ

15. เราจะทำการลบส่วนอื่นๆทีี่ไม่ใช่ดอกไม้ออก จุดประสงค์ก็คือเลเยอร์ที่ทำงานอยู่นี้เป็นเลเยอร์ที่มีสี ถ้าเราลบส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องออก เราก็จะเห็นเลเยอร์ด้านล่างซึ่งเป็นขาวดำครับ เอ้าอย่าเพิ่งงง ลองทำตามดูครับผม ไปที่เมนู Select -> Inverse เลยครับผม

เราจะได้ Selection ใหม่ดังรูปครับ

16. กดปุ่ม Del เพื่อลบพื้นที่ใน Selection ออกครับผม เราจะเห็นเลเยอร์ขาวดำด้านล่างครับ แต่จะมีเฉพาะส่วนดอกไม้ที่เราทำ Selection ไว้เท่านั้นที่ไม่โดนลบไปด้วย

17. กด Ctrl+D เพื่อลบ Selection ออก ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับผม เราก็จะได้ภาพที่สวยแปลกตาจากฝีมือเราเองแล้วครับผม

จบไปอีก 1 เทคนิคการแต่งภาพครับผม หากใครงงขั้นตอนไหนก็โพสต์ถามกันได้ครับ หรืออยากจะให้หาเทคนิคแต่งภาพแบบไหนมานำเสนอก็ยินดีนะครับผม แล้วเจอกันในโพสต์ต่อๆไปครับ

อ่านเทคนิคการถ่ายภาพเต็มๆ ได้ที่นี่ขอรับ
http://photoshop.siamfreestyle.com

เขียนความเกี่ยวกับเทคนิคนี้ที่หน้าเว็บ
http://photoshop.siamfreestyle.com/color-black-and-white

โปรโมชั่นพิเศษ!! หากเพื่อนๆ มีรูปภาพอยากให้ผมช่วยแต่งให้ตามบทความนี้ ก็โพสต์รูปมาได้เลยครับ จะลองไปทำมาให้ชมกันครับผม
เป็นขั้นตอน ทีละขั้นๆ ดีครับ  อ่านง่าย เจ๋ง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 กรี๊ดดดดด

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ขอบคุณค่ะ  อ๊าง~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
สำหรับผู้ที่โดดคาบเรียนบ่อยครับ
วิธีด้านบน ดี เป็นขั้นตอน เหมาะกับคนละเลียด
ส่วนวิธีผม โจรใช้กันเยอะตามซอกตึก
เลือกเอาตามถนัด ไม่ใช่อันไหนจะดีกว่ากันนะครับ

ชอบแบบไหนลุยแบบนั้น  หมีโหด~

หยี  หมีโหด~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 กร๊าก พี่โก้ โคตรโจร

ปกติอรก็ทำแบบพี่โก้อ่ะ  คริคริ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
แจ่มเลยครับมีหลายวิธีมาแจมๆกัน
ขอบคุณคุณโก้ด้วยนะครับที่มาแจมวิธี มีกำลังใจหาเทคนิคมาลงอีกเยอะเลยครับ

แต่ขอแก้นิ๊สสสนึงนะครับ
ตรง Layer 2 ทำให้เป็นขาวดำ ต้องกด Ctrl+Shift+U ครับผม
ถ้า Ctrl+U มันจะขึ้นให้ปรับ Hue/Saturation อ่ะครับ แก้นิ๊สสเดียวครับ

แจ่ม เหมาะสำหรับคนโง่ช็อปแบบผมเป็นที่ยิ่ง  เจ๋ง

perfectionist
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
เป็นขั้นตอนดีจริงๆด้วย  กรี๊ดดดดด
แจ๋วเลย

แต่เนื้อหาใกล้เคียงกับกระจู๋นี้นะคะ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,5986.msg251833.html#msg251833

// ทำวิธีพี่โก้เหมือนกัน  กร๊าก

Las Noches Rubicundior
workshop ละเอียดมากครับ  เจ๋ง

แต่ผมใช้วิธีโจรมาตลอดเลย  ฮิ้ววว

ขอบคุณครับ
ใช้วิธีโจรเหมือนกัน กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โพสต์แรกก็มีประโยชน์เลย แนบรูปเป็นด้วย ไม่ละโว้ด้วย กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ที่นี่อบอุ่นดีจังครับ เดี๋ยววันนี้ลงอีกซักเทคนิค หวังว่าคงไม่เบื่อนะคร้าบ
 (อิอิ)
หน้า: [1] 2